[S2 LTE - SHV E110s] Tổng hợp Rom + Root + Recovery

trocloc
28/5/2012 7:28Phản hồi: 3.320
[S2 LTE - SHV E110s] Tổng hợp Rom + Root + Recovery
Chào các bạn, mình mở topic này dành cho các anh em dùng máy Samsung Galaxy S2 LTE (tên mã SHV-E110s)
Như các bạn biết, hiện nay máy này đã được hỗ trợ chính thức lên ICS 4.0.3. Bài viết này nhằm mục đích hướng dẫn các bạn cách uprom ICS không thông qua Kies do việc up qua Kies có nhiều rủi ro (mất điện, mất mạng, hướng dẫn bằng tiếng Hàn Quốc,...)
Chuẩn bị:
1. Download & Cài đặt Samsung Kies http://www.samsung.com/us/kies/ (để máy tính có driver, sau khi cài đặt xong driver thì các bạn tắt HOÀN TOÀN Kies)
2. Sử dụng Laptop để tránh trường hợp mất điện trong quá trình uprom.
3. Dùng cable zin theo máy kết nối máy tính và ĐT để máy tính cài đặt driver.
4. Tắt máy ĐT và đưa về chế độ download mode: Ấn giữ phím Volume Down + Home + Power. Sau khi máy vào màn hình có 1 loạt tiếng Hàn Quốc thì các bạn ấn tiếp phím Volume Up. Vậy là máy đã đưa vào chế độ Download mode và sẵn sàng để up rom.
Cách thực hiện up rom ICS:
1. Link bản rom ICS:
Các bạn down 4 file này về, dùng chương trình File Splitter & Joinerđể nối lại thành 1 file: HOME_E110S.UD25.2118_CL450467_REV02_user_low_ship.tar.md5
2. Download Odin 1.85 ở đây
Giải nén sẽ được Odin3 v1.85.exe.
3. Chạy Odin, cắm cable nối ĐT với máy tính, máy tính sẽ nhận cổng com màu vàng trong phần ID:COM.
Phần PDA các bạn chọn file HOME_E110S.UD25.2118_CL450467_REV02_user_low_ship.tar.md5.Nhớ BỎ CHỌN phần Re-Partition.
4. Ấn Start và đợi máy up rom. Các bạn đợi khoảng 6-8p là máy up xong. Khi đó máy sẽ khởi động lại. Vậy là các bạn đã up thành công lên ICS.
Cách root máy:
Đầu tiên các bạn down 2 file sau về máy: Tegrak Recovery & Kernel
1. Tạo 1 folder mang tên tegrak trên BỘ NHỚ TRONG điện thoại của bạn. Sau đó cop file Tegrak-Kernel-Build-39-for-SHV-E110S-UD25.zip vào thư mục này.
2. Mở Odin 1.85 lên, trong phần PDA chọn Tegrak-Kernel-Build-39-for-SHV-E110S-UD25.recovery.tar. Bỏ chọn Re-Partition rồi ấn start. Đợi khoảng 30s-1p, máy sẽ up xong và tự restart. Như vậy máy các bạn đã up thành công tegrak recovery.
3. Tắt máy, ấn giữ Volume Up + Volume Down + Power, khi máy hiện logo Samsung thì các bạn có thể bỏ tay ra, máy sẽ vào phần recovery của Tegrak. Chọn Install zip from sdcard, chọn file kernel Tegrak-Kernel-Build-39-for-SHV-E110S-UD25.zipđể máy flash kernel này vào máy. Sau khi flash xong, các bạn chọn EXIT và Reboot.
4. Cài đặt Tegrak kernel tại đây. Sau khi cài xong, các bạn chạy chương trình và ấn Enable Rooting. Vậy là các bạn đã root được máy. Giờ thì cài Titanium Backup và xoá (khuyến cáo nên freeze) các chương trình của nhà mạng KT.
Thưởng thức bản rom ICS thôi.
CHÚ Ý: GIỮA MỖI LẦN ĐỔI CÁC BẢN ROM, CÁC BẠN TIẾN HÀNH FULL WIPE / CACHE cho máy nhé. Tránh trường hợp khởi động bị đứng ở màn hình chữ T xoay vì không vào được máy.
Edit1: Sau khi sử dụng vài ngày, mình gặp 1 lỗi sau: Khi có ĐT đến, mình ko thể nghe được người kia nói gì cả. Đang ngâm cứu xem có phải xung đột với app Call recorder không. Sẽ report lại vấn đề này.
Edit2: Có 1 số game, app không tương thích với ICS nên khi chạy là nó out luôn (thông báo kiểu như FC vậy) thì chỉ có cách đợi app đó cải tiến để tương thích với ICS thôi, FC kiểu này không phải do rom nhé. Các bạn nên đọc kỹ phần description của app/game xem có tương thích không rồi hẵng cài.
Edit3: Đây là link download bản rom stock Gingerbread FB13 của SHV-E110s cho ai chán không thích vọc ICS (pass unzip nếu có: e110s_fb13 hoặc www.1012.cc):
hoặc
Screenshot_2012-05-28-16-49-28.png Screenshot_2012-05-28-16-49-57.png

Edit 4:
thấy hay thì tks bạn VandungF5 nhiều nhiều lần nha!

Edit 5:Link ICS 4.0.4 UH31 (pre-root)
Pass unrar là nick tinhte của mình

Edit 6: Cách up rom CM9 đã sửa các lỗi cơ bản và cách fix liệt phím cảm ứng.

http://www.mediafire.com/?kwcz4c14nu9wnp0 ( rom manager)
http://www.mediafire.com/?c304z94na8m115f ( rom CM-9)
http://www.mediafire.com/?dlune2bpib599rc ( up date để có google play)
cả 3 phần này các bro tải về và copy vào bộ nhớ máy.- sau khi đã máy các bạn đã up lên 4.0.3 hoặc 4.0.4, đã root các bạn cài đặt rom manager.
- Khởi động rom manager vào dòng đầu tiên flash clockmod recovery chọn samsung skyrocket
- Chờ tải về, chọn allow nhé.
- Giờ các bạn chọn reboot in recovery. Máy sẽ khởi động lại vào recovery, chọn wipe data, wipe cache.
- Chọn install from zip in sd card
- Chọn tiếp choose zip from internal sd card
- Chọn file rom cm-9 đã copy vào máy hỏi chọn yes, xong tiếp tục chọn choose zip from internal sd card chọn file update gapss. Chờ một chút back ra và khởi động lại máy
- Chờ máy khởi động lần đầu có thể đến 2 phút, bắt đầu chọn cài đặt ngôn ngữ và cài đặt các thứ khác.
Note:

Quảng cáo

- Nếu các bạn chọn sai khi flash clockmod recovery sẽ xuất hiện hiện tượng liệt 2 phím cảm ứng, đưa máy về download mode và flash lại bản 4.0.4 pre root nhé
- Chọn mục dial bấm *#2663#
- Chọn update touch firmware.
Ok rồi đấy
thêm bản rom 2.3.5 đã fix sms nhé
http://www.mediafire.com/?zcdw2l51940j75x
http://www.mediafire.com/?t2mnl8jab6a61no
http://www.mediafire.com/?4q3u1est6ug6lfh
http://www.mediafire.com/?s45do2zvaf9f01g
mình đang dùng bản này, do của TQ nên root và xóa hết app TQ đi, cảm nhận là mượt, pin bền hơn.

Cách fix lỗi nghe gọi với rom ICS/CM9-10 (cách của bạn halt1406):
Rom CM9 bấm *#*#4636#*#* rồi set GSM only là nhắn tin, gọi vô tư (không vào 3G được) +_+.
Edit 7: Stock rom
Edit 8: Rom Muiu (Chỉ có tiếng Trung & tiếng Anh)
3.320 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@tienti05 cho e hỏi ngu 1 tý rôm nào 2 tiếng 1% pin ạ
@dinhhuudat2194 rom ICS trong post 1 mình post đó bạn.
@trocloc bác cho em hỏi là con nay rom của nhà san xuất iện nay là bao nhiêu vậy ạ
steppe871
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dinhhuudat2194 4.0.4 thì phải
VUI QUA
sao e lam nhu pac huong dan ma ko dc??? phan mem root may cua pac dung cho android 2.3.6 hay ics 4.0.3 vay???
@anhtuan76 Dùng cho ICS bạn nhé

Sent from my SHV-E110S using Tapatalk 2
email007vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@trocloc Bác ơi ! mình không biết phần mềm root đó dành cho ICS giờ hư đt rồi làm sao đây? cứu mình với.
bác trocloc ơi bác cho cai list nhung app co thể xóa đi.
Bác cho e hỏi up rom. root nếu thất bại có sửa được ở đâu ko. ( Làm lần đầu nên run lắm )
mong các bác chỉ giáo
Freeze thôi, đừng xoá. Freeze mấy cái app HQ, Samsung. Sau đó ra khởi động lại, cái nào báo force close thì lại vào defrost nó ra. Mình toàn làm vầy.
Up rom, root nếu thất bại thì đều có thể làm được lại nếu máy vẫn vào được download mode nhé. Hiện tượng mất boot chỉ xảy ra khi đang up thì bị mất điện máy tính, nên khuyến cáo là nên dùng laptop để up. Thêm nữa là kể cả mất boot thì giờ cũng có cách cứu rồi, mấy bạn bên S2LTE HD có địa chỉ đó. Thành ra giờ up tẹt thôi.
rom cua toi 4.0.3
cai titanium va patcher vao mai ko activa duoc, hoa ra thang lucky no bat cài thêm cái superSU ( dành riêng cho ics ) mới được các bạn ạ.
giờ làm sao với 2 cái "su" đây ??? có ai bị thế chưa ?
neu may cua minh chua root thi co up ics4.0.3 cua pac dc ko
sao titanium lại phải active? Bạn tìm down cái key của nó về cài vào là active đc thôi mà.

Được nhé bạn. Cái rom mình up chỉ là stock thôi mà. Bạn up qua kies thì cũng chính là bản mình up. Up qua odin thì nhanh và đỡ nguy hiểm hơn kies thôi.

Sent from SHV-E110s 4.0.3 rooted phone using Tapatalk 2!
@trocloc tks pac.lan dau tien e lam nen hoi run...hi
@anhtuan76 Bác cứ làm đúng từng bước mình hướng dẫn là được. Nhưng cái này là dành cho E110S thôi nhé.

Sent from SHV-E110s 4.0.3 rooted using Tapatalk 2!
root rồi,
xoá gần hết app rồi,
máy vẫn nhanh hết pin,..luôn chạy ngầm trên 20 ứng dụng
nản thật mọi ng à
@galaxys2lte Sao lại thế nhỉ? Mình up lên bản này xong thấy mượt hơn, pin hết chậm hơn nếu không dùng nhiều thì 2 ngày là bình thường. Chạy ngầm ứng dụng thì mình không quan tâm lắm. Kệ cho nó chạy thôi. Nhưng rom ics này ram ngốn nhiều kinh. GB ram trống 400 là bthường, ics thì chỉ khoảng 200 thôi. 😔

up len ics4.0.3 theo cach cua pac co bi mat du lieu cu cua may ko vay ?vd : tin nhan.danh ba....
@anhtuan76 Mình cũng muốn nó mất lắm nhưng nó lại không mất bác ạ. Nhưng nói chung để an toàn thì bác nên backup hết. Như mình up thì chả mất cái gì cả. Cũng muốn full wipe để đỡ gây xung đột sau này nhưng chưa tìm ra cách lúc up rom.

truoc khi up len ics.minh muon back up rom cua may hien tai dang dung co dc ko pac ? lam ntn pac huong dan e voi.tks
@anhtuan76 Backup rom nghĩa là backup toàn bộ app và data luôn hở bạn? Nếu backup data với app thì Titanium backup nhé. Còn backup rom thì chỉ cần down bản 2.3.6 về, khi nào muốn quay về thì lại up qua Odin thôi là xong mà. Ko hiểu câu hỏi của bạn lắm nên ko biết trả lời chính xác kiểu gì í.
hôm nào giao lưu cafe đi bác trocloc, để anh em lte s2 có dịp học hỏi, em cũng muốn up nhưng còn tù mù quá. hjhj...
sao freeze mà van thấy chạy ngầm la sao nhỉ
rỏ chán .. chờ rom cock thôi
Okie bạn. Mình rảnh các chiều thứ 7 và ngày CN. 099 522 91 75 tên Việt, SN 81. Rất vui làm quen với các bạn cùng dùng cái máy "khó nhằn" này.
Rom cook cho máy này mình nghĩ chắc ko có đâu. Nếu freeze mà ko thấy báo fc sau khoảng 3 lần restart máy thì xoá luôn nó đi cho nó khỏi chạy ngầm thôi. Vấn đề gì đâu nhở.
Pac o khu vuc nao the? hom nao ranh a e giao luu nhi
@anhtuan76 Trong giờ hành là chính thì mình ở khu vực Láng Hạ-Vũ Ngọc Phan, ngoài giờ chính là hành thì ở Đê La Thành, gần DH MTCN.
Chúc mừng bác đã lên ICs thành công...

@trocloc ok.hom nao ranh se alo cho pac.co j moi thi update cho a e cung chung so phan nhe...hi
Nói ra sợ mọi người k tin,
máy mình dùng titanium pro freeze một loạt app hệ thống mà vẩn chạy ầm ầm . Thử restart lần 2 lần 3 coi nào?
Mọi người thử xem co bị như vậy k.

Sent from my SHV-E110S using Tinhte.vn
@galaxys2lte Không, mình freeze từ hôm up. Giờ không thấy mặt mũi nó đâu cả luôn.

ây da, giờ mới biết, em ở tận sg, kiểu này pó chíu òy. 😁
@thehunter247 Hì hì, vậy là có 2 người Hn, 1 người SG. Ít ra cũng có 3 người dùng cái cục gạch HQ này rồi. ;)

@trocloc tinh hinh la sau khi up len ics4.0.3 may cua minh cung bi tinh trang khi co nguoi goi den nhac may len alo nhung chang nghe thay j ca.goi lai lan nua lai binh thuong.pac da ngam cuu ra van de nay chua vay ?
Chắc chắn là do rom này rồi. 😔 Thêm 1 bệnh nữa là ko nhắn được tin mặc dù trước vẫn nhắn bình thường (mình dùng mobifone, hôm trước hỏng sim, đi làm lại sim thì ko nhắn tin được nữa - dùng gosms, handcent đều ko nhắn được, chỉ nhắn được bằng trình message mặc định của máy thôi) nhưng lắp sim beeline vào thì vẫn nhắn tin được bình thường. Chắc là có vấn đề xung đột gì đó giữa cái sim này với máy của mình. :(
@trocloc Minh dung viettel van nhan tin dc binh thuong.
@anhtuan76 Mình nghĩ là do sim và máy có vấn đề nên mới bị vậy. Lắp sim này sang máy khác vẫn nhắn tin được bình thường mới ức chế. 😔(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019