Router wireless cnet cqr - 981

Thảo luận trong 'Mạng di động' bắt đầu bởi fanTT, 2/8/11. Trả lời: 253, Xem: 39612.

1. smiler

smiler Thành viên

Cho mình hỏi E 3020 có hỗ trợ ÚB viêttl kô ?
    Chẳng hạn như E1550
    Và có hỗ trợ Usb tàu (ko biết tên gì - thấy cắm android máy nào cũng nhận)
    cảm ơn

Sent from my P85 using Tinhte.vn

2. kienwifi

kienwifi Thành viên

Hỗ trợ tất cả USB 3G do Huawei và ZTE sản xuất. Trong đó có cả hàng của vina, viettel và mobi.
    Hàng do TCL sản xuất thì con chạy con không.
    Mấy em cắm máy bảng android nhận OK thì cái MR3020 cũng xơi được hết bạn ạ! Mấy cái hàng nhái của Mobifone cũng chơi được tuốt!

3. honka

honka Thành viên

Mình đang xài Cnet 981 nè, nói chung rất good
    mới chỉnh xong cái thu Wifi của cty ở ktx, phát lại sóng mạnh hơn, chạy rầm rầm

LeeDien thích nội dung này.
  4. vumi_89

vumi_89 Thành viên

Mua tại điện máy hoặc thế giới di động có giá này

5. vanchuong1269

vanchuong1269 Thành viên

thegioididong có cái này ko nhỉ

6. gcon82

gcon82 Thành viên

các bác cho mình hỏi con này có chức năng thu wifi khác rồi phát lại không, và có sử dụng được với USB 3G MF190S của viettel không?đang tính mua mà không biết chức năng của nó ra sao.

7. kienwifi

kienwifi Thành viên

Có luôn bạn ạ! Về tính năng thì MR3020 và MR3040 ko khác gì CNET 981 cả, nhưng MR3020 và MR3040 có cái hay ở chỗ là thu và phát lại với cùng tên wifi và pass wifi nên khi di chuyển giữa 2 vị trí đỡ tốn công kết nối lại, thiết bị sẽ tự động kết nối với thằng nào có sóng mạnh hơn!

Chạy tốt với em ZTE MF190s của Vịt teo

8. kinhlupden1

kinhlupden1 Thành viên

mr 3040 khác gì mr11u nhỉ

9. kienwifi

kienwifi Thành viên

MR3040 là phiên bản thương mại quốc tế, được bảo hành 2 năm 1 đổi 1 chính hãng tại Việt Nam!
    Còn mã MR11U là phiên bản nội địa. Giao diện hoàn toàn bằng tiếng trung. Ko được bảo hành chính hãng tại Việt Nam. Chỉ được bảo hành 1 năm tại nơi bán.

Về chức năng thì 2 cái là như nhau!

10. LeeDien

LeeDien Thành viên

CNet CQR 981 sắp trở lại, lợi hại trăm lần !

11. kiet09015

kiet09015 Thành viên

Gioi thieu so net di pro . Dang wan tam .

Sent from my WT19i using Tinhte.vn

12. Ix09

Ix09 Thành viên

Bạn cho mình hỏi.
    Giờ mình muốn có 3G dùng chủ yếu ở cơ quan.
    Trước tính mua Usb 3G, sau không thích rút ra cắm vào nhiều nên tính là mua USB 3G + Phát wifi.

Mình chủ yếu ở chỗ có điện, nhưng vẫn muốn có nguồn pin dự phòng dù không quá quan trọng.
    Vậy mình nên mua em nào? Cnet 981 hay TP Link?
    Em Tp link có thể chế pin tiểu vào dùng như Cnet hay không?
    Loại nào dùng làm thu phát wifi tiện hơn?
    Loại nào ít kén USB hơn?
    Một số loại usb tốt, thông dụng mà mỗi loại hỗ trợ?
    Cảm ơn bác.

13. kienwifi

kienwifi Thành viên

Cả CNET và TPLINK đều hỗ trợ ÚSB 3G như nhau! Muốn xài ngon và ổn định thì cứ USB 3G của Huawei mà xúc thôi!

TPLINK MR3040 thì đã có PIN kèm theo nên ko cần xét đến! Còn MR3020 và CNET CQR-981 đều có thể xài Pin chế nhưng Pin tiểu rẻ tiền ko có xài được. Pin xài 1 lần thì phải từ 40K/ 1 đôi trở lên thì xài mới ổn. Nếu mua Pin xạc + cục xạc thì chắc cũng mất toi gần 400K. Tính ra giá còn mắc hơn em MR3040 mà ko tiện lợi.

Về khoản thu sóng và phát lại thì CNET CQR-981 cho phép đặt tên và pass khác với wifi gốc. Còn MR3020 thì cùng tên và pass với wifi gốc, nó sẽ tự động kết nối với cái có sóng mạnh hơn nên rất liện lợi và chuyên nghiệp, không bị mất kết nối khi di chuyển giữa 2 cái. Với CNET thì bạn phải connect thủ công (Chỉ tự động khi không nằm trong vùng phủ sóng của cái kia). Với MR3040 thì hỗ trợ cả 2, đa năng và tiện dụng nhất!

Mua loại nào thì tùy thuộc vào thị hiếu và nhu cầu của bạn! 2 sản phẩm đều được bảo hành chính hãng 2 năm 1 đổi 1. Chất lượng cũng tương đương nhau chỉ khác nhau về KIỂU DÁNG và GIÁ THÀNH sản phẩm.

CHúc bạn mua được sản phẩm ưng ý!

14. LeeDien

LeeDien Thành viên

ý Kiên Huynh là đang ca ngợi công nghệ lỗi thời trên MR3020 của TP Link, cấu hình phức tạp (WDS).

Công nghệ CNet đang dùng là universal repeater - Thu và phát lại với tên của khác. và vẫn hỗ trợ WDS.

15. kienwifi

kienwifi Thành viên

Thưa đồng chí Điền!

Việc phát cùng tên và pass mới là công nghệ tiên tiến hiện nay! Công nghệ này được triển khai trên toàn những hệ thống Wifi lớn! Chỉ có những khách sạn nhỏ mới thấy "Hotel lầu 1", "Hotel lầu 2",,... chứ những công trình lớn thì tất cả đều 1 tên 1 pass hoặc Multi SSID để phân theo từng đối tượng truy cập.

Còn khác tên khác pass chỉ là trường hợp khác của repeater mà thôi!

Cấu hình repeater chia làm 2 trường hợp: 1 là chỉ cần config trên thiết bị thu và 2 là phải cấu hình trên cả 2 thiết bị thu và phát!

TPLINK MR3020, MR3040, WR740N, WA701ND, WA901ND, WA5210G, WA***,.. đều thuộc trường hợp 1 và cả CNET CQR-981 cùng nằm trong danh sách này.

Chỉ có dòng router khác của TPLINK thì nằm trong trường hợp 2.

Khi thu sóng và phát lại TPLINK đều hỗ trợ Mix Security còn CNET thì sao đồng chí Điền?

Tôi chỉ phân tích những điểm mạnh và yếu của 2 sản phẩm để khách hàng lựa chọn được những sản phẩm phù hợp với nhu cầu của họ, chứ không có ý chê bai hàng này hàng kia! Đồng chí biết thêm gì và có thể hỗ trợ khách hàng thì cứ post lên đây!

Không biết đồng chí Điền đã sử dụng và config nhiều thiết bị của TPLINK hay chưa mà phát biểu hùng hồn thế? Tôi cá là đồng chí chưa xài MR3020 nên đồng chí mới phát biểu config repeater của nó phức tạp!

Có sai xót gì mong các "Cao thủ" chỉ giáo!

tranhaianh thích nội dung này.
  16. Ix09

Ix09 Thành viên

Cảm ơn bạn,

Căn bản mình đang dùng máy ảnh nên có sẵn pin sạc Eneloop rồi, chắc dùng cũng ổn, bạn có bán cả sạc chế cho 2 em này không?

Nhân tiện bạn gợi ý giúp mình 1 số usb 3G tốt, ae hay dùng và có thể dùng tốt với mấy em này được không?

17. kienwifi

kienwifi Thành viên

Eneloop thì xài OK rồi!
    Mình có bán bộ chế Pin. Giá 60K 1 bộ!
    USB 3G chất lượng tốt: Huawei E1750, E173eu-1, E180, E1800, E353, E367,....
    Mới thương hiệu thấp hơn xài cũng OK đó, ví dụ như: CIMCOM MH900, Énoho En-861
    Bạn đừng mua USB 3G do TCL sản xuất. Mấy dòng đó chạy ko good trên router wifi 3G.

USB 3G hiện mình đang bán 2 dòng: ensoho En-861 490K (ko sim) và Huawei E367 1350K (ko sim)

18. LeeDien

LeeDien Thành viên

Nếu Kiên huynh đọc kỹ thì sẽ thấy "Công nghệ CNet đang dùng là Universal repeater - Thu và phát lại với tên của khác . và vẫn hỗ trợ WDS ."

Với CNet thì cứ đặt giống tên và pass như thiết bị phát thì cũng chả sao Kiên huynh ah.

Và nếu kiên Huynh muốn thì dùng CNet vẫn làm được cái "Công trình lớn trên kia". Mà thường "công trình lớn" thì họ dùng "thiết bị khác" chứ không phải thiết bị SOHO như CNet và TP Link.

Giá CNet cao hơn vì nó làm đc nhiều thứ mà TP LInk ko làm đc. Những lời Anh Kiên nói làm mọi người hiểu điều ngược lại, nó ko chuẩn nên mình mới lên tiếng.

Nice weekend.

19. thematrixhn

thematrixhn Thành viên

Tôi đã mua và dùng cả hai Loại TP-Link (MR 3020) và Cnet CWR-935W (chắc chắn xị hơn CQR 981 của chủ thread) có nhận xét như sau:
    TP-Link nhỏ gọn, chạy ổn định và toả rất ít nhiệt.
    Còn Cnet 935W, tuy có tích hợp nhiều tính năng (2 cổng USB, 2 cổng LAN, nguồn tích hợp), nhưng chạy rất nóng. Và một vấn đề quan trọng là qua thử vài loại USB 3G thì thấy tốc độ download trên TP-link nhanh hơn. Có khả năng thiết kế Cnet ảnh hưởng đến sóng 3G (đoán vậy, không loại trừ thiết bị bị lỗi)

Do vậy cá nhân tôi kết luận, dùng hàng TP-Link hơn. Chưa kể TP-Link rẻ hơn ~500ngđ vs 1.2tr (mua cách đây hơn 1 năm)

KH.

20. kienwifi

kienwifi Thành viên

Làm ơn đọc lại nội dung phân tích bài viết phía trên trước khi quy tội người khác!

1/ Universal repeater --> Đồng chí cắt nghĩa và phân tích và mô tả chức năng này cho anh em cùng hiểu?

2/ Với CNet thì cứ đặt giống tên và pass như thiết bị phát thì cũng chả sao Kiên huynh ah --> Tenda cũng làm được điều này! Cái này gọi là "ép". Điều tôi nói là "tự động". Thử chạy đến cầu 3 xem nó có die mạng không?

3/ Và nếu kiên Huynh muốn thì dùng CNet vẫn làm được cái "Công trình lớn trên kia". Mà thường "công trình lớn" thì họ dùng "thiết bị khác" chứ không phải thiết bị SOHO như CNet và TP Link. --> Cần em xét lại nhé đồng chí? Những công trình không yêu cầu quản lý tập trung và tính phí truy cập thì vẫn xài bình thường nhé!

4/ Giá CNet cao hơn vì nó làm đc nhiều thứ mà TP LInk ko làm đc. Những lời Anh Kiên nói làm mọi người hiểu điều ngược lại, nó ko chuẩn nên mình mới lên tiếng. --> Tôi không nói vì sao giá CNET cao hơn nhé đồng chí! Mỗi hãng đều có quy định riêng về giá nên không thể nói cái nào nhiều tính năng hơn thì giá sẽ cao hơn nhé! Nếu đồng chí nói CNET giá cao hơn vì nhiều chức năng hơn thì đồng chí vui lòng so sánh chi tiết xem 2 con CNET CQR-981 và TPlink MR3020 nó hơn kém nhau về những chức năng gì?

Những bài viết trước đây tôi đã phân tích ra một số tính năng của 2 dòng sản phẩm để khách hàng dễ lựa chọn, giúp họ tìm được những sản phẩm phù hợp với nhu cầu của họ!

Người sử dụng mua sản phẩm về đa phần để sử dụng với USB 3G. Chứ việc thu sóng và phát lại chắc không nhiều người sử dụng, bời khả năng thu sóng của chúng ko thực sự mạnh (đều là portable mà). Nếu thực sự muốn chức năng thu và phát lại thì họ đã lựa chọn sản phẩm rẻ hơn nhưng khả năng thu phát sóng tốt hơn hoặc những sản phẩm cao hơn hẳn!

Còn đồng chí Điền! Tôi không tranh luận thêm với đồng chí nữa! Đồng chí chỉ cần làm rõ giúp tôi mục 1 và ý sau của mục 4 là cám ơn đồng chí nhiều rồi!

Thân!