ROM fix 3rd cho 9780 ver 2013 by hektor

hektor
27/7/2013 13:6Phản hồi: 294
Đây là công sức nghiên cứu rất lâu của mình. Để cho ai không thích dùng BIS hoặc phòng trường hợp RIM phá sản 😁

B1 : Setup bản ROM 723 : https://app.box.com/s/1gc9i0dv6gm3su6fin0l và file 9780Asia_v6.0.0.723_P6.6.0.248.rar ở link https://app.box.com/s/kri4pmze5eccrzk9iszb
9780jAsia_PBr6.0.0_rel3106_PL6.6.0.248_A6.0.0.723_SK_Telecom__.exe | Powered by Box
app.box.com

B2 : Vào đường dẫn C:\Program Files\Common Files\Research In Motion\Shared\Loader Files xoá folders 9780Asia_v6.0.0.723_P6.6.0.248 đi
B3 : Paste folders 9780Asia_v6.0.0.723_P6.6.0.248 download ở B1 vào đường dẫn ở B2
B4 : Backup mọi thứ cần thiết, dùng BBSAK or vnbbUtils wipe máy cho hiện lỗi 507 rồi up. Nhớ xoá vendor nhé :D
B5 : Đây là bộ gõ TV nhé. Uprom xong dùng BBSAK or vnbbUtils load vào là ok https://app.box.com/s/wdqbflp9adatqc5ztels
net_rim_tid_vietnamese.cod | Powered by Box
app.box.com

Có gì các bạn review nhé :D
294 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vulosefwf
ĐẠI BÀNG
11 năm
có cho 9700 e up nhay k toan tính
@vulosefwf Mình không dùng 9780 nên không có máy để test bạn nhé 😁
vulosefwf
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hektor thế hả bác .e dung 970 nên cũng trả test đc.thấy bài viết cũng khá hay
oninguyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
đánh dấu, đang down về tét thử 😁 Cảm ơn chủ topic nhiều
@oninguyen Up thành công thì cho vài review để mọi người tham khảo bạn nhé :D
hektor: em là hieu1994 bên bbvietnam, bác lái em sang topic bên này ở bài giới thiệu bản rom 756 ấy 😁 Đang down về nhưng chưa up vội, mấy hôm nữa sẽ chuột bạch xem thế nào, rom này mà fix được 3rd nhưng bản rom của bác thaimeo mà pin tốt hơn được nữa thì quá tuyệt vời, ai ngứa ngáy tay chân thử chuột bạch review xem thế nào cái coi :p
@alakazam1994 Chắc chắn là fix được 3rd nhé. Một nguyên tắc cơ bản mình tham khảo bên diễn đàn TQ là dùng SFI 448 Roger + 2 file net_rim_cldc và net_rim_tac của ROM 461. Cơ bản là chỉ cần thế, Quan trọng là mix với các file cod khác để không xảy ra xung đột và lỗi vặt linh tinh :D
@hektor Thế liệu bác có mix được với rom 666 không ạ? Vì em thấy rom này hợp máy em nhất về vụ pin bác ạ, trước em cài 756 pin kém lắm. Hay là bác up mấy file cod dùng để fix 3rd lên đây để anh em tự mày mò ý :D
qdtmobile
TÍCH CỰC
11 năm
để test thử xem sao.thanks

em không đăng ký BIS ở nhà suốt ngày nên có wifi. ai giúp e cài facebook bảng nào ổn cho bb9780 với thanks

B5 : Tháo pin và để khoảng 5 phút hãy lắp lại. Và trong 3 ngày đầu thực hiện tháo pin lắp lại định kỳ khoảng 3 lần/1 ngày

bb mỗi lần khởi động là khổ mà chơi bước này thì mất time quá
@qdtmobile Em thành thật khuyên bác, không biết bác đã từng thử xài app fb cho bb chưa nhưng hồi xài bis em có cài, nhưng dùng chán lắm, rất chậm, load cái j cũng lâu, mà còn dùng wifi nhé chứ EDGE đừng hỏi, mà để nó push noti lại hao pin, ngay từ khi có bis em đã gỡ đi luôn rồi, nên tốt nhất bác đừng cài. Bây giờ fix được lỗi 3rd rồi thì dùng mấy app khác thay thế ý như social j j ý, như em cứ opera cho lành :3
qdtmobile
TÍCH CỰC
11 năm
chán quá thớt ơi up 2 lần đều báo lổi

@qdtmobile Cả 2 lần đều load đến đây là cùng lỗi vậy ah. Thế bạn xem lại cáp và máy tính nhé. Thử gỡ sạch sẽ BDM, các bản ROM khác. Dùng Cclear dọn dẹp sạch sẽ cả registry đi nữa rồi khởi động lại máy và làm lại từ đầu. Thông báo trên đại khái là không thể kết nối đến bb nữa
Mà em chưa hiểu ý bác lắm. Ví dụ em muốn xài rom 666 mà không bị 3rd thì em chỉ cần thay 2 file cod kia vào trong java (cài đè lên 2 file có sẵn) rồi sau đó thay file sfi có sẵn của rom 666 bằng file sfi của 448 roger là xong hả :eek: Đơn giản vậy sao? Còn vụ mix các file cod khác em không hiểu lắm ạ, liệu nếu làm như em nói ở trên thì liệu có lỗi j phát sinh ạ? Bác siêu quá, mày mò được cả cái này ở bên diễn đàn TQ à? Sao bọn Tàu nó nghĩ ra không biết @@
@hektor Em onl máy tính mới nhìn thấy ava mới biết hình như có lầy winhex key cho bác thì phải :D
Tiếc quá, bác cố nghiên cứu thêm đi bác, làm sao mà có thể fix 3rd cho tất cả các bản rom ý, mà vẫn giữ được những module cốt lõi của bản rom đó ý để giữ lại được những ưu điêm vốn có của bản rom đó đồng thời vẫn fix được cả 3rd luôn thì quá tuyệt vời. Sao bác biết mấu chốt của việc fix 3rd là ở 2 file cod kia vậy? Nếu đúng thế thật em sẽ thử nghiệm tẹo trên mấy bản rom xem thế nào :D
@alakazam1994 Chính mình :D. Tại bữa đó máy hỏng nên ko tự hex được. Mà bạn ko đọc kỹ những gì mình nói rồi. Lúc đầu mình cũng muốn như bạn lắm tuy nhiên chỉ có thể thành công với 461 và 480, tất cả các bản từ 5xx trở lên đều không được. Phải cho thêm vài file của 480 mới ổn định. Sau đó lại xảy ra bất cập ở sms, options, call, address book nên phải thêm thêm vài file cod của 526, 570 và đặc biệt là 668 mới fix được. Trong một bản ROM những yếu tố quyết định hiệu năng pin là sfi, các file cod như net_rim_bb_ribbon_app, net_rim_impl, net_rim_media cà một số file nữa. Những file này đã dùng của những bản ROM tốt nhất theo đánh gía của anh em rồi. Bạn cứ thử đi. Thực sự mình test nhiều lắm rồi. Từ trước khi ra gói BB Pro đến tận giờ chắc phải gần trăm lần uprom rồi :D
@hektor Mình từ trước đến nay chỉ biết dùng romcuar bác khác up chứ chả biết mix rom hay làm j nữa, chỉ biết tối ưu mấy cái cơ bản rồi dùng thôi. Cám ơn bác hết lòng vì anh em chơi bb :D Có nhiều lý do mình thấy không thích dùng bis, không hiểu sao huỷ bis dk 3g bình thường xài edge thấy nhanh hơn hẳn EDGE, mình cảm nhận rất rõ ràng chứ không phải chỉ là cảm giác, đó là lý do lớn nhất mình muốn huỷ bis xài gói mạng bình thường, hơn nữa bis rất hao pin mà với mình không cần thiết lắm. Mong bác sớm có nhiều bản rom nữa cho anh em fix được 3rd và hoàn hảo hơn :D
@alakazam1994 Ok. Thế mình cần các bạn cài và cho review về mọi lỗi lầm có thể có thì mới hoàn thiện được :D
fix đc 3rd thì có cài đc facebook ko các thím?
@tranhongkiendhcn Đối với BBOS (không phải BB10) thì phải dùng BIS mới dùng được pm facebook của RIM. Trừ ver 1.6, 1.8, 1.9 đã post trên tinhte.Tuy nhiên vẫn dùng Opera vào facebook bình thường mà. App facebook dùng BIS có nhược điểm là data phải qua server của RIM nên sẽ chậm hơn so với việc kết nối thẳng đến facebook. Ví dụ như load ảnh thì cực chậm luôn, album ảnh mà mấy chục tấm bật 3G mà đợi dài cổ 😁
qdtmobile
TÍCH CỰC
11 năm
đã khắc phục được òi...

nhưng không có bộ gỏ TV à bác...

facebook nên dùng bảng nào đây
@qdtmobile
Có mà bạn, bạn quên tích vào khi cài ROM rồi. Download file này rồi dùng vnbbutils cài nhé
http://www.mediafire.com/download/a3mkoaglw8c4ocb/net_rim_tid_vietnamese.cod
qdtmobile
TÍCH CỰC
11 năm
thớt có dùng face khong share với
Oánh dấu tối test nào 😃.
Em thử up bản rom của bác sáng nay, nhưng ko được, máy cứ chạy đến phần đáng ra là hiện ra danh sách phần mềm lựa chọn để cài khi up rom thì thay vào đó nó lại ko nhận ra bản rom trong máy, ko up, em đã thử nhiều cách như del hết đi, dùng ccleaner dọn dẹp sạch sẽ vẫn không được, sau đấy thử cài rom chuẩn 756 cũng cài tương tự 1 phát ăn luôn, đang xài 756 bản uk mới ra, chưa thấy lỗi 3rd, nếu bị sẽ up lại bản của bác, review lại cho anh em 😁
qdtmobile
TÍCH CỰC
11 năm
sau mấy ngày test thấy bảng này thỉnh thoảng mở mấy lên nó thông báo cái gì ấy....bấm ok rồi lại dùng tiếp.... nhiều lúc cài 1 ứng dụng nào new nó cũng báo cái gì đó...?
Quái, máy em nó còn ko nhận ra bản rom mới kỳ chứ, thử rom khác thì ăn luôn, up ngon lành, lạ nhỉ?
andoai
ĐẠI BÀNG
11 năm
thớt nào có cho 9700 up lên cho ae 9700 xài với! chứ thằng e họ mình xài 9700 cứ kêu mãi vụ 3rd, nó đang là sinh viên ko có điều kiện xài bis! đến khổ.

Việc gì phải chờ cho mất công. Bạn cứ đi đi lại lại trong nhà rồi chuyển 2G và 3G liên tục và on off sóng liên tục. Nếu không bị thì không bị, còn bị sẽ bị ngay :D
Còn về việc không nhận bản ROM thì kinh nghiệm của mình cách cuối là gỡ sạch mọi thứ, tất cả ROM, tất cả các bản BDM trong máy. Vào ổ cài đặt xóa hết folders C:\Program Files\Research In Motion với C:\Program Files\Common Files\Research In Motion đi rồi dùng cclearner dọn dẹp máy. Xong khởi động lại rồi hãy làm lại từ đầu :D

Thông báo gì thì bạn phải chịu khó nhớ hoặc lấy giấy bút ghi lại hoặc dùng pm chụp màn hình như Capture It chụp lại mình mới biết là gì chứ. Còn thông báo hiện khi cài pm mới là thông báo về permission của pm. Bạn mới dùng blackberry ah

Giờ gói BIS bằng gói 3G nên nếu nói BIS đắt là không hợp lý. Chẳng quá dùng BIS tốn pin hơn nên mình mới chế ROM này thôi. Bạn chịu khó search trên tinhte sẽ có đầy
@hektor Đã làm như vậy nhưng vẫn ko được. Tháng sau huỷ bis nên bằng mọi giá phải up bằng được. Mà bác cho em hỏi mà bản rom của bác có dùng được line ko ạ? Theo như em biết os 6 nếu tối ưu hoá BBM sẽ mất line, mà đây là app em dùng nhiều, bác có biết app BBM bao gồm nhưng file cod nào ko bác?
@hektor
Đúng là BIS cũng bằng gói GPRS, nhưng ko thích dùng BIS. trên tinhte có bản room tàu dành cho 9700 nhưng dị ứng với nó. nếu được bạn làm giùm 1 bản room OS 666 fix lỗi 3rd cho con 9700.
hektor: đã up rom thành công lúc 11h, sau đây là review của em cho các bác up sau được có thể tham khảo nhé.
_ up rom xong lúc 12h30, lúc đó pin là 28% (xem bằng controlbbpanel), đến lúc post bài này là 3h08, pin còn 11%, trong lúc đó mình liên tục lên opera, chạy line (ko dùng được, ko biết vì sao), dùng bằng wifi, tức là tụt 17% cho tầm 2,5h sử dụng, thấy thế là khá tốt, đấy là rom còn chưa ổn định do vừa mới up xong nhé.
_ Lỗi 3rd, chuyển qua 3g 2g chục lần, ko gặp vấn đề gì hết, vẫn liên tục online bằng opera ko thấy lỗi lần nào.

Test thêm, cám ơn bác hektor vì bản rom rất tốt cho anh em 😁
hatom
ĐẠI BÀNG
11 năm
có up được cho 9700 kg các bạn ơi.nếu kg bạn bớt chut tg làm cho 9700 1 banr để ae đỡ phải restas nhiều.
Đã test nguyên 1 ngày nay, dùng liên tục từ 11h đêm qua đến bây giờ, cảm nhận:
_ Không còn biết 3rd là gì, hoàn toàn miễn nhiễm 3rd rồi, opera với im+ cứ gọi là phe phé, không bị gián đoạn tý nào
_ Pin tốt hơn bản của bác thaimeo, tuy nhiên khó đánh giá do mới test, đã cài app có thể hiển thị battery log, test vài ngày nữa sẽ đưa log lên cho anh em tham khảo 😁
Cảm nhận chung: bản rom nên cài cho 978 nếu ko dùng bis, pin tốt (mình nghĩ hơn 2 ngày nếu dùng nhiều là chuyện bình thường, mình dùng từ 5h sáng đến giờ, lên mạng khá nhiều bằng edge giờ còn 57%, có chạy ẩn viber, opera onl liên tục không tắt, nghe nhạc bằng loa ngoài khoảng 30', nói chung có cải thiện rất nhiều so với rom của bác thaimeo từng post.
Sẽ test và review thêm sau vài ngày dùng nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019