Samsung Galaxy Tab 3 10.1 (P5200-5210): root, CWM, flash lại rom gốc

binh25
8/9/2013 5:30Phản hồi: 252
Samsung Galaxy Tab 3 10.1 (P5200-5210): root, CWM, flash lại rom gốc
Cách root và cài CWM/TWRP được em Samsung Galaxy Tab 3 10.1 ! - Cập nhật cho KitKat 4.4.2
Screenshot_2014-09-02-13-09-30.png Screenshot_2014-09-02-13-09-21.png
GT-P5200 4.4.2 Kitkat - Có Tiếng Việt
P5200XXUBNK1

Cách cài CWM và Root máy Cho FW 4.4.2:
1. Cài Recovery
TWRP based touch recovery for Samsung Galaxy Tab 3 10.1 (P5200\P5210)
DOWNLOAD

2. Vào Recover install
UPDATE-SuperSU-v2.16.zip
UPDATE-SuperSU-v2.02.zip

3 Khởi động lại - DONE

Cách cài CWM và Root máy Cho FW 4.2.2:
1- Cài clockwordmod bằng Odin (cách cài CWM cho Samsung đuợc các diễn đàn hướng dẫn nhiều)
tóm tắt các bước:
bấm tổ hợp phím nguồn+"âm lượng -" vào chế độ download mode
- cắm cáp vào máy
- mở odin vào mục PDA chọn file tar - Bấm START Nhớ bỏ chọn "Auto Reboot" trong odin.
2- Cài xong, vào CWM recovery mới bằng tổ hợp phím power + volume up , chọn install zip from SD card, chọn đến file root này và chép vào thẻ nhớ để cài.

Quảng cáo

Xong, máy đã được root.Chúc các bạn thành công.

Links tải:
RECOVERY GỐC Mirror Dùng để khôi phục recovery gốc
CWM RECOVERY FINAL Flash qua odin
TWRP based touch recovery Flash qua odin
ROOT ZIP
Để vào externalstorage/sdcard vào CWM/TWRP flash zip... Xong
Tnx to Kouch for his superuser and x86 su binaries

Cảm ơn: koush & cyanogenmod,DutchDanny (xda)

Quảng cáo

Cập nhật link tải firmware gốc :
P5200
P5210
update soon
Cách cài firmware gốc để trả lại recovery chính hãng và unroot:
+ Vào links ở trên tương ứng với máy bạn tải bản thích hợp cho mỗi nước (ở mình là VN các bạn có thể tìm bằng từ khóa XXV Vd:firmware gốc cho P5200 VN) Bản này khá nặng hơn 1GB

+ Tải về rồi, bạn giải nén ra sẽ có file :P5200XXUAMFC_P5200OLBAMF8_P5200DXAMF6_HOME.tar.md5
Lúc này chỉ việc đưa máy về chế độ download mod (phím nguồn+volume down. Sau khi máy hiển thị bảng thông báo, bấm phím volume up để xác nhận và nối máy bằng cáp vào máy tính.
+ Chạy Odin (bản mới nhất nhé, link đây) và flash lại rom gốc (file giải nén ở trên). Cách làm giống như cài bản CWM vậy.
Bản rom này tới gần 1,1GB nên thời gian chờ up xong mất khoảng 9 phút. Các bạn cần kiên nhẫn nhé.

Cài lại bản recovery chính hãng không cần flash lại firmware gốc:
stock recovery cho Galaxy Tab 3 10.1
Với bản này, các bạn không cần phải up lại rom gốc vẫn có được bản recovery chính hãng.
Trước hết vào đây tải bản recovery về và giải nén trên máy tính sẽ có "recovery.tar.md5". Cách cài lại là dùng Odin như bình thường nhé.
252 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ratzatgai9
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hóng địa chỉ ai làm - chứ mình ko biết gì, lọ mọ tèo cái thì khóc ra tiếng nấc !
p/s : mà root xong máy sẽ dc thêm ưu điểm gì hơn lúc cũ ạ - Xin chủ top tí kiến thức cơ bản cho mình hiểu thêm dc ko ạ !? '' cái này mình hơi dốt bác thông cảm ! ''
Head
TÍCH CỰC
11 năm
@ratzatgai9 _ Chả có gì phải hóng đâu bạn. Thích là nhích thôi. Người ta thường thích dùng sp của ss là vì nó dễ vọc mà khó chết. Lúc mua máy mình thường thích hỏi "phá thoải mái được không a !?" Phần lớn ktv đều nói không với sp HTC nhưng với ss câu trả lời thường là "Bao đâm" 😁
_ Còn về root máy ngoài việc giúp cài thêm một số app cần thiết: root explorer-xoá file, thay đổi nhạc chuông hệ thống, titanium backup: Xoá app hệ thống, sao lưu tn, dữ liệu hoặc là siaxis ctrler để kết nối không dây với tay cầm ps3 thì nó không khác gì mấy so với máy lúc mới mua về cả, đó chỉ là bước đệm nhẹ để chuẩn bị cho một việc khác quan trọng hơn là cài rom cook mà thôi.
ratzatgai9
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hic Tab 3 10 hình như ít người dùng hay sao mà buồn thế nhỉ .
binh25
ĐẠI BÀNG
11 năm
Head
Chuẩn rồi bạn ! Chủ yếu khai thác tốt hơn trên máy thôi.
Ram 1GB cho em tab này thì hơi hẻo, đắt hơn mà thua tab3 8.0 nhiều quá 😔
Mình chủ yếu root để xóa bớt phần mềm thừa để nhẹ bớt máy.

PS:
Vài típs để dùng RAM hiệu quả hơn
*Bàn phím mặc định samsung của máy rất tốn RAM, ko nên xài nặng. Bạn có thể tìm phần mềm gõ tiếng việt khác sẽ tốt và nhẹ hơn
*Ko nên để nhiều Widget quá (đặc biệt widget thời tiết)
*Kiểm tra các phần mềm chạy ngầm, ko cần thì nên tắt đi đỡ hao pin và RAM
@binh25 Máy mình dang xai sau khi khoi phuc cài dat goc thì bị đơ luon.... ngay giao dien tùy chỉnh ban đau cua may... z h giải quyét kiu s ban oi???
binh25
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Thảo20494 Bạn đang ở bản 4.3 hay 4.4. Khôi phục lại mà bị thì dùng odin chạy lại hay vào CWM delete data&cache xem sao
Head
TÍCH CỰC
11 năm
Mình lúc đầu cũng thích em này với tab8 lắm. Cực thích tab android có phím nằm ngoài màn hình thế này. Vả lại nhu cầu của mình không cao nên 2nhân 1g ram là tương đối với mình rồi. Chỉ tiếc là đợt tab lần này bán giá quá cao cho nên lập trình viên không quan tâm và hổ trợ như mong muốn nên đành chuyển qua dùng note 8. Nhưng mà hiện nay vẫn lên xda hóng đều đều 😔
ratzatgai9
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xin giúp đỡ : cắm ổ điện sạc tad 3 10 mình vẫn vào - nhưng sạc bằng điện máy tính thì chỗ báo pin mình hiện ra dấu X đỏ gạch chéo cục pin - theo mình nghĩ đó là ko nhận sạc qua đường ra usb máy tính - Chứng tỏ máy mình có vẫn đề - Ai chỉ giúp cách sửa dc ko ạ !!!!!!!!!!!!!!!!???????
binh25
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ratzatgai9 Ko phải bị lỗi gì đâu bạn, pin nó đòi hỏi nguồn điện cao (2A) để sạc. Thực ra cắm vào máy tính (450mA) nó vẫn sạc đó thôi tuy nhiên rất chậm! Ko sao đâu nhé !
ratzatgai9
ĐẠI BÀNG
11 năm
@binh25 Hisc . Chân thành cảm ơn bác .
@ratzatgai9 em cũng như bác này , mà e dùng sạc chuẩn 2A của nó rồi mà sạc cả ngày ko lên chút pin nào, cũng có chữ X đỏ là sao ạ?Mong các bác giúp đỡ ạ
Lưu ý sau khi root thì không nên dùng Foldermount nếu không sẽ không nhận thẻ nhớ. Triệu "trứng" là Titaniumback không nhận được thư mục data và khi dung app My file của SS mở thì nó nháy liên tục. Mặc dù dùng rootExplorer hay ....vẫn thấy được thẻ nhớ nhưng máy sẽ không truy xuất được. Cách Fix thì liên hẹ cho mình mình sẽ HD cho.(không nêu lên là vì đã có bài hướng dẫn của chủ thớt gùi)
con TAB 10.1 này tuy mang tiếng là dùng chip Intel nhưng cực kỳ rởm và kén app. Đôi lúc hay bị thoát ứng dung khi đang chơi game nhưng bực là game không nặng đô mới ghê. So với Tab2 thì em này thua về độ mượt và tính ổn định. Đã tét tab2 và em này trên Nova3 thấy rõ là khởi động game vào chậm hơn rất lâu trên 4 phút ?! và khi vào chế độ chơi mạng thì tab 2 vào chỉ khoản 2phút là tìm được và chơi ok con thằng này loanh quanh 10 phút có khi không kết nối được mới ghê. Nếu ai có dự định mua thì Tab 3 8.0 là ok nhất ngon bổ rẻ hơn con này. Con này được cái là kiểu dáng ok loa nghe khá to và rõ hơn tab2 pin trâu bò hơn màn hình cũng đẹp hơn nhưng hở sáng 1 vài chỗ nói chung cũng không đáng lo.
binh25
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chip Intel này 2 nhân với công nghệ HT là thành 4 nhân. Chạy cũng nhanh mà bạn ! Đúng là nó kén phần mềm do được thiết kế kiểu x86 không phải đại chúng như ARM
@binh25 Bạn có thể nói cho minh biết công nghệ HT là gì gì không... mình cứ ngỡ là nó chỉ chay được 2x ai dè có thể lên 4x nữa hả ^^!
binh25
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Bymtom Hì thêm 2 cái nhân ảo đó 😁
ratzatgai9
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nói chung là Tab 3 10 này nó chậm thật các bác ạ ! E đã phải vác 1 em ipad mini về rồi - giờ máy kia bán thì rẻ mà dùng thì hơi nản - buồn quá tự dưng khó khăn vứt đi đống tiền -
Mình đang xài con này.... đúng như các bạn nói là vào game hơi chậm nhưng nó có ram chỉ 1gb nên khi vào game nó phải giải phóng ram ra..... SS mới ra bản update cho con này xài ngon rồi mấy bạn à... không bị tình trạng bị delay
@Bymtom Phiên bản đang chạy từ hồi mua tới giờ hơn tháng mấy con gái tôi nó chê lên chê xuống. Biết lúc đó quất con note II 8.o hay hơn.
GT-P5200
PDA: P5200XXUBMI5
CSC: P5200OLBBMH3
MODEM: P5200DXAMF6
Nghe samfirware nó nói là SS đang tính áp dụng cho S4 chạy octa5 lên công nghê HT có nghĩa là S4 sẽ chạy 1 lúc được 4 hay 8 nhân như trên note3. Vấn đề nằm trong tầm tay ví chip do SS phát triển và nếu ok thì tiéng tăm sẽ lừng lẫy hơn và S4 sẽ ngon hơn. Nhưng không biết các bác ấy có "thiện ý" hay không thôi. Tôi nghi là chắc nói cho xôm tụ nhưng chắc răng các mí bác í sẽ làm trên S5 hic hic. Bên XDA lúc mới phát hành S4 cũng có MEM "phát hiện" được khả năng lày nhưng thấy bà con ném quá cho nên hoảng xếp vó lun.
binh25
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Bymtom Samsung mới ra bản cập nhật mới (build 21-9) P5200XXUBMI5
Update và chia sẽ cảm nhận nhé ACE !
@pond1597 Mình nghĩ là con gái bạn ít tìm hiểu về hdh phong phú này.... Chỉ vì nghe con gái bạn nói 1 vài câu mà bạn đã chê bai cho cái tab 3 này thì tội nó lắm... Nếu nó quá lag hay bi delay thì bạn có thể ép xung nó lên.... min/max 1g6->1g6 mình đảm bảo là nó trơn tru trong giải trí cũng như công việc nhưng có điều máy sẽ hư sớm >.<"...... Còn vấn đề chạy 4x A15 hay 4xA7 thì nsx đã tính là làm sao cho cái gọi smart hoàn hảo rồi bạn à... Mình thấy SS tuy thiết kế không được đẹp nhưng hiểu người dùng cần và tiết kiệm những gì.... Thân
@binh25 binh25 : bạn có thể up hình hướng dẩn cập nhật tab3 lên bản mới kg ? thanks bạn nhiều
Còn một vấn đề nữa là khi chơi game các bạn nên tắt Wifi (khi game không yêu cầu bật Wifi ).... nó sẽ giảm tình trạng delay khá nhiều đó
binh25
ĐẠI BÀNG
11 năm
Firmware mới hoạt động rất tốt, tình trạng lag do yếu RAM đã khắc phục được triệt để!
Vài điểm cảm nhận riêng:
+ Quản lý RAM tốt hơn bản cũ nhiều.
+ Thêm phần mềm S-translate từ S4 !
+ Giới hạn vùng cảm ứng của 2 nút back-menu. Tránh bấm nhầm
Cập nhật ngay để cảm nhận nhé ACE
ratzatgai9
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cập nhật trên máy hay phải cắm máy tinh hả bác BINH25 ơi !
máy ss nó tự cập nhật ko biết có tự cập nhật cái này ko hả bác !
ratzatgai9
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ôí máy mình tự cập nhật dc rồi - Phát hiện ra là sau cmt trên mình lấy bấm thử gần nút home và Back thấy ko hiện tượng như trước dc . !
Còn ai bị tình trạng delay hay lag gì gì không? tab của mình giờ chạy ngon lắm rồi do mình root gỡ hết app không cần thiết.... và nói mấy bạn nghe thêm cái này.... tab3 P5200 so với S4 thì 7/10 nhé... mình đã cầm trên tay và trải nghiệm từ A->Z
Đã cập nhật xong máy chạy mượt hơn ổn định vào game nhanh hơn nói chung là OK. Chỉ bực mình là phải xoá hết các app lính tinh có nó nhẹ. Tốt nhất là nên dùng các launcher khác thay cho TW gốc vì nó nặng và chiếm quá nhiều ram và CPU.

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn mobile app
@pond1597 bạn có thể nêu ra 1 số launcher nhẹ khác được không????
@Bymtom Mình xài Nemus launcher trên S4 (Rất nhẹ và tiện dụng) và ADW free trên Tab3 khong dùng bất cứ addons hay...cài thêm vào. TW của Sámung khi vào setting thì bạn sẽ thấy nó cõng theo hàng tá service chạy nền theo rất nhiều và nặng nề. Nếu cài launcher khác nhớ "Đóng băng" TW gốc nha. CHọn launch mới là home í.
@Bymtom máy mình đã cài CWM rồi mà vào CWM chọn "apply update from external storage" chọn root.zip (đã down ở trên) mà nó báo LỖI, không biết do máy mình hay do file? giúp mình vs, mình đang cần root máy để kết nối vs DS3
@hentalam mình hqua root oke bạn nhé
keage
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hentalam bác chọn dòng trên í, cái đấy là file update rồi 😃
Cập nhật có thêm 2 Icon ở menu quick setting tren task bar. Đã test nhưng hình như wiffi rất yếu so với phiên bản trước. Mình test con IP5,S4 và Tab3 thì lúc trước cùng 1 chỗ S4 và Tab3 như nhau IP5 yếu nhất nhưng bây giơg thì tab3 yếu nhất. AI có modem nào hay hay post lên cho AE xài với. Tôi đang deoxed Rom này nó và sẽ tách ra Kernel gốc, CMW và Modem của bản này để phòng hờ sau này có cái mà dùng khi vọc phá. Nhưng đang gặp rác rối ở chỗ kẹp lun root vào rom Deoxed này vì khi flash rom xong nó báo super SU lỗi ?! phải root lại by hand.
Mọi người cho em hỏi là hiện tại bà chị em được công ty phát cho cái galaxy tab 3 version 4.2.1 hay 4.1.2 gì đó nhưng cty chỉ cho xài wifi, location va check mail thôi nên cty đã cài safe mode cho tất cả các máy nên ko xài apps được. Em có tắt máy khởi động lại nhưng chẳng an thua gì. Các pro giúp em cách cứu với. Em ko biết gì về android cả. Thanks
binh25
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Frankenstein_0206 Thử factory reset lại xem được không. Bình thường chỉ cần chọn khởi động lại máy (có thể xóa app gây xung đột) là nó hết chế độ safe mode rồi.
Con tap 3 của mình mua về dùng được 1 tuần là có hiện tượng sập nguồn liên tục. lúc để trong cặp khi mang ra dùng thì thấy màn hình đen thui. có lúc đang dùng nó tự khóa màn hình thì máy cũng tịt luôn. thậm chí bây giờ cầm trên tay đang dùng tự nhiên cũng tịt luôn. nhiều lúc bật mãi không lên phải để 2 ngày sau bật lại lên. nản thật các bác biết nó lỗi gì không ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019