Samsung cho phép lập trình viên bên thứ ba sử dụng cảm biến vân tay của Galaxy S5

Duy Luân
27/2/2014 15:37Phản hồi: 112
Samsung cho phép lập trình viên bên thứ ba sử dụng cảm biến vân tay của Galaxy S5

Samsung mới đây thông báo rằng hãng sẽ cho phép lập trình viên bên thứ sử dụng đầu đọc vân tay trên Galaxy S5. Các hàm API dùng để khai thác tính năng này được gọi là "Pass" và Samsung đã tích hợp chúng trong bộ công cụ phát triển phần mềm (SDK) mới của mình. Nhờ việc truy cập vào đầu đọc mà ứng dụng bên thứ ba có thể bỏ qua bước xác thực bằng mật khẩu, thay vào đó sử dụng vân tay của người dùng tương tự như cách dùng vân tay để mở khóa Galaxy S5. Ngoài ra, tùy theo mỗi ngón tay mà lập trình viên có thể gán các thao tác khác nhau cho app của mình, mở ra cơ hội rất lớn để tạo nên những trải nghiệm mới.

Samsung giải thích thêm: "Với Pass, bạn có thể cung cấp tính bảo mật cao bởi bạn có thể xác định xem liệu người dùng hiện tại có đúng là chủ sở hữu thực của thiết bị hay không". Được biết PayPal là công ty đầu tiên tận dụng Pass API để giúp đơn giản hóa việc thay toán trực tuyến cho Galaxy S5.

Trái ngược với Samsung, Apple không mở đầu đọc vân tay TouchID của mình ra cho bên thứ ba sử dụng. Hãng chỉ dùng nó để mở khóa máy và giúp người dùng đăng nhập nhanh vào các dịch vụ cần đến Apple ID mà thôi.

Những tính năng mà lập trình viên có thể khai thác từ đầu đọc vân tay của S5:
  • Yêu cầu nhận dạng vân tay
  • Hủy yêu cầu nhận dạng vân tay
  • Xác thực xem liệu dấu tay của người dùng có khớp với dấu tay được lưu trên máy hay không
  • Đăng kí dấu tay mới thông qua màn hình "Enroll".
  • Tùy chọn xác thực bằng cách quét vân tay và mật khẩu, lập trình viên có thể loại bỏ tính năng nhập mật khẩu nếu muốn
Nguồn: Samsung Developers
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sámung đang đa dạng hoá cho cảm biến vân tay đây 😆
elister
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình thấy nhận diện vân tay của s5 hay hơn 5s nhiều.
@hnh852003 Nhanh nhưng hổng có an toàn, sau này nếu có s5, đừng có lên chợ Android tải app linh tinh ko là hết tiền trong Paypal 😆
hnh852003
TÍCH CỰC
10 năm
@Binhnguyenttv Không an toàn thì khó nói lắm. Bạn có hack được thì đăng lên ngay cho mau giàu đi nào.
Sony không chia sẻ mà cũng bị hack hết dữ liệu khách hàng đó thôi.
@elister chưa so sánh được bạn để thời gian nữa đã chứ
S5 không có gì đáng hấp dẫn. Trung thành với Note 3 thần thánh 😁
@quangnd Trunh thành của bác chắc được hết năm và Note 4 thần thánh ra
MajKa9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@quangnd tôi vẫn dùng note 2 nè........và vẫn cảm thấy quá ổn 😃
@quangnd Cầm qua Note 3, chẳng có gì để chê trừ đút quần nó chạm chim
Đặt tên cũng chọi nhau chan chát :eek:
@Mơ à Thế hệ kế tiếp của ip nếu kg có gì thay đổi thì là ip6 chứ kg phải 6S
@Mơ à bác này bị làm sao vậy ? cái tên ra theo đúng quy trình ké hoạch tự những năm trc chứ có j đây mà chọi nhau?
@Mơ à S5 đặt theo thứ tự mà, chả lẽ đang S4 nhảy lên S6?
@Mơ à S5 5S :eek:
@Mơ à
5s cùi bắp chỉ mở khóa với mua App được !

Chả tùy biến được như android !
@cuong32654 Đang xài 5s Gold nè bạn 😁:D

Nếu cần thì mình chụp hình trên tay chứng minh cho bạn xem :D

P/s: Fan samsung đây:D
@truong95 mình nghĩ là được, hàng samsung không tin tưởng nỗi. S3 đã cho mình thấy mua hàng samsung phí tiền và hại sức khỏe.
khicon_9
TÍCH CỰC
10 năm
@cuong32654 vâng ifan có những thể loại ntn bảo sao nhiều người ghét ifan là phải thôi. Làm như cái IP của mình to lắm ấy lol
hơi lạc đề tí, sau mấy hôm nay không thấy dc ảnh đại diện nhỉ, còn ảnh trong bài viết thì có bài xem dc có bài chẳng xem dc là sao các pác
@chetdichoroi ờ, e cũng bị giống bác
@android no.1 chưa hết đâu pác vào tinhte.vn thì load lâu mà còn giật lag nữa chứ
@chetdichoroi me too 😔
@chetdichoroi chắc sợ các bác lấy hình S5 để lên đó
@hotboy115 em thì chịu, không là fan của hãng nào hết nhưng thú thât em s5 hỏng dc đẹp cho lắm nên k lấy hình lên đâu bác
Vậy bên thứ 3 có thể lợi dụng cái mở này để chèn mã độc? Touch id để làm j nữa khi nó mở?
hnh852003
TÍCH CỰC
10 năm
@Bùi Công Nguyên Nếu bạn thấy hack được cách đó thì cứ đăng lên mạng làm người nổi tiếng đi. Thu tiền quảng cáo của mấy tờ báo đủ giàu rồi, khỏi phải làm idealer nữa.
lại có nhiều app hay sử dụng cảm biến vân tay ra đời đây 😃
99v9.9999
TÍCH CỰC
10 năm
sẽ thật nguy hiểm nếu bị lợi dụng
van.iphone
ĐẠI BÀNG
10 năm
dấu vấn tay có bị hạn chế lắm không, thanksssss
Vân tay không chính chủ thì ngoài việc $$ nắm đc vân tay của bạn thì có thêm vài thằng khác nắm đc vân tay của bạn nữa, có hay ho j đâu
Bảo mật vân tay để làm gì, ra bảo mật vân tay cái mục đích chính của nó là để bảo vệ những dữ liệu riêng tư trong máy. Giờ lại cho bên thứ ba sử dụng cảm biến vân tay thì còn gọi gì là bảo mật, khác gì bảo đây dữ liệu đây mày lấy đi. Không dám nói Samsung cùi hay thế này thế kia, cũng không biết ý đồ của họ là gì nhưng họ có cả 1 đống nhân tài thì chắc cũng đã lường trước được những việc như vậy. Ngồi và hóng xem mục đích và ý đồ của họ thế nào 😃
bảo mật vân tay, mà cho tùm lum người vào phát triển, thế nào mai mốt vân tay cũng bị đánh cắp thôi.

Cái gì ma ko có cái lợi và cái hai, nhiều thánh bàn phím nói chuyện cứ nhu chủ tịch của sám sùng vậy
polyester
TÍCH CỰC
10 năm
chú sam cũng lấy idea từ mấy chú JB develeper ios, những ý tưởng này trên cydia có tweak hết rồi, itouchsecure, biolockdown, virtualhome......mừng cho android dc tuỳ biến, ios thì phải Jailbreak
NguyenXN
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lỡ app nó lưu lại vân tay của mình + các thông tin của mình trên máy để lưu vào csdl của nó. Rùi sau này những thanh toán yêu cầu vân tay sẽ được tụi nó thanh toán giùm mình (dù mình ko mua) 😁
Chắc samsung hạn chế quyền của mấy app sử dụng vân tay chứ ko thì mệt
5s mà jailbreak xem,chẳng kém luôn,còn chất hơn nhiều,cá nhân mình thấy thế
khicon_9
TÍCH CỰC
10 năm
mà ss gọi là cảm biến vân tay chứ có gọi là bảo mật vân tay đâu nhỉ sao cứ nói nó là bảo mật vân tay ta😕
@khicon_9 không lẻ s5 công khai vân tay à 🆒
khicon_9
TÍCH CỰC
10 năm
@Thiên Nha ai nói với bạn là s5 công khai vân tay vậy:eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119