Samsung bị phạt 340.000$ tại Đài Loan vì thuê bên thứ ba đăng nhận xét tiêu cực về sản phẩm đối thủ

Duy Luân
24/10/2013 14:13Phản hồi: 636
Samsung bị phạt 340.000$ tại Đài Loan vì thuê bên thứ ba đăng nhận xét tiêu cực về sản phẩm đối thủ

Hồi tháng 4 vừa qua Samsung đã bị cáo buộc nhận xét tiêu cực về sản phẩm của đối thủ cạnh tranh, và hôm nay Ủy ban Thương mại Bình Đẳng (FTC) của Đài Loan đã đưa ra án phạt 340.000$ dành cho Samsung. Trong sáu tháng qua FTC đã tiến hành điều tra và phát hiện ra rằng cáo buộc này có thật và "Samsung đã sử dụng một số lượng lớn người viết được thuê và nhân viên được chỉ định" để nói xấu đối thủ trên các diễn đàn Đài Loan. Ủy Ban cũng có nói thêm rằng hoạt động này được tiến hành thông qua các công ty marketing bên thứ ba, đúng như lời thú nhận của Samsung trước đây. Hai công ty này đã bị phạt tổng hơn hơn 100.000$ vì sai phạm của mình.

Cáo buộc trước đây nói HTC là nạn nhân của Samsung, nhưng trong báo cáo của FTC thì không thấy nhắc đến tên hãng này. Thay vào đó, Ủy ban chỉ ghi rằng Samsung đã chi tiền để "nhấn mạnh về điểm hạn chế của những sản phẩm đối thủ" một cách chung chung. Ngoài ra nhà sản xuất Hàn Quốc còn sử dụng đội ngũ nói trên để "xóa nhòa những thông tin bất lợi về sản phẩm Samsung", hỗ trợ hoạt động marketing và đưa ra đánh giá tích cực về sản phẩm của chính mình.

Nguồn: The Verge, FTC
636 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tài Đài Loan là tiền ở Đài Loan hay là sao nhờ, title gì khó hiểu thế
@ngocanaaa Trúng tim đen sao mà nói đc gì nữa bạn. Cu ấy trước tôn Sam như đại ca, giờ chuyển G2 rồi, chắc vài sp của LG nữa chắc LG lên...thánh:D
Ko tin bạn cứ vào các topic của LG xem.
@Hungdunghcmc <spam>
Bác ko làm ngành y hả?
Nếu phải, ai lại nói với bệnh nhân như vậy ? Dù bệnh nặng và không triển vọng gì hay 15 năm nữa mới có vắc xin, thì bác cũng phải an ủi : bệnh nhẹ thôi, năm sau có vắc xin rồi !
</spam>
●●●Fan of Life●●●
chucademo
TÍCH CỰC
10 năm
@Ga_depzai
chinh xác luôn. nhưng qua LG cung dc. dung samsung la ok.
LLL123456
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân tưởng ngoài anh Tài Hoàng còn có anh Tài Đài Loan nào
Vãi , ko thấy Iphone bị phạt vì thuê 1 lượng fan rầm rộ ở VN nhể
@NgoTL SamsungGalaxy hân hạnh tài trợ chương trình này.
@NgoTL Pác bị iphone ám ảnh ah.., tự nhiên lôi IP vào đây 😆
@NgoTL Toàn TG chứ nhỉ! Mà tự nguyện làm iFan chứ có thuê đâu! 😃

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
thôi rồi samsung có thật không, idol của tôi
@phong891 Tiểu nhân thế
chơi gì bẩn vậy
Ứng cử viên cho chức vô địch bộ môn ném đá ....😃
Không hiểu Nói xấu HTC làm ji nhỉ?
J4f
TÍCH CỰC
10 năm
@hahantin Không phải HTC không đâu bạn, anh Sam ko chừa chuyện Sàm với "bất cứ ai" đâu.
@J4f Các hãng đều mua chuộc truyền thông hết bạn ơi. Có điều HTC ký cam kết ko kiện nhau vs Apple nên Samsung nó sợ HTC thành bản chạy Android của Apple như là vỏ nhôm, cắt kim cương, cảm biến vân tay. Nên nó mới dìm cho chết yểu luôn trừ hậu họa. Chứ LG, Sony, Nokia(M$), Apple đều có nguồn lực mạnh mẽ nên SS ko dìm nổi
@manhhiephp Cái này lâu rồi, kiện lâu rồi, nhưng điều tra này nọ với thủ tục nhảm nhí nên mới tuyên phạt thôi
@Mr Prince Uh vụ này lâu rồi mà giờ mới phạt
@hahantin Nói cho HTC sập tiệm chứ làm gì
Mới đọc xong bài này bên gk về bên đây lại thấy!
.Mr.
TÍCH CỰC
10 năm
Mày hả bưởi :mad:
chứng tỏ HTC là 1 đối thủ đáng gờm của ss trong tương lai nên thằng ss mới chơi trò này
@production0917 Htc đang thở dốc, tay rón chuồn chuồn ai cũng biết rồi còn gờm gì nữa 😁
thuê người PR cho mình và dìm hàng hãng khác
chỉ có thể là Samsung....
@finalmagic Hungdunghcmc vào mà xem người ta nói về thím. Thím còn cái váy nào mặt chật không, cho em, em về mặc cho cún nhà em, nay trời vào đông rồi
@langtua1 ý mình là samsung chơi k tốt
còn nếu bạn là fan của samsung và thấy điều đó làm bạn tự hào vì chưa hãng nào "đã" làm đc như vậy thì mình k ý kiến...^^
langtua1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@clark_90 Kinh doanh tư bản chả có thằng nào chơi đẹp đâu, cái gì có lợi cho nó thì nó làm thôi.
@langtua1 vậy có lẽ bạn cùng bản chất như vậy nên tỏ ra ủng hộ nhỉ
đồng ý là có lợi thì làm, nhưng làm thế nào, làm như vậy vừa mất tư cách hãng lớn và cũng làm sụp đổ lòng tin của 1 lượng lớn "samfan không thuê mướn"....^^
p.s: chắc mình nên dừng cuộc tranh cãi ở đây nhe, có lẽ mình dân bên ngành nghề kỹ thuật nên k có được kiểu triết lý kinh doanh "tốt - đẹp" kiểu cách như bạn và sam. ^^
Ở Việt Nam cũng nhiều thằng nâng bị và dìm hàng lắm.
Phạt luôn đi !
vitunet
TÍCH CỰC
10 năm
@sony walkman Chuẩn như Lê Duẩn
@sony walkman Nhưng mà có chút khác nhau, tại Việt Nam là họ tự nguyện đam mê hâm mộ chứ không có chuyện thuê mướn nên không có bằng chứng để phạt được đó bác.
.......chết chửa ....?
nhưng mà không sao , em Fan Táo mà lị , nếu là Táo thì cũng ngồi im " toạ sơn quan hổ đấu " mà thôi !
đâu có sao đâu hén ...? :rolleyes:

hí hí hí 😁

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@tinhlabui-phuilabay Có cái hình này hay ho j đâu mà thấy up liên tục. Dạo này chữa đc bệnh loạn chấm rồi nhỉ?? Thank sờ chưa??
@Makoto81
....Ờ...Ờ !!

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
menx
TÍCH CỰC
10 năm
Thế này gọi là ngu thì chết, bệnh tật thì éo có😁
Một chiêu trò kinh doanh không được lành mạnh lắm của samsung, Tinh tế rất nhiều seeder , điển hình là các topic về Tab 3 8.0 và Note 3 ...
@Ga_depzai mình thì có sợ gì cái đám Samcows đó chứ, nếu chúng nó giở trò ăn nói hạ cấp hoặc những trò nhái nicks hạ tiện thì cho chúng nó vào ignore cage để chúng nó rống lên với nhau chán thì thôi🆒
@vietprowap ở tinhte thì gọi là biệt đội khóc thuê thì đúng hơn😁
@vietprowap mình nhớ ku hiệp ghét sam mà......
@taolagi227 Cu Hiệp thick Sony thì phải :v
tội ngậm máu phun người này đáng lẽ phải bị thêm 1 số 0 mới đúng chứ nhỉ🆒
@phaikodo đây chắc là seeder của Sam này. Lương nhiêu 1 tháng vậy bác,làm được hông chia sẻ ae với,ok thì e vô topic apple ném banh nhà nó luôn.
@ChristianArc2012 Chinh xac ban oi.nhai kieu dt cua hang khac tro tren chi co the la samsung
trên tinhte cũng có nhiều người của Samsung lắm
@takubi01 Đâu chỉ trên tt hả bác, ngay cả một diễn đàn không liên quan về WP cũng đầy ra, bó tay luôn. Nhưng các diễn đàn thích như thế, cho sôm tụ
@takubi01 Tui lâu biết lâu lắm rồi kaka
vat1984
ĐẠI BÀNG
10 năm
@takubi01 Chuẩn bác ạ, có nhiều chú Sam chuyên nhảy vào nói xấu sản phẩm của các hãng khác, ko được trả tiền thì đâu dỗi hơi như vậy
:p Trên tinh tế có 1 lượng lớn làm không lương từ Samsung và Apple
@yellowcricket90 Chỉ có SS làm chuyện bẩn thỉu này tại VN thôi. Apple nó có xem trọng thị trường VN đâu.
@htpcty Hehe, ý mình ở đây cuồng quá thôi, đi đâu cũng dìm nhau đc ý mà 😁
Tội sam quá, mình ko hiểu sao thiết kế của sam con nào cũng giống nhau đến 95%, giá thì luôn ở trên trời mà sao lượng fan đông đảo thế
@cienkang Đơn giản họ mùa đt ko chỉ vì cái vẽ hình thức bên ngoài và nhìn quanh xem hãng nào chả vậy các đời sp tk khá giống nhau
lonmeloncha
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cienkang Vậy Iphone thiết kế có khác hả ? Nhắc cho bạn nhớ từ iphone 4 trở đi thì cái nào cũng như cái nào thôi . kéo dài ra chút xíu thôi . Chỉ có ifan mới không nhận ra được thôi còn tất cả mọi người ai cũng biết 😁
@cienkang IP có giống nhau không mày
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@thi sĩ còi Đề nghị sửa "mày" thành "bạn" nhé. Phép lịch sự thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019