Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sạc iphone bằng cáp và USB laptop lâu dài ổn không mọi người?

loithuxua
3/8/2011 13:17Phản hồi: 38
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tất nhiên là dòng của những cái đó khác nhau. nhưng về độ chai pin thi cũng tương đương nhau ah .
Tôi nghĩ rằng khi sản xuất iPhone, Apple chắc là đã tính đến vấn đề này rồi (để sử dụng iTunes, iTool thì iPhone sẽ thường xuyên kết nối với laptop), và khi đã kết nối thì sẽ đồng thời sạc pin luôn.
Vì vậy nên việc sạc qua laptop chắc không ảnh hưởng gì nhiều.
Tuy nhiên theo hướng dẫn sử dụng thì mỗi tháng ít nhất một lần cần phải sạc đủ 1 chu kỳ (sạc đầy 100% => sử dụng (xả) còn dưới 20% => sạc đầy 100%), và lần sạc này ta nên sạc bằng cục sạc zin (vì thời gian sạc kéo dài khoảng 6-7 giờ, mình thường sạc qua đêm với những lần sạc này, từ 11h đêm đến 6h sáng)
@hungtantien2008 Sạc iphone làm gì mà 6-7h bạn. Max 3h làm cao thôi mà.
@Jacky_Knight_90 Vì thời gian sạc từ 10% đến 100% cũng mất gần 3h rồi nên khi sạc Full Cycle mình thường để qua đêm luôn (Apple cũng có khuyến cáo là không nên cắm sạc iPhone quá 6h kể từ lúc sạc đầy, mình để qua đêm thì tính từ lúc sạc đầy cũng chỉ sạc thêm khoảng 3-4h nên không sao ca)
cho hỏi là mình đang dùng 1 em iphone 3g , sạc qua cổng máy tính thì lâu dài có làm sao ko ? thấy sạc = cục sạc nó lên nhanh vãi .... sợ !!!!!! cơ mà cũng mất khoảng 2h mới đầy
thetrung07
ĐẠI BÀNG
11 năm
các bác cho hỏi mấy vấn đề , em lăn tăn quá vì đang sạc bằng PC do sạc bằng củ sạc đểu pin full cần 2h30 mà dùng nhanh hết dã man được 1 ngày ..
- chu kỳ sạc và xả pin (theo lần sạc hay theo tháng vd : 1 tháng )
- thường xuyên sạc bằng PC có làm yếu cảm ứng không
- để sạc full pin từ 15% đến 100% theo sạc zin cần time bao lâu .
Theo kinh nghiệm của mình nhé, sạc pin bằng USB máy tính nó dc cái là điện vào ít và ổn định hơn, như thế đỡ gây hỏng pin hơn. Nhưng thực tế mình thử máy mình (ip5 6.1.2) thì sạc bằng USB pin nhanh tụt hơn bằng cục sạc. Mình sạc bằng cục sạc đầy 100% từ 1h đêm đến sáng hôm sau 7h ngồi wifi xem báo 1 lúc đéo nó mới xuống 99% , trong khi sạc bằng USB đầy 100% từ 2h rưỡi sáng cho đến 7h sáng là đã tự giảm xuống 99% rồ
porto35
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sạc cách nào cũng được chẳng có gì là chuẩn hay không chuẩn, dùng laptop vì amp (cường độ) nó kém nên sạc lâu hơn dùng AC wall charger của Ipod thì nhanh hơn. Cũng như dùng sạc của Ipad mà sạc Iphone thì nhanh hơn nữa. Còn dùng sạc Iphone mà sạc Ipad thì chậm hơn, chẳng hơi đâu mà lo chai pin hay không chai, zin lô, lap top hay cục sạc sớm muộn thì pin cũng chai thôi. Dùng đồ sạc nhái cũng chẳng sao, cứ rẻ là mua nhưng phải thử nhé. Cắm vào thấy nối với Itunes, thấy có tia chớp sạc, không nóng phone, không nóng sạc là trả tiền xách về. Đừng lo con bò trắng răng. Tui xài toàn đồ nhái cả 5 năm nay có sao đâu, trong khi cái cáp zin thì toe loe.
porto35
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khổ quá mấy ông thần nước mặn này, cứ chuẩn với không chuẩn. Đã bảo cứ 5v ouput là sạc được mà dù có 5.1v hay 5.2 v như sạc zin của motorola cũng chẳng sao. Amp kém thì sạc lâu amp cao thì sạc nhanh. Sao cứ mua khổ vào thân. Nếu nó không chuẩn thì một là sạc nó cóc có vô, hay là cục sạc sẽ nóng, phone của mình cũng nóng, ipad cũng nóng (nóng bỏng nhé chứ âm ấm thì cũng no star where).
Ông bạn bose: CHAI pin chứ không phải TRAI nhé, viết thế mấy em nó cười cho kìa he..he ...
KurskS
CAO CẤP
11 năm
nguyên tắc pin lithium là charge càng lâu vào thì discharge càng lâu nhé, như thế có nghĩa là điện càng nhỏ vào càng lâu xả sẽ lâu hơn pin bền hơn, mình cùn chuyển sang sạc qua máy tính từ lâu rồi và kết quả đúg là như thế, đây là nguyên tắc cơ bản của sạc pin mà hầu như ko phải ai cũng biết. Apple cũg khuyến cái sạc bất cứ lúc nào có thể vì sạc như thế sẽ làm các phân tử trong pin di chuyển liên tục sẽ tăng tuổi thọ pin hơn, đừng để pin hết sạch mới sạc như thế sẽ giảm tuổi thọ pin nhanh hơn. Tất cả tham khảo qua các nguồn uy tín nhé^^
http://batteryuniversity.com/learn/article/charging_lithium_ion_batteries
http://www.apple.com/batteries/
http://electronics.howstuffworks.com/everyday-tech/lithium-ion-battery.htm
tội tình gì suy nghỉ , con lap mình , co lúc sac đến 4 em , 2 dt 1 ipad ,1 galaxy tab lý do đơn giản là làm biến với tay đến cái ổ điện khi đang ngồi trước con lap , thấy các bạn bỏ tiền ra dùng mà khổ quá vậy.
kent92vp
TÍCH CỰC
9 năm
thế máy case thì sao hả các bác, chắc cũng như laptop chứ ạ , e sợ dòng nó lại to hơn laptop 😁
Fro
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình thấy cáe mới vớ vẩn.vì nó phụ thuộc vào nguồn. mà phần lớn máy pc cúa mọi người là tự set --> k có tính ổn định, không đảm bảo.Lap thì nó đồng bộ ổn đinh hơn.
(cổng usb của pc không phải chỗ nào cũng giống nhau nữa, dòng điện k đều.có cổng cắm đ][cj chuột có cổng kh lên với pc dùng lâu)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019