ROM là gì?? RAM là gì?? ROM và RAM của smartphone khác gì với PC?? câu hỏi muôn thuở của newbie

kidred159
2/8/2013 3:30Phản hồi: 75
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xuanhoa89hy
ĐẠI BÀNG
10 năm
vậy cho mình hỏi đt dung lượng bộ nhớ trong 16GB thì có nghĩa là ROM 16GB luôn hay sao .
@xuanhoa89hy Đúng rồi đó bạn!
rom ấy ở ổ C nên có thể là rom 4Gb, bộ nhớ trống 12gb
vphuc161
TÍCH CỰC
10 năm
@ptvd1994 cho tui hỏi nên mua s2 hd hay sky xách tay vậy.
chụp ảnh thì S2, xem phim thì sky, game thì lg lte 2
@ptvd1994 Lte 2 hơn hết 2 con ở trên, chụp thiếu sáng thì tệ, còn video vs game tui bao luôn samsung vs sky nhé
rất hữu ít, thanks bạn nhé!
Một số điện thoại khác như iPhone 4S và Motorola Droid Razr lại chỉ sử dụng một chip nhớ, với tốc độ trung bình, để lưu cả dữ liệu người dùng, dữ liệu hệ thống và ứng dụng. Trong thông số của điện thoại, bộ nhớ trong có thể có dung lượng tới 16GB nhưng với 1-2GB dành cho hệ thống, khoảng 4GB để lưu ứng dụng thì người dùng chỉ có thể sử dụng khoảng trên 8GB bộ nhớ.
Tốc độ của chip nhớ trong máy thường cao hơn so với thẻ nhớ microSD gắn ngoài, do nó được hàn trực tiếp vào bảng mạch và được thiết kế phù hợp với SoC. Tốc độ đọc/ghi của bộ nhớ trong khá cao, có thể vào khoảng 6MB/s cho tốc độ ghi.
Đôi khi các công ty không trung thực, không sử dụng loại bộ nhớ hàn trực tiếp vào máy mà gắn thẻ microSD vào một khe cắm mà người dùng không nhìn thấy. Những thiết bị dùng Windows Phone đời đầu như HTC Trophy và HTC HD7 sử dụng chiêu này.
Nguồn: Tổng hợp
bài đầu của mình, nếu ace Tinhte ủng hộ mình sẽ post típ 😃
anh dzy
ĐẠI BÀNG
10 năm
rất hay,. thanks
ai Pro biết dạy giúp e cách cài rom gốc cho lenovo k910 mà k cần phải root máy được k ạ! e muốn cài rom gốc nhưng e k thể root máy. ai biết giúp e với ạ
Giúp mình với. mình đang xài Con htc one x. bản rom là ADHD 33.x. mình đã up 1 số rom đều ok. nhưng đến rom beanstalk 4.4.2 kitkat. thỳ bị lỗi status 7. mình bắt đầu wipe data. wipe cache. để cài lại bản ADHD nhưng vấn đề là khi cấm usb ở chế độ bootloader thỳ pc hoàn toàn không nhận( failed usb master mode). chỉ còn cách là vào mount usb storage.( không thể unmount) nhưng ở khoảng times này. pc nhận driver. bắt đầu mình mới có thể flast lại rom. có cách nào có thể bày giúp mình repair không. Thân!!!!!! :3
Các thánh ơi/! Vậy mấy cái phần mềm tăng ram là ntn/? Chắc nó làm hỏng thẻ nhớ với tốn pin lắm nhể/?
mấy pm tăng ram là biến bộ nhớ trong hoặc thẻ nhớ làm ram ảo
@ptvd1994 Cái đó đã biết//! Nhưng chắc nó làm hư thẻ nhanh lắm nhể/?
mình chịu
Cho mình hỏi. Mình root muốn dùng ảnoid hệ thống nhwng xóa file âm thanh hệ thống + video system có sao k v.
Bạn biết cái file hệ thống mà có âm thanh rung k (nó làm m khó chịu qá)
ocxaome
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em đang sử dụng 1 smart phone RAM 2 GB, CPU 1.6 GHz Qualcomm, pin 2140 mAh. Các anh chị cho em hỏi cấu hình như vậy có ổn ko ạ ? Vì em cũng ko cần sử dụng nhiều, chỉ dùng điện thoại để liên lạc, selfie, và giải trí đơn thuần thôi à 😔
@ocxaome cấu hình như thế là được rồi, bạn dùng lg lte 2 à ?
@ocxaome cấu hình như thế là được rồi
ocxaome
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ptvd1994 Cấu hình này kèm thêm cam 13 chấm là ok rồi đúng ko ạ 😁
ừ
Hiểu thêm những thông tin bổ ích mà ít ai rõ. Cảm ơn bạn
OneThing
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bt máy ram 2gb thì mọi người thấy ram nó chiếm bao nhiêu nhỉ
Như mình xài swiftkey fb thì mặc định chiếm 800mb