S3 hàn E210L/S/K và những hiểu lầm không đáng có, kinh nghiệm test máy.

kool_boyjuly
23/6/2013 5:8Phản hồi: 400
S3 hàn E210L/S/K và những hiểu lầm không đáng có, kinh nghiệm test máy.

Trong nhiều topic tư vấn có nhiều thành viên, chưa xài, chưa sử dụng, hay gặp phải máy đểu mà dìm hàng s3 hàn quốc e210l/s/k vô tội vạ, gây hiểu lầm rất nhiều và ức chế cho anh em đang sử dụng dòng s3 hàn quốc. Hôm nay mình viết bài này để giúp đỡ mem mới và những người sắp mua máy có cách nhìn trực quan khách quan nhất về dòng s3 hàn quốc hiện đang rất nổi trong thị trường 2and vì cấu hình cao (chip 4 nhân ram 2gb hơn hẳn i9300 ram 1Gb).

S3 E210L/S/K chia làm 3 phiên bản 3 nhà mạng S L K và có 3 màu như trên, xanh, trắng, hồng.

Đặc điểm nhận dạng là góc trái trên cùng có ăng ten, nắp lưng khuyết một phần ngay ăng ten, nắp lưng hơi bằng bằng camera chứ k lồi rõ lên như i9100. Tem imei đằng sau nhiều ký tự hàn quốc và model E210 L/S/K.

Thứ nhất băn khoăn về lỗi cuộc gọi (mất tiếng), tin nhắn 160 ký tự, và tiếng việt:

Tất cả đều được fix hoàn toàn chuẩn bằng rom cook, rất nhiều rom:

Bản S, up rom mới nhất 4.1.2 của binguyen hoặc milanv16 hoặc rom haiaune v.v up kèm bb lh7 là xong.

Bản L, up rom donkey v8 4.1.2, hoặc binguyen v4 4.1.2, cài thêm gosms nếu bị vụ tin nhắn.

Bản K hơi hiếm mình k đề cập, việt nam đa phần là S và L.

-> lỗi cuộc gọi tin nhắn đều được giải quyết triệt để đơn giản chỉ down rom và up, tất cả đều có topic thảo luận và hướng dẫn từ a->z.

Về rom:

Yên tâm là sẽ có rất nhiều rom cho bạn vọc, tuy nhiên sẽ có rom tốt nhất cho tiêu chí ổn định pin tốt, không phải rom nhiều là hay, mà rom chất mới là hay. Hiện tại là yên tâm các bản rom các vọc sĩ viết cho các dòng s l k đều ổn định, mượt mà, đầy đủ tính năng và việt hóa 99%. Nhiều rom để làm gì máy bạn chỉ chạy được 1 rom 1 lúc mà thôi 😁.

Quảng cáo

Về pin so với s3 i9300 thế nào:

Mình xài i9300 trước sau mới đến e210, pin là như nhau, tùy vào cách mỗi người sử dụng và tối ưu, đa phần mình xài sướng tay k cần tối ưu để cho nó chạy thoải mái đúng bản chất máy mạnh và smartphone, sáng 50%, app chạy ngầm thoải mái, app cài đầy đủ ko sợ hao pin như app facebook, viber, tango v.v thường xuyên chạy ngầm. Thời gian onscreen là từ 3 đến 4 tiếng là bình thường. -> lưu ý thời gian trên là cho chạy tẹt ga ko hạn chế dè xẻn keo kiệt sáng min hoặc auto cài app sợ hao pin, xài greenify đóng băng app như một số bạn, xài thế pin hơn được tí nhưng gò bó, hết pin thì sạc. Nếu thời gian onscreen cho đủ mọi lọai tác vụ máy bạn trụ từ 3 đến 4 tiếng độ sáng 50% là hoàn toàn bình thường (s4 mod vuhai6 xài thoải mái cả ngày cuối ngày xem lại cũng on được 4 tiếng thôi).

Những cái lợi khi bạn dùng E210:

Không có hàng giả, nhái, tàu fake, khẳng định 100% thời điểm hiện tại hàng e210 chưa có hàng fake 9/10 như i9300, thứ nhất nó có ăngten, thứ hai nắp lưng nó khác, và thứ 3 ram nó 2Gb lận. Bọn tàu chả dại gì fake e210 vì số lượng e210 ko đông đảo dễ lừa trên thị trường như i9300, và đa số người đến với e210 đều có kiến thức nhất định về dòng s3.

Độ mượt, với ram 2gb, lên 4.1.2 bạn sẽ thấy rõ sự khác biệt về độ mượt giữa e210 và i9300, e210 mượt mà hơn rất nhiều, không cần tối ưu bất cứ cái gì, chạy vù vù rất hiếm khi giật lag do thiếu ram. Dòng i9300 lên 4.1.2 và 4.2.2 ram rất yếu dùng load đủ chương trình nó chỉ còn hơn 100mb tí xíu, dùng tí nữa thiếu ram thoát ra launcher load lại giật giật, chơi game nặng nếu thiếu ram cũng giật. Có biện pháp fix tạm cho i9300 chạy đỡ lag hơn là mặc định. Nhưng kể cả sau khi tối ưu thế độ mượt cũng không bằng e210 ram 2gb. Ai từng dùng s3 i9300 lên note2 i7100 chip 4 nhân ram 2gb sẽ hiểu.

Giá rẻ, hàng 2and giá chỉ tầm xấp xỉ 7triệu là bạn có 1 con s3 e210 đẹp, cấu hình mạnh, chạy mượt mà như note2, chụp hình đẹp hơn hẳn các dòng điện thoại hàn khác như sky, lg v.v, nhiều tính năng tiện ích thông minh của samsung. Mượt nhanh như note2 nhưng không quá to để các bạn nhét túi không cấn và các bạn nữ sử dụng good. Độ mượt giờ đây không thua kém iPhone 4s là bao, còn nhanh thì chắc chắn là nhanh hơn.

Quảng cáo

Không bị lỗi đột tử, hiện lỗi đột tử ghi nhận rất nhiều trên i9300 trên nhiều diễn đàn xda, tinhte, v.v phải cập nhập phiên bản mới nhất tránh lỗi này. S3 E210 chưa em nào phát hiện trường hợp đột tử.

Kinh nghiệm test máy và những vấn đề liên quan.

• Samsung có để sẵn mã lênh *#0*# đủ chúng ta test mọi chức năng máy. Chú ý đến ăng ten và ram 2gb (hiển thị là 1,75 do share cho ram), lẫn tem imei sau lưng máy trùng với máy (có một số trường hợp imei sv thường là 2 số cuối dạng XXXXXXXXX/ 01 hai số 01 này up rom nếu nó bị đổi thành 02 gì gì thì cũng bình thường, nói chung trùng từ đầu đến cái / là ok, tem imei có chữ hàn rất nhiều).
  • Về điểm antutu thì dao động từ 12k đến 15k7 tùy những rom cài vào. Bản S antutu benchmark hiện đúng là model E210S còn bản E210L do chưa cập nhập nên antutu hiện là S2 HD LTE điều này hoàn toàn bình thường chỉ do antutu chưa cập nhập cho bản L.
  • Cuối cùng nên chọn những người bán nick lâu năm, có test, bán có địa chỉ số điện thoại rõ ràng. Nên mua và test máy trực tiếp tại nhà. Nhớ kỹ câu khi đi mua máy cũ "tiền nào của đó" ; "đừng ham rẻ nếu chưa phải là pro test máy" ; "của rẻ là của ôi" đúng với 99% trường hợp bán trên mạng, nên nhớ thợ thầy cò lái thâu máy về bán lại rất nhiều, vì vậy một cái máy nào đó vì nguyên nhân nào đó mà rẻ hơn máy tương tự 5 700k mà bán sang ngày thứ hai vẫn chưa được thì đừng ham nhảy vào, máy rẻ 5 700k thì thợ thầy cò lái xơi trong vòng nửa tiếng đồng hồ. Kinh nghiệm dân buôn bán online mình biết.
-> trên đây là tất cả những gì thông tin khách quan trực tiếp khi mình đã sử dụng qua rất nhiều dòng s3 hàn s3 qt cho anh em tham khảo, lựa chọn máy, cũng như tránh hiểu lầm hoặc thiếu hiểu biết khi nhận định dòng máy. Anh em có đóng góp bổ sung gì thì cmt phía dưới, chỉ cần góp ý nhẹ nhàng lịch sự là được :D. Mình sẽ viết tiếp và bổ sung thêm hình ảnh chụp nắp lưng bên trong của e210 các bản s l k cho các bạn dễ nhìn khi đi mua máy.
Thân chào, chúc anh em vui vẻ với box s3 tinhte!!!
400 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

up phat.....................................................................
cstrike
ĐẠI BÀNG
11 năm
hay quá bác. Top dành riêng cho các mem xài s3 hàn. bác cập nhật thông tin bản K thêm. Em đang xài bản K.;)
@cstrike bữa giờ chưa cầm được con nào K nữa, bữa nào cầm được sẽ làm riêng một topic cho bản K với update tiếp 😁
Mình đang dùng SHV E210k mình nhận thấy rất ổn.tuy nhắn tin hơi bất tiện chỉ 140 ký tự(vì mình không Root máy) sau 30p máy hơi nóng khi vào mạng = 3G.vào bằng wifi thì máy mát hơn
Còn lại chả thấy có lỗi gì.chạy vù vù.không Lag.đặc biệt mình không bị rớt sóng hay lỗi như một số bạn nói
Nói chug là ko ra gì. Đã ko faj đừng cố ép. Như kiểu cưới ép...chín ép chán bỏ mẹ

Sent from my GT-I9000 using Tinhte.vn
tuanlarup
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thuyenrakhoi Nhìn lại con máy của bạn xem đã đủ trình chưa mà vô đây chém như thánh thế🆒

Gửi từ SHV-E210L của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
ủng hộ e210 nào! dùng thích hơn i9300 nhiều!
AE cho mình hỏi, sóng 3G em này so với bản quốc tế như thế nào ạ?
Mình sắp mua máy, sau đó lại đi công tác vùng cao 3 tháng, mà công việc cần vào mạng thường xuyên
@tuananh2803 Bạn mua bản S ấy . Sóng 3g mình thấy nó lúc nào cũng full cả, mạnh hơn sóng iphone nữa.
@tuananh2803 Nếu bác lên núi chắc chắn k cóa sóng ... sóng em này hơi yếu.

Gửi từ SHV-E210L của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
e dùng con L một tgian rồi, ngon! không vấn đề. chỉ có điều không dùng go sms,.. để fix lỗi kí tự ntin. máy em ntin 160 kí tự thoải mái nhưng cứ 70 kí tự thì tính là 1 tin
Good.......

Sent from my SHV-E210L using Tinhte.vn
Mình cũng dùng bản E210L

Để rom gốc dùng. Cuộc gọi chưa bị ngắt bao giờ ( lúc dùng vina, khi thi dùng viettel), 3G vẫn Ok, dùng gói minmax, về nhắn tin thì dùng go sms

Mọi thừ Ok. Chả vấn để gì. Có chăng thì là Pin, dùng nhiều thì 2 cục. Còn nghe gọi với net bình thường thì vẫn Ok

PS: Còn cái nay thế nào. anh em ai biết chỉ giúp với
http://www.tinhte.vn/dienthoai/threads/help-tat-bieu-tuong-tren-thanh-thong-bao.2123621/#post-38344155
sondung84
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác ơi em đang dùng con e210 s và chạy bản v2 của binguyen nhưng hay bị lỗi cuộc gọi bác bảo dùng lh7 là như thế nào giúp em với
@sondung84 http://www.tinhte.vn/threads/samsung-s3-e210s-uprom-fix-loi-chia-se-kinh-nghiem.2122335/

bỏ cái quote dài đi bạn
@sondung84 em cũng bị lỗi giống như bác này 😔
sondung84
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Susushi88 Lên 4.3 là hoàn toàn ko bị lôi cuộc gọi nha bản stock mới nhất ấy
@sondung84 Bạn ơi lên 4.3 là hoàn toàn hết lỗi cuộc gọi hả? mình đang ở Milanv16 muốn nâng cấp lên 4.3 có được ko? bạn cho mình xin link tải rom mới. p/s: máy mình bản S
mình mới dùng dc mấy ngày thôi, do bx thích s4 nên đưa cho bả rồi mua thêm con s3 e210k, mua về mình up ngay rom mới nhất 4.1.2 phát hành vào tháng 4. lúc đầu cũng hay bị lỗi rớt cuộc gọi, sau khi tham khảo mọi ng chỉ cách khắc phục network mode thấy ngon ngay, hôm giờ chưa bị lại lần nào. sau đó mình root máy và xoá hết app hàn dùng cực mượt, thích hơn s3qt nhiều. pin onscreen toàn trên 4h không các bác ạ. quá rẻ cho đội quân hàn quốc trong tầm giá...
dongtrieu84
ĐẠI BÀNG
11 năm
Làm cách nào vậy bác
cstrike
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình bản K. Chạy rom Ochie 1.2, Modem: Lk7. không rớt cuộc gọi nào. rom đẹp nhưng pin thấy chưa ổn lắm. Nhưng nếu so sánh với các bản rom khác thì rom này ổn định rất nhiều. Vài ý kiến chia sẻ cho ae xài bản K.
sondung84
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn ơi nhưng mấy ông đại gia chân đất họ thấy s3 hàn rẻ hơn mấy triệu lên họ không sướng mua gì thì mua nó phải đắt đắt nó mới thể hiện phong cách
@sondung84 s3 hàn nào rẻ hơn mấy triệu bạn, vì nó là hàng xách tay nên so với hàng xách tay s3 i9300. Nếu lấy hàng hãng ra so xách tay bảo mắc hơn thì tức cười, nếu s3 e210 bán chính hãng + dock pin thì chắc chắc giá cao hơn i9300 chính hãng.
@sondung84 1\5 nay mình định mua galaxy s3 hàn cũ có 4tr7 có nên mua không ạ đang phân vân với sky a870 cũ luôn
chuẩn bị có 4.2.2 chưa các bác nhẩy?
cstrike
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hai__ninhthuan máy korea là có trễ nhất.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019