Rom Cho LG Optimus L5 ( Hoàn Chỉnh )

shinnhoc
17/3/2013 2:32Phản hồi: 416
Rom Cho LG Optimus L5 ( Hoàn Chỉnh )
Root LG L5
2. Driver : http://www.mediafire.com/download.php?woh0jyzs9wlu3kc
3. IS11LG_SystemBackupTest : http://www.mediafire.com/download.php?hnmjf270uxhw94x

II. Thực hiện
1. Giải nén folder o4xr ra ổ C, đặt tên là L5 cho dễ tìm
2. Cài driver vào máy tính
3. Mở điện thoại, vào Cài đặt -> Bảo mật -> Chọn vào ô trống "Nguồn không xác định". Sau đó trở ra Cài đặt, vào Các t.chọn của nhà phát triển -> Chọn vào ô trống "gỡ rối USB"
4. Copy file "IS11LG_SystemBackupTest.signed.apk" vào bộ nhớ trong của điện thoại và cài đặt

5. Mở ứng dụng SystemBackupTest [vừa cài xong] để nguyên đó, không tắt đi, rồi đè nút nguồn chọn khởi động lại
6. Khi điện thoại đã mở lại, kết nối điện thoại với máy tính bằng dây cáp và chọn chế độ Chỉ sạc Pin
7. Mở folder L5 ở ô C, chạy file root.bat rồi chờ điện thoại khởi động lại
8. Vào CH Play (Google Play Store), tìm và cập nhật ứng dụng SuperSU rồi mở ứng dụng lên [Click OK và chờ nếu nó đòi update thì mình update luôn nhé]
9. Vậy là L5 của bạn đã được root, xoá ứng dụng SystemBackupTest đi nếu bạn muốn ^^

Up Rom
(ví dụ với ROM CM10)
Bước 1
Tải cái này về máy tính, giải nén rùi coppy vào ổ C nhé (không trung gian Folder nào), ra Desktop tạo Shotcut với đường dẫn vào abd shell.

Bước 3
Tải Unlocker Bootloader cho E610 (cho E612)
Tiếp theo là CWM recovery.
(Tải xong 2 file chép thẳng vào bộ nhớ trong của máy mà không qua trung gian Folder nào nhé)
Tải CM10 rồi chép vào thẻ nhớ (không giải nén)

Quảng cáo

Bước 4 ( Quan trọng)
Kết nối điện thoại với máy tính ( đảm bảo Pdanet hoạt động)
Chạy cái adb shell trên desktop ở bước 2, gõ lệnh sau (gõ xong lệnh Enter nhé)
adb shell
su
( vào điện thoại nhấn chấp nhận cho thằng supersu) rồi nhập tiếp:
dd if=/sdcard/emmc_appsboot.bin of=/dev/block/mmcblk0p5
reboot
lúc này điện thoại sẽ tự động restart lại, đợi 30s cho nó khởi động lại rồi gõ lệnh
adb shell
su

Quảng cáo

( vào đt bấm chấp nhận)
dd if=/sdcard/recovery-clockwork-6.0.2.8-e610.img of=/dev/block/mmcblk0p17
reboot recovery
Điện thoại khởi động lại và vào Recovery,
Chọn Wide data, Wide Patitions, Wide cache
xong rồi Install ROM from SD Card
Đợi tầm không quá 5 phút là xong
Một số lỗi
- Không có CH Play. Tải CH PLAY rồi chép vào thẻ nhớ (không giải nén), sau đó cũng Install ROM from SD Card
- Máy restart liên tục, do cài nhầm Bootloader ở bước 3
- Nút Home bị liệt, tải cái này, sau đó cũng Install ROM from SD Card

Cài (Up) rom KDZ cho L5

Phần mềm software update [kdz]: http://www.mediafire.com/?vyx665a6gk8s67l
Driver: http://www.mediafire.com/download.php?woh0jyzs9wlu3kc
Vào trang sau để tải Rom KDZ: http://lg-phone-firmware.com/index.php?id_mod=12

1. Kéo xuống dưới cùng sẽ thấy mục vietnam, trong mục việt nam bạn chọn đúng rom cho điện thoại của mình để tải (e612, e615...)
2. Tắt điện thoại đi, rồi bạn bấm và giữ 2 nút tăng giảm âm lượng cùng lúc bằng tay trái, tay phải gắn cáp usb vào, màn hình sẽ hiện lên chế độ download mode
3. Mở phần mềm software update [kdz] lên, trọng mục type bạn chọn 3gqct, còn mục phonemode thì chọn Emergency), mục kdz file thì bạn chọn đường dẫn đến file rom mới tải về ở trên
4. Bấm "launch software update" và chờ quá trình hoàn thành

Lưu ý: trong quá trình cài lại rom thì phần mềm sẽ dừng ở 1 chỗ cũng hơi lâu, ta sẽ tưởng là đã xong và tháo dây ra, như thế là không được nhé, phải đợi chừng nào hiện lên chữ finish mới được nha cài xong thì máy sẽ tự khởi động lại. Nếu bị treo ở logo thì tháo pin ra, rồi gắn lại, rồi bấm tổ hợp nút là giảm âm lượng và nút home rồi bấm tiếp nút nguồn cùng lúc, 2 đèn cảm ứng ở dưới sáng lên thì thả nút nguồn ra. Nó vào màn hình khôi phục cài đặt gốc sau đó tự động khởi động lại là xong!

1 - Khi cài một số ROM đã root, nếu để ý bạn sẽ thấy "CPU Governor, I/O Scheduler" vậy nó là gì ? và nó có ảnh hưởng gì đến Pin hay hiệu năng của máy không? các bạn hãy tham khảo tại đây
2 - Muốn cho máy chạy mượt hay trơn chu với những game "hơi nặng" thì có một giải pháp là Overoclock (hay còn gọi là ép xung) , muốn OC thì chúng ta cần phải up kernel, kernel là gì? kernel là một file .img ở trong rom, nếu chúng ta giải nén ra thì sẽ thấy, kernel là phần trung gian giữa hệ điều hành và rom, ví dụ như kernel mặc định của L5 thì chỉ được max 800Mhz, nhưng nếu chúng ta up kernel khác thì có thể lên 1200Mhz lun ~> quá đã, nhưng mà ngốn pin với lỡ cháy máy thì đừng hỏi tại sao 😁
kernel cho rom gốc LG
kernel cho rom CM10
cách up kernel thì như up rom, nhưng chỉ wipe cache thôi.
Cài xong sẽ bị lỗi Wifi, chỉ cần khắc phục như sau:
Tải cái này về: http://forum.xda-developers.com/atta...6&d=1362651199
Vào điện thoại chọn gỡ rối USB( Setting > Developer> USB debugging) back 1 cái vào Security tick vào Unknown sources.
Kết nối điện thoại cái pc, vào file vừa giải nén click vào chữ fix, đợi máy reset xong click vào adb.
WIFI xong.!
Riêng rom gốc LG thì cài thêm ứng dụng Trinity Kernel toolbox để tùy chỉnh nhé
3. Hiện tại thì LG đã có bản V20A.kdz trên trang chủ,
đây là rom JB 4.1.2 , nhưng có một điều đáng tiếc là rom này vẫn chưa tìm được cách root, hiện hội vẫn đang ngóng tin từ xda :p
4. Hiện tại anh em đang cuồng Rom này khá là nhiều, đó là Clean Rom (bản v3) , Muốn cài Rom này thì phải up kdz v20A_rooted trước (v20a này ko phải cái v20a trên trang chủ lg đâu nhé), sau đó vào đây tải v1, v2, v3, v4 tùy thick nhá
5. Chỉ cần vốn tiếng anh căn bản tý thì chịu khó vào 4rum này
http://forum.xda-developers.com/forumdisplay.php?f=2132 , sẽ nhanh hơn.

6. updating.....
Chia sẻ

Xu hướng

E615 ok không bạn 😕

Sent from my LG-E615 using Tinhte.vn
@shinnhoc Phải nói là ko có thì đúng hơn

@shinnhoc mà bạn biết up kernel ko, sao cái phiên bản CWM mới nó ko có install from .zip nhỉ
shinnhoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@promike007 Ko biết bạn ui. Rom trên up install from bt mà. Chắc e615 phải đợi nưaz. Cái cwm với rom e612 mình cũng trầy da tróc vẩy mới install thành công
@promike007 cài CWM sao vậy bạn? chỉ mình với.
Cm10 nay co muot ko

xin loi em khong biet go tieng viet
LG L7 có được kg bạn
shinnhoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tranvantuan89 Để mình kiếm rồu up cho bạn sau. Cũng thấy có. Nhanh thôi.
@noigi_191 L7 vs l3 thì rom nhiều vô kể rồi. Chỉ có l5 là còn ít thôi 😃

@shinnhoc Minh ko rôt duoc ne ban oi jup minh voi. mo file root.bat thj no de chu faile ko ak ban oi
shinnhoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@baoanhPS1 Bạn sài room gì vây
shinnhoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
[qu="tranvantuan89, post: 34932396, member: 1555643"]Cm10 nay co muot ko

xin loi em khong biet go tieng viet[/quote]
muw
Ok lắm bạn. Mượt hơn bản gốc rất nhiều.
L7 p700 va p705 co dung chung rom duoc ko nhi

xin loi em khong biet go tieng viet
shinnhoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xuyenphunguyen Bạn up rom rồi thì làm gì còn cập nhật của nhà sx nào nữa.
@shinnhoc ah,...zj ak....mak nếu root r....vẫn cập nhật phần mềm phiên bản nài kia dc pai ko ?? vi dụ như 4.0 lên 4.0.4 ak....nó vẫn cập nhật dc ko pj jh hjk pk ????
shinnhoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xuyenphunguyen Bản của l5 là 4.0.3 theo mình ko có lên nữa đâu 😁 mà lên cũng ko có thay đổi gì hết
@shinnhoc may bac.....bjk lam cach nao cho pin no xai hjeu qua ko????? moi xai chua dc ngai hjk ak....
muabu0n
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác cho e hỏi con E610 và E612 khác nhau gì vậy, rom cook dùng chung cho nhau được ak
shinnhoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Được bác à, lúc đầu mình mua máy trên tgdd hắn ghi e612 sài hàng của thằng e610 ko, tốt chán. Nếu có root, cài cwm, hay rom bị lỗi hay khó khăn cú pm box. mình giai quyết
muabu0n
ĐẠI BÀNG
11 năm
ok thank bac nhe, mong rom cook lau qua roi phai up thoi
Biết thế mua con 1 sim. Mua con 2 sim h về cũng sài 1 sim chứ mấy T.T

dn80
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quết định vọc nhưng có lẽ cho mình hỏi trước là máy die thì có cách nào tự cài lại rom gốc không hay là phải mang ra tiệm 😁
shinnhoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dn80 Việc quan trọng nhất là khúc boot loader và cài cwm thôi, cứ làm như mình chỉ sẽ không có vấn đề gì.
dn80
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình gặp nhiều khó khăn quá nè. Nhờ bạn hướng dẫn kỉ hơn đc ko, mình gà quá! Ví dụ bước càiCWM recovery.
mình cài xong chọn reboot thì nó hiện logo lg xong hiện típ logo cyanogenmod với xung quanh là mấy cái vòng đang quay, nhưng mà logo cyanogenmod hiện được chút xíu thì tự nhiên máy khởi động lại rồi lại cứ hiện logo lg rồi típ là logo cyanogenmod, cứ vậy quài à, bấm nút nguồn hay mấy nút khác đều không có tác dụng, giờ làm sao đây
bây giờ thì mình cài được rồi, mà sao máy vài phút vẫn tự khởi động lại thế nhỉ
shinnhoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hainnyvo0805 Mình cũng từng bị giống bạn, bạn đã cài bootloader chưa, nếu rồi mà bị resttar liên tục nghĩa là bootloader ko 9 xác với máy bạn, bạn gỡ vỏ ra xem đằng sau máy có ghi E612/e610 không, nếu không thì bạn tải file này và cài lại phần bootloader cài như boot cũ như sửa chép lại file này, phải làm thực lẹ vì vài phúc nó sẽ khởi động lại. http://forum.xda-developers.com/attachment.php?attachmentid=1756756&d=1361709668
Bạn làm thử và cho mình biết kết quả liền nha.
shinnhoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Up từng bước theo mình
, cứ làm cho 9 xác sẽ ko gặp vấn đề gì hết, nếu có pm mình sẽ giúp
ductrung87v
ĐẠI BÀNG
8 năm
@shinnhoc a giúp em với con lg E615 (f) chớp tắt liên tục không biết làm sao ??????😔:(:(:(
đằng sau máy mình ghi e610/e612(f), mình vẫn chưa làm được vì nó cứ khởi động lại hoài
shinnhoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hainnyvo0805 Vậy giống máy mình rồi, mà bạn đã cài bootloader như mình chỉ chưa? Bạn thao tác thật nhanh để cài lại bootloader xem sao.
shinnhoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Reply quoài không được. Hainnyvo0805 : Bạn cài lại bootloader thật nhanh xem. Mình từng bị do cài sai bootloader nên tự động khởi động lại, nhưng mình cài file boot này thi hết bị. Bạn cài thật nhanh xem!
nó vầy nè, cài hong được
shinnhoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hainnyvo0805 Hình vậy sao mình nhìn được chời 😔. Bạn có cài adb shell ra desktop chưa vậy, phải chạy bằng adb shell, và cài pdanet. tháy cái bảng đen đen đó chắc là chưa cài rồi
@shinnhoc pdan net la gi vậy anh
em đã cài cwm rồi, bằng phần mềm trên đt, h mún cài trên pc ker
pdan net là gì vậy ạk
adb shell cài ra desktop rồi, pdanet cài lun rồi, đang chạy đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019