Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[ROM] [4.4.4] [CyanogenMod 11 by Jcsullins] [DM] [06/25/14]

thaihoa222
7/8/2014 1:34Phản hồi: 48
Chào các bạn, mới rinh em ấy về, ngồi vọc vạch android cho em ấy, lang thang các top trên tinhte và các trang khác đều không thấy! Rốt cục là phải theo hướng dẫn hơi dài dòng khó hiểu trên xda-developers (do trình Tiếng Anh quá kém)! Nay mình xin share cho các bạn cách đơn giản dễ hiểu hơn!

WARNING:
1.Tự chịu trách nhiệm với những gì bạn làm nhé!
2. Mình thiết lập bản android này dựa trên HP Touchpad Wifi 16GB nhé! Và là phiên bản hoàn toàn sạch (nghĩa là chưa từng cài android trên máy)

Công cụ cần thiết:
1. Touchpad Toolbox
2. CyanogenMod 11 by Jcsullins --> file ROM Android 4.4.4

3. CWM 6.0.4.7 --> Recovery đặc thù của CW
4. Gapp-kk-20140105-signed --> Các ứng dụng của Google (Gmail, account, ...)
5. Moboot_038 --> để xuất hiện chức năng dual boot giữa WebOS + Android
6. Các tool hỗ trợ khác: novacom (driver của Touchpad), ACMEInstaller5, ACMEInstaller5M --> các tool này các bạn vào chủ đề dính phía trên lấy về nhé!

Các bước thực hiện (mình bỏ qua giai đoạn backup nhé, ai rảnh thì làm, mình thì chả có dữ liệu nào trên WebOS hết, nên ko lo)
1. Đưa Touchpad về chế độ Recovery (tắt hoàn toàn, sau đó nhấn đồng thời Power + Volumn Up) kết nối với máy tính

2.
Giải nén file Touchpad Toolbox trên máy tính --> chạy file tptb_v40_win.bat đ/v Windows, hoặc file tptb_v40_win.sh đ/v MacOS

3.
Trên Touchpad sẽ chạy 1 cơ số lệnh, sau đó sẽ nhảy vào màn hình chính của toolbox, các bạn dùng phím Volumn di chuyển xuống mục Resize Android Volumn, để tăng thêm dung lượng cho phân vùng nào đó, cá bạn dùng phím Home để lựa chọn nó sẽ xuất hiện việc tăng giảm qua dấu "+" hoặc "-" tối thiểu là 8MB và tối đa là 4096MB, và các bạn tạo phân vùng như sau:
a. cm-media --> mặc định phân vùng này chứa dữ liệu + dung lượng còn trống sau khi cài WebOS, phân vùng này dùng để chứa dữ liệu (như hình ảnh, video,..) mà WebOS và Android dùng chung, mình thường đưa về 0, vì qua android, nó nhận như là SDCard khiến việc cài đặt các phần mềm (android ko cho di chuyển phần mềm qua thẻ nhớ, hoặc có thì cũng sẽ không ổn định như trên bộ nhớ chính) khá khó khăn và bực mình.
b. System: --> nơi lưu hệ thống Android của bạn, các bạn chia cho nó ít nhất là 704MB nhé!
c. Cache: ít nhất cũng 200MB
d. Data: ít nhất là 1500MB, mình thì còn bao nhiêu dung lượng tống hết vào cho em này, vì nó sẽ là phân vùng chính trên android, hiện tại bản 16GB của mình phân vùng này là 12GB 😃 --> chỗ này các bạn lưu ý nhé, ổ data càng nhiều thì bạn càng có nhiều diện tích sử dụng!
--> Sau khi phân chia xong các bạn lựa chọn mục Apply cho nó hoàn thành việc phân chia nhé! Sau khi Toolbox báo DONE (phải là DONE nhé, nếu báo FAILED, các bạn pst lên nó FAIL ở đoạn nào để a.e giúp nhé)​

Quảng cáo

4.
Tiếp theo bạn di chuyển trỏ sáng xuống mục Mount Media Volumn -> trên PC xuất hiện ổ USB HP Touchpad (hoặc Removable Disk) --> tạo 1 thư mục có tên "cminstall" --> Copy các file Moboot 0.3.8 + CM 11 + Gapp-kk + CWM phía trên vào thư mục này! Sau khi copy hoàn thành, các bạn chọn Reboot --> thấy touchpad tắt hoàn toàn, các bạn nhấn giữ phím Volumn Up nhé, để vào chế độ Recovery!

5.
Các bạn vào thư mục C:\Program Files\Palm, Inc\ --> nhấn giữ phím Shift + click chuột phải chọn mục Open Command Windows Here (hoặc vào Star-> cmd--> đánh lệnh "cd C:\Program Files\Palm, Inc\") gõ lệnh "novacom.exe boot mem:// <ACMEInstaller5M" rồi Enter, trên Touchpad sẽ bắt đầu load các dòng lệnh để cài đặt Android, các bạn ngồi chờ xíu

(*)Lưu ý ở khúc này: quá trình sẽ liên tục xuất hiện các dòng lệnh nhé, và chỉ mất tầm 1' hoặc hơn xíu là nó load và Android rồi, các bạn mà gặp các dòng lệnh bị đứng như: Reclaiming unconnected cluster, hoặc các dòng tương tự bị stuck luôn, ko load dòng lệnh nào nữa, thì các bạn post lên tìm hướng khắc phục nhé, chứ đợi mòn mỏi nó cũng thế ah!

6.
That's all! Hoàn tất quá trình cài đặt rồi đó, tận hưởng thôi! Phiên bản android này theo mình là ổn định, tốc độ cpu và phần cứng quá ok, độ tụt pin good (1%/h), các kết nối wifi + bluetooth ổn, tuy là camera chưa hoàn thành tốt lắm! Nói chung em TP của chúng ta lên tới mức 4.4.4 là quá ok, độ mượt ngang mấy em quad core của Samsung rồi, hờ hờ

(*) PS:
1. Hình ảnh cụ thể mình sẽ pst khi có dịp...cài lại hoặc bạn nào gần mình có thể qua mình hỗ trợ (khu vực Thủ Đức, TpHCM)
2. Mọi thứ làm nghe có vẻ rắc rối, nhưng tin mình đi, bạn đọc trên xda nó còn rắm rối hơn mình nhiều lắm
3. Tinh thần tự chịu trách nhiệm cao cao xíu nhá! 😃
4. Chúc mọi người vui vs bài pst này

Quảng cáo

48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thaihoa222
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hoặc a.e có thể nghiên cứu thêm cách này ah, đã có vài a.e làm theo và thành công:

lâu lắm mới vào lại kekek
thaihoa222
ĐẠI BÀNG
10 năm
@automio 😃 Hờ, share bài bên android là qua giờ comm tá hỏa, a.e bên này chắc rời bỏ em ý hết rồi 😃
haunghia
ĐẠI BÀNG
10 năm
3 năm rồi chứ ít đâu
Hehe e mtb đầu tiên của mình
Máy em từng cài Androi rồi ạ, giờ cài thêm thì xóa phiên bạn cũ như thế nào ạ 😃
tks bác, để em làm thử xem.
đang resize vùng nhớ. cơ mà lâu quá. làm xong em share hình ảnh cho.
Vâng, đã cài xong và boot vào thì bị đen màn hình rồi tự reboot hức hức
Báo cáo bác là em bó tay! vào recovery được nhưng boot vào androi không được. Bác chụp hình từng bước giúp em phát. làm luôn cái video đi bác.
@giuse96suoire Mình bị giống bạn này. Không vào được android. hjc.
@daovinhthang Co vẻ ngon rồi, bạn thử cài lại bằng CMW đi. Mình vừa thử, đang settup vào Android rồi. 😃
Room nay bi loi can ung auto sang man hinh
thaihoa222
ĐẠI BÀNG
10 năm
@binhhacker Mình dùng đc bình thường mà. Thử acmeuninstaller rồi flash lại xem sao bạn
bình hacker: bạn up được rồi hở? chỉ mình với.
thaihoa222
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chú ý tới phân vùng system - cache và data nhé, lên 4.4 nó yêu cầu dung lượng mấy phân vùng đó nhiều hơn!
😃 em lười cài lại quá, giá mà có con máy mới em làm luôn thì đỡ! Bác có CWM rồi đúng không? Thử cách này xem, copy ROM vào bộ nhớ trong luôn, sau đó full wipe (cái này quan trọng lắm đó ah) rồi tiến hành cài ROM từ file zip coppy vào ah 😃

Sry a.e, thấy a.e ít ai quan tâm nên giờ ms vào repl đc
Dùng bản 4.4 có ổn định không bạn?
thaihoa222
ĐẠI BÀNG
10 năm
A.e cũng nên lưu ý điều này, bao giờ c
Ổn định quá đi ấy chứ, tuy pin tụt hơi nhanh (có thể do mình overclock nó lên 1,5Ghz) còn pin tụt qua đêm có 1-2%, quá good rồi
😔 em đã thử như bác nói rồi, cơ mà vẫn không được bác ạ! chắc để lúc nào rảnh chạy qua chỗ bác nhờ vả bác vậy. sẵn tiện cho em hỏi bác còn giữ driver 3G cho touchpad không cho em xin, chứ link trên topic 3G die rồi.
thaihoa222
ĐẠI BÀNG
10 năm
@giuse96suoire 3g thì mình chịu rồi, chưa tìm hiểu về nó bao giờ

Sent from my TouchPad using Tinhte.vn mobile app
hay lắm đó bác, trên 4rum có đấy, hổm h e tốn gần 300k để ngâm cứu á.
Minh up room nay sao may cu 30% pin la tat nguon co ai biet chi dum minh
thaihoa222
ĐẠI BÀNG
10 năm
@binhhacker trong Toolbox Touchpad, nó có phần wipe luôn pin đó ah, để sửa lỗi hao pin hoặc pin ảo, bạn thử sử dụng chức năng đó xem sao!
bạn ơi, sao mình down file k được
Mình đang xài HP Touch đã root CM9, giờ mình muốn up rom và tăng ram thì phải làm thế nào?
Cám ơn!
thaihoa222
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nh0cli CM9 thì bạn dùng Toolbox tiến hành tăng phân vùng system + cache như bài pst mình đăng nhé! Các file mình share đều là nguồn từ trang gốc của xda đó, vừa check lại link vẫn ổn mà, bạn thử lại nhé!

@All: máy của mình đã cho ra đi, nhưng a.e cần giúp mình sẵn sàng hỗ trợ, pm nick mình nhé, mình ở Q.Thủ Đức, TpHCM, có gì a.e trà đá giao lưu!
Nếu còn file cho mình mình xin link down luôn nha bạn
Done

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019