CÁCH SẠC VÀ CHON SẠC ĐÚNG CHO IPHONE, IPAD VÀ CÁC LOẠI THIẾT BỊ DÙNG PIN LITHIUM ION POLYME

Nokfev
30/11/2013 8:44Phản hồi: 211
Mình thấy có nhiều ae hỏi về sạc pin cho IPHONE , IPAD và nhiều thiết bị di động khác nên mình xin phép chia xẻ cùng ae vài hiểu biết nho nhỏ của mình (các pro cứ nhảy vào tư vấn thêm thật nhiệt tình nhé)

SẠC PIN ĐÚNG CÁCH :

-1) Pin của IPHONE, IPAD là pin lithium ion polymer (còn gọi là Li-ion hoặc Li-Po) không có hiện tượng chai pin (hiệu ứng nhớ)
mà chỉ
- Suy giảm hiệu năng theo thời gian dù có sử dụng hay không cũng vẫn bị thoái hóa
- Suy giảm theo công suất sử dụng : sau khoảng 1300 lần sạc đầy 100% dung lượng tiêu chuẩn của pin (1 cycle) không liên quan tới số lần cắm sạc pin sẽ giảm mất khoảng 30% hiệu năng (mất khả năng tích-phóng điện) và coi như hỏng
Vd như thế này cho dễ hiểu: Bạn có chiếc bình 1lit dù không dùng thì sau 3 năm nó cũng mục nát không dùng được còn nếu dùng thì cứ hết 1lit nước sẽ đọng lại 1cc cặn nếu mỗi lần bạn chỉ múc 0,5lit thì tương ứng sẽ đọng lại 0,5cc cặn và sau khi múc 1000 lit thì cặn sẽ đầy bình

#» CÓ THỂ SẠC BẤT KÌ LÚC NÀO VÀ BAO NHIÊU % KHÔNG QUAN TRỌNG
(pin còn 50% vẫn sạc thoải mái ,chỉ có 10 phút để sạc cũng sạc được, mới sạc được 40% mà phải đi cứ rút sạc ra ...)
* Có một lưu ý nhỏ thế này - pin được sạc hiệu quả nhất trong khoảng từ 20%÷80% thời gian bằng 1/2 - 1/3 thời gian sạc từ 0÷100%

-2) pin có thể bị hỏng trong nhiều trường hợp như chập, đứt mạch nạp ..., quá nóng, quá lạnh v.v nhưng đặc biệt hay gặp nhất với IPAD là bị hỏng pin do nhiệt độ cao (hay bỏ cốp xe ga)

#» HẠN CHẾ ĐỂ IPHONE, IPAD TRONG CỐP XE NHÉ

*không chỉ ảnh hưởng đến pin việc cho ipad vào cốp xe còn làm ảnh hưởng tới tất cả các bộ phận khác (main , màn ...) vì cốp xe nóng và rất sóc khi vận hành , đặc biệt rất ẩm nếu để cùng áo mưa hay đồ đạc dính nước (như sông hơi cho máy)

-3) pin có thể hỏng khi sạc quá lâu (thực ra mỗi quả pin đều có bộ phận ngắt điện nạp vào khi đầy 100% nhưng nếu bắt bộ phận này làm việc quá nhiều nó sẽ nhanh hỏng hơn )

#» KHÔNG NÊN CẮM SẠC LÂU QUÁ MỨC CẦN THIẾT

-4) vừa sạc vừa sử dụng máy thì sao ?
Xin trả lời là không nên IPHONE , IPAD và sạc của nó cũng như bạn có thể vừa ăn vừa làm việc nhưng sẽ không ngon miệng lắm và dễ đau dạ dày .(khi sạc sẽ làm pin ấm lên nếu cùng lúc bạn lại sử dụng thì sẽ ấm hơn nữa » nóng kẻ thù của mọi thiết bị điện tử! Chưa kể việc sử dụng sẽ tạo ra những rung động làm tiếp xúc của sạc và máy bị ảnh hưởng không tốt và củ sạc bị quá tải còn dẫn đến hỏng sạc !
- Không giống như laptop sử dụng điện từ nguồn ngoài (tháo pin vẫn dùng bình thường) iPhone và iPad khi cắm sạc thì vẫn sử dụng điện từ pin (pin vùa xả vừa nạp)

Quảng cáo

#» KHÔNG NÊN VỪA SẠC VỪA SỬ DỤNG

-5) MỖI THÁNG BẠN NÊN SẠC FULL 1 LẦN (bạn sử dụng cho pin kiệt đến mức thấp nhất có thể sau đó bạn cắm sạc, sau khi máy báo đầy 100% bạn tiếp tục sạc ngâm thêm 1-2h)
- việc này có tác dụng làm tăng tuổi thọ cho pin không ? (cái này thì mình không chắc ) nhưng nó giúp hiệu chỉnh thông số cho các cảm biến đo dung lượng pin !

Lưu ý nhỏ :
Khi muốn cất máy lâu ngày bạn nên sạc lên khoảng gần 70% rồi hãy cất !
Sau khi không sử dụng lâu ngày bạn nên cắm sạc trước khi bật máy !
Máy mới mua các bạn cứ sạc đầy rồi dùng (không cần 3 lần nạp xả như các loại pin thế hệ cũ)

Chọn loại sạc phù hợp :

Quảng cáo

Với mỗi cục sạc thường có các thông số như sau :
- Điện áp vào (thường là 100-240V)
- Cường độ dòng điện đầu vào ( thường là xấp sỉ 0,5A cái này thay đổi tuỳ theo công xuất cục sạc)
- Điện áp ra (thường là xấp sỉ 5V)
* Rất quan trọng khi chọn sạc : không nên cao quá 1,5 lần và thấp hơn 1.3 lần điện áp tiêu chuẩn của pin (Pin cho iP và iPad thường là 3,8V)
- Cường độ dòng điện tối đa của đầu ra (x,xA)
* Khi chọn sạc chỉ cần chọn mức không thấp hơn 75% cường độ của sạc chuẩn (vd sạc chuẩn là 1A thì tối thiểu nên chọn sạc 0,75A).
* Chọn sạc có cường độ cao hơn càng tốt (vd sạc chuẩn là 1A bạn có thể dùng sạc 1000A hay lớn hơn nữa)

CÁC BẠN ĐÃ XEM XONG BÂY GIỜ MỜI CÁC BẠN ĐÓNG GÓP Ý KIẾN ! XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN !
( nếu thấy thông tin này là hữu ích xin hãy đưa lên cho những người khác cùng biết và rất mong các bạn góp thêm thông tin để bài viết này hoàn thiện hơn )

P/s :
Theo ý kiến và kinh nghệm cá nhân của mình thì thế này :
- IPAD năm đầu tiên sử dụng được 10h/100% pin và sau 1 năm chỉ còn 9h15/100% không phải là thảm họa (phải canh chừng lo tối ưu hóa việc nạp sả để sau 1 năm vẫn dùng được 9h30/100% mới là khổ)
- Mình luôn sạc pin bất kì lúc nào thấy thuận tiện mà không cần quan tâm nó đã xuống dưới 20% hay đã đầy 100% chưa - có khi còn 50% mình cũng tranh thủ sạc cho nó 1 lúc lên 80% - 90% (như vậy sẽ tránh được việc phải thường xuyên sạc qua đêm)

211 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zochaoway
ĐẠI BÀNG
10 năm
Một thông tin rất hữu ích, xin cám ơn bạn.
Mình cũng sắp có một e Ipad Air nên rất cần biết việc này ^^

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Cám ơn bạn vì những thông tin hữu ích.
manhduc86
ĐẠI BÀNG
10 năm
pác ơi chủ top ơi. Thế lúc đầu mua về có fai xạc vài lần sâu như đt không
Sạc samsung p3100 có tương tự k anh Nokev ơi
ty vm chủ thớt,mình hay bỏ trong cốp xe lắm vì để ngoài bị cớp ^^
@thq2009 Bạn nên mua túi đeo !
Huy Po
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nokfev nên mua ba lô hơn và đeo trước ngực túi đeo dễ bị cướp lắm
Với các loại pin sau 2005 (li - ion , li ion polime) không cần xạc xả 3 lần như các loại pin thế hệ trước nhé !

Như nhau hết !
Huy Po
ĐẠI BÀNG
10 năm
ủng hộ bác làm bài viết rất hay
doanhaidang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thank bạn nhiều, may thật mới xài iPad lần đầu. Kiến thức bổ ích
Thanks bạn vì chia sẻ.
Dear Nokfev,
Mua Ipad Air mình có mua kèm cái Smart case chính hãng bằng da, nó khá kín khi bọc toàn bộ mặt lưng, mỗi khi máy nóng thì cảm nhận khá rõ phía sau lớp da. http://www.apple.com/ipad/accessories/#smartcase
Vậy không lẽ là không nên dùng cái này hả bạn?
@huyhoang3110 Không dùng thì tốt hơn cho bên trong máy nhưng lại không tốt cho vẻ bề ngoài ;)
Bạn tự cân nhắc lấy nhé (đừng hỏi mình) !

Mình chọn cái này (và dán nylon lưng máy) để đỡ phải bật tắt thuận tiện khi dùng và an toàn cho màn hình !

http://store.apple.com/us/ipad/ipad-accessories/cases#
Cái này là Smart cover mà, rẻ hơn cái case 1/2, mình cũng cân nhắc và qđ mua cái case hơn. Dù sao mình vẫn dùng cái Smart Case, cám ơn bạn. hehe
@huyhoang3110 ở sài gòn mua ở đâu đc v bạn??
mình góp thêm vài ý nha bạn. pin li-ion hay li-po khi sạc sẽ không tỏa nhiệt nha bạn, chỉ có pin Ni-CD, Ni-MH hay bình khô xe máy (Pb) khi sạc gần đầy thì sẽ ấm lên. đặc điểm của 2 loại rất khác nhau, pin ni-cd/mh khi sạc đầy rồi, thì điện vẫn vô tiếp nhưng ko có ích gì cả vì nó chuyển thành nhiệt tỏa ra bên ngoài , nên thường thì pin này sẽ không có bộ phận tự động ngắt. còn pin li-po/ion nếu pin đã đầy, mà điện vẫn cứ vô (do bộ tự động ngắt hư), thì nó sẽ phù lên và phun hóa chất dễ cháy ngoài ko khí ra nên sẽ xịt lửa( vì vậy khi đi ra ngoài đừng cắm sạc ). vì vậy chuyện sạc nhồi là không có thật (thế mà bữa mua con nokia 105 cùi ở Xuân Hồng , bạn nhân viên kêu sạc 3 lần 8 tiếng, mình cũng ừ ừ cho có...hehe). Nói chung mình cùng ý kiến như bạn trên là ko nên vừa sạc vừa chơi, sẽ không tốt cho pin
thứ 2 : pin lipo sẽ có điện áp thấp nhất của 1 cell là 3.7v. tức là nếu xuống qúa 3.7v thì pin sẽ bị "yếu sinh lí" không thể phục hồi như lúc ban đầu đc (hay còn gọi là chai pin) vì vậy khi pin gần hết tầm khoảng 10~20% thì nên sạc cho an toàn (mặc dù nhà sx sẽ thiết kế cho máy sẽ tắt nếu pin gần xuống mức 3.7v), với khi pin hết (máy tự tắt) thì phải sạc liền càng sớm càng tốt đừng để qua ngày mai mới sạc. Khi pin đầy, thì điện áp trong pin là 4.2v , và lipo đc lưu trữ tốt nhất là ở 50% (có thể giữ pin đc 6 tháng vì pin tụt dần theo thời gian mặc dù không sử dụng). Fact nhỏ : phần trăm của pin đc đo bằng số volt của pin, vì vậy khi sạc đầy 5~10% đầu sẽ tụt rất nhanh, tương tự với 5~10% cuối
@bumblebee091 Đính chính 1 chút
- Khi sạc pin có sinh nhiệt (không phải chỉ do phản ứng điện hoá mà còn do dòng quá tải sinh ra nhiệt) !
*dòng sạc (5,1v) lớn gấp 1,3-1,5 lần dòng tiêu chuẩn của pin (3,5v-4,2v)

- Pin lithium ion (hay lithium ion polimer) có thể hoạt động tốt ở mức điện áp thấp nhất là 3,5V (dưới mức này tốc độ xả sẽ tăng vọt rất nhanh và gây đóng cặn tại điện cực , xuống dưới mức 2,5V viên pin sẽ over discharge chết hẳn) Nhà sx đặt mức trung bình tối ưu là 3,7V

* Mức tối ưu để lưu kho là 3,85V
*Tốc độ tự xả của pin lithium ion là từ 2% - 8% 1 tháng
*Ipad luôn được Apple sạc đầy trước khi đóng gói để suất xưởng !

- Pin li ion có thể sạc max lên tới mức bão hòa là sấp xỉ 4,5V
Với IPAD mức pin khi đã báo 100% nếu sạc ngâm thêm khoảng 1h sẽ vẫn là 100% nhưng điện áp thực tăng lên (dùng khoảng 20phút mới báo tụt 1% xuống 99%) Khi báo hết pin điện áp vẫn ở mức 3,5V-3,6V (nó có thể chịu khá lâu trước khi xả về về dưới hoặc = 3,5V)
hungnd352
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bài viết của bạn cơ bản đúng với khuyến cáo của Apple. Tuy nhiên, để biết rõ và chính xác hơn. Các bạn nên truy cập trang Support của Apple theo địa chỉ : apple.com/batteries sẽ thấy các nội dung chi tiết. Thậm chí có cả đặc tuyến mô tả quá trình sạc pin với quan hệ hàm số giữa giá trị dòng nạp, điện thế của Cell pin tăng theo thời gian sạc của mỗi giai đoạn trong suốt chu kỳ sạc (charge cycle).

sting9154
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hungnd352 Em thấy bác chủ chia sẻ kiến thức quá tốt ấy chứ, còn cái mà bác nói em nói thật em cũng chả hiểu nó là cái gì.
bom0110
TÍCH CỰC
10 năm
@Nokfev đọc cái mớ của Apple nhìn chung cũng hiểu được nhưng mà ko hiểu Apple định nói lên điều gì khi bảo: xem phim, chơi game sẽ khiến pin mau hết hơn??? đây là điều đg nhiên mà ai cũng hiểu mà
hungnd352
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bom0110 Trong ý sau của bạn. Rằng: "xem phim, chơi game sẽ khiến pin mau hết hơn??? đây là điều đg nhiên mà ai cũng hiểu mà ", bạn quả quyết là đương nhiên. Đã thể hiện sự chủ quan kèm cách nhìn hẹp của bạn. Nên thấy rằng, Apple bán SP ra thị trường, kèm theo sự hướng dẫn và giải thích của họ là hướng đến đủ các đối tượng khách hàng với trình độ hiểu biết rất khác nhau, từ rất thấp đến rất cao. Vì thế, những giải thích và hướng dẫn của nhà sản xuất (đặc biệt, nhà SX lớn, có tiếng) luôn có xu hướng tỷ mỉ và dễ hiểu để khách hàng nào cũng có thể có cơ hội nắm bắt. Tuy nhiên, có những vấn đề khó, phức tạp. Mặc dù giải thích rõ ràng, vẫn đòi hỏi người đọc có kiến thức nhất định. Ví dụ cụ thể nhất là trường hợp đường đặc tuyến thể hiện mối quan hệ giữa dòng sạc, điện thế Cell pin theo thời gian trong suốt chu kỳ sạc điện cho pin Lithium-ion của iPad mà apple đã mô tả, ko ít người kêu khó hiểu, mặc dù đó chỉ là kiến thức phổ thông ai cũng được học ở chương trình phổ thông trung học
em đang chơi mô hình đây, mấy bạn có thể tham khảo thêm về các loại pin tại mấy trang như clbmohinh.com , rchobby365.com . Còn vụ Sạc Lưu Trữ thì có thể em ko rành bằng mấy bác, nhưng trên sạc chuyên dụng của mô hình thì có hẳn chế độ Storage cho lipo,li ion, li fe và sạc vô đúng 50% (3.8v/cell) 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019