Samsung Galaxy Tab 3 8.0 (SM-T311): root, CWM, flash lại rom gốc

vinabanana
1/8/2013 9:18Phản hồi: 309
309 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sorry các chiến hữu Tab 3 vì mình vắng mặt lâu ngày!
Số là mình làm đạo diễn - biên kịch phim tài liệu, mà công việc lúc này hơi bận nên bỏ bê "thớt". Mong các bạn thông cảm. Nếu bạn nào cần hỗ trợ root hay up lại firmware gốc mà không tự làm được thì buổi tối mang qua mình làm giúp (số đt và địa chỉ mình đã cung cấp ở trên). Thật sự thì thời gian này mình ít có điều kiện chăm sóc "thớt" lắm.
Thanks chủ thớt ;). Đánh dấu lưu cái này làm bí kíp cho Tab 3 khi cần 😃
Tin tốt cho các bạn dùng Galaxy Tab 3 10.1
Con này đã root được rồi. Các bạn qua bên XDA theo link http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2421594 tải về vọc nhé. Cách làm tương tự với 2 anh em của nó, nhưng mình không có máy để test. Hix
binh25
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vinabanana ACE tab 3 10.1 chuyển qua topic này nhé ROOT cài CWM : http://www.tinhte.vn/threads/samsung-galaxy-tab-3-10-1-p5200-5210-root-cwm-flash-lai-rom-goc.2168533/
Mình cần firmware Asia của nó, nhưng link bên hotfile mình tải mấy ngày mà vẫn không thành công. Anh em có link khác giúp mình với
http://www.hotfile.com/dl/234911239/71778ea/T311XWUAMG2_T311OLBAMG1_XXV.zip.html
@Duc Le Bạn quay ra trang đầu tiên, mình đã up firmware gốc lên Google drive để mọi người dễ tải.
ratzatgai9
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hicc.. Xem thớt này sớm thì hôm kia e đã ko vác con tap 3 10 về 😔( giờ chán quá - cảm giác lạ lẫm xen lẫn khó chịu chút - máy hơi có độ trễ tó - phím back đôi lúc mãi mới thấy back ra dc . Cảm ứng thì 1 vùng chung quanh , lỡ lướt nhẹ bên cạnh cũng coi như đã bấm :(( Sao ko thấy thớt nào chỉ bảo hướng dẫn cách cài đặt máy sao cho hữu hiệu nhất nhỉ !
p/s: Bác nào làm ơn chỉ giùm cách đánh việt key ở tap 3 10 ko . Máy e có vk mà phải giữ phím chữ nó sẽ hiện lên Ô hay Ơ rồi chọn :(mất công quá ,đang toàn đánh kiểu phím máy tính giờ đánh kiểu đó tốn thời gian quá ạ !
@ratzatgai9 Bác vô Google play tải Gõ tiếng Việt 3.0 về cài, sau đó vào phần tùy chỉnh chọn font chữ, kiểu gõ... Nếu bác thường gõ Vni thì nên chọn hiện phím số cho tiện. Sau đó chọn bộ gõ này làm bộ key mặc định. Mình viết lách trên máy bảng toàn bằng bộ gõ này.
ratzatgai9
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vinabanana Ok cảm ơn bác ! Mình dow lun đây !
Mình thấy nhiều ý kiến xấu về các bộ gõ vietkey trong CH PLAY của Samsung quá bác ạ - ZIng hay Trần kì Nam cũng bị kêu là đơ phím rồi bị mất chữ - Bạn biết bộ gõ nào khả thi nhất ko !?
Có bộ gõ của mega 6.3 gõ đc telex đấy. Đợi các cao thủ port qua tab 3 nào ^!^
Cuối tuần này nhờ anh Nghị giúp e! Cái lap của em đang hỏng con CPU, ko thể làm được gì! Topic hot hot. Cảm ơn a.Nghị nhiều nhiều.😃
cosanostra
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có bác nào hướng dẫn cụ thể cho e đoạn cài CWM bằng phần mềm Odin với, e là người mới, lần đầu tiên dùng Tab của Samsung.
E cài xong Odin rồi, e thấy ô ID:COM có màu xanh nhạt rồi chắc là đủ Driver rồi đúng ko các bác.
Đã có check tại 2 ô Auto Reboot và F. Reset time, các ô khác bỏ trống như trên là được chưa vậy?

E là người mới mong các bác chỉ giáo cho ạ. Thanks. 😃
@cosanostra
Được rồi bạn ạ, cứ để nguyên lựa chon mặc định khi chạy Odin.
Mình hướng dẫn lại trình tự nhé: đưa máy về chế độ download mod (phím nguồn+volume down+home. Sau khi máy hiển thị bảng thông báo, bấm phím volume up để xác nhận và nối máy bằng cáp vào máy tính. Tiếp đó bấm vào nút PDA để mở hộp thoại chỉ đến file CWM đã tải và giải nén, rồi bấm Start và ngồi đợi vài giây là hoàn thành. Lưu ý, khi up xong, máy sẽ tự khởi động lại nhé.
cosanostra
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vinabanana OK, mình làm được rồi. Cảm ơn bạn nhiều.
ThangAcc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác có cách nào gõ tiếng việt Telex bằng bàn phím Samsung mặc định trên Tap 3 được không? Em thấy cái bàn phím ấy đẹp quá mà gõ tiếng việt kiểu giữ phím khó quá.
ratzatgai9
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ThangAcc vào CH PLAY gõ tiếng việt 3 và bác đow về . Mình cũng bị vậy và đã đow về giò dùng như bt .
ThangAcc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ratzatgai9 Em đã down cái đó về rồi, cài rồi nhưng mà cái đấy không đẹp bằng bàn phím mặc định của Samsung
ratzatgai9
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ThangAcc Chuẩn rồi bác - chữ nó hơi bé - Mình dùng tab 3 10 dùng còn khó hơn , ko bấm dc 2 tay 1 lúc nè - Mình cũng như bạn chưa hỏi dc cách sửa bàn phím mặc đinh của máy ! Ai biết chỉ giùm ạ !
Mấy bác xài cái SwiftKey ấy. Gõ telex ok luôn. Lên Appstore.vn tải bản cho tab ấy. Tải ở ch play tốn tiền.
@sad104vn93 Thằng Swiftkey nó gợi ý chữ tiếng Việt cực kỳ vớ vẩn, nhiều khi gõ từ đúng là 1 từ không dấu, nhưng khi spacebar để gõ tiếp thì nó tự động chuyển sang 1 từ có dấu sai. Có cách nào tắt chức năng gợi ý này không nhỉ
@chuongtv Bạn vào cài đặt -> nâng cao -> chỗ dấu cách bạn chọn "luôn chèn khoảng trốn" là ok
ratzatgai9
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xin giúp đỡ : cắm ổ điện sạc tad 3 mình vẫn vào - nhưng sạc bằng điện máy tính thì chỗ báo pin mình hiện ra dấu X đỏ gạch chéo cục pin - theo mình nghĩ đó là ko nhận sạc qua đường ra usb máy tính - Chứng tỏ máy mình có vẫn đề - Ai chỉ giúp cách sửa dc ko ạ !!!!!!!!!!!!!!!!???????
@ratzatgai9 Lúc này quá bận, mình chẳng còn thời gian chăm sóc thớt.
Bạn yên tậm, con Tab nó báo như vậy nhưng thật ra vẫn sạc, chỉ có điều sạc chậm. Bạn có thể kiểm tra bằng cách để ý mức pin trước và sau khi gắn vào máy tính trong khoảng thời gian nhất định xem.
Sở dĩ như vậy là vì cổng USB trên máy tính không đủ điện áp cấp cho Tab theo đúng tiêu chuẩn bộ sạc.Trên máy tính có nhiều cổng USB, nhưng mainboard nào cũng chỉ thiết kế duy nhất một cổng điện áp cao (khoảng 500mA). Bạn có thể kiểm tra cổng nào trên máy tính là cổng đó, nhưng cách làm hơi dông dài. Tốt nhất là sạc thử bằng tất cả cổng USB nhé, rồi so sánh kết quả lượng điện được nạp vào pin trong cùng 1 đơn vị thời gian (vd: 15 phút). Bạn đừng để ý đến biểu tượng báo không sạc trên Tab làm gì.
Chờ mãi, tìm hoài mà trong và ngoài nước chưa ai chế biến rom mới cho Tab3 để vọc vạch. Mong các cao thủ cook hoặc mod rom sớm ra tay cho anh em đỡ buồn.
luisvu2411
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vinabanana e bị lỗi k nhận odin phải làm ntn bác
@luisvu2411 -Lỗi này mình bị nhiều rồi, có thể do mấy nguyên nhân: virus nhiễm từ thẻ nhớ hoặc máy tính sang, xung đột với driver của máy bảng hoặc smartphone của hãng khác (nếu bạn có nhiều thiết bị), cài driver chưa đúng... Và, có khi do cáp USB không tốt.
-Mình khắc phục bằng mấy cách sau đây:
-Cùng với bộ driver, bạn nên cài (hay cài lại) Kie, vì Kies sẽ cập nhật thêm bộ driver của Samsung.
-mở odin nhưng không đưa máy về download mod mà vẫn chạy android bình thường cho nó nhận driver (bạn nhìn ô COM sẽ thấy).
-đổi cổng USB.
-Nếu tất cả không được, bạn phải cài lại Windows hoặc mang sang máy khác mà làm.
-Cuối cùng: nếu bạn bó tay mà không muốn mất tiền oan cho thợ, thì hãy mang cả laptop và Tab qua mình làm hộ.
Cũng hi vọng cao thủ làm rom cho tab3 để vọc 😔
thqt1b
TÍCH CỰC
10 năm
Tab 3 8.0" của mình ko có mục Develovers , usb debugging. Kies + Odin ko nhận. thế phải làm sao.
thqt1b
TÍCH CỰC
10 năm
P/S: mình đã root thành công tab 3 8.0". Thanks thớt nhìu. Nhưng có 1 vấn đề, mình hàn toàn ko tìm thấy muc DEVELOPERS. Hoàn toàn ko thấy. Nên ko tìm dc USB Debugging. Sao lại thế nhỉ?
@thqt1b Đây là vấn đề chung của Android 4.2 đó các bạn!
Do nhà sản xuất giấu mục DEVELOPERS nên các bạn không tìm thấy tùy chọn USB Debugging.
Cách để mục này hiển thị rất rất đơn giản:

Trước tiên bạn vào phần Cài đặt (system setting), chọn mục About device (giới thiệu chung), bên bảng liệt kê, chọn mục Build number ở dưới cùng. Bấm vào đó 5 lần sẽ hiển thị mục Developer options, trong đó có chế độ USB debugging (gỡ lỗi USB).
Chỉ đơn giản vậy à.
Đag yêu em tab3 8.0 nhà mình nhưng vì mục đích sd của mình là lướt web và xem phim nghe nhạc thôi. Nên muốn hỏi thăm các bro xem khản năng load mạng của em nhà ta ra sao. Khi hết lưu lương tối đa cả gói mimax viettel có xem đc phim trên youtobe ko? Giải thích về câu hỏi tí là vì em cũng biết quan trọng là chất lượng đường truyền nhưng mà con xperia của em nằm bên con ipad 4 cùng dùng viettel mà nó chạy youtobe với xem tivi ầm ầm mà của mình thì chả hiện nổi cái hình. Quá hẩm
@truongco_209 mình đang xài tab 3 8.0 đây. nếu nhu cầu của bạn như trên thì e này rất phù hợp, RAM 1,5GB lướt web rất tốt, mình mở nhiều tab cùng lúc trên trình duyệt nó vẫn chạy mượt, khi hết lưu lượng gói mimax thì ipad i gì cũng tiêu thôi, mình xài hết gói này lướt web còn ko dc huống gì xem youtube (chất lượng 3G VN nó vậy rồi, mình dùng phầm mềm test băng thông < 1KB/s), nếu xem phim online bạn nên gắn thêm wifi. còn về game mình cài 1 số game nặng chạy mượt, các bạn có thể search youtube: samsung galaxy tab 3 8.0 gaming test xem sẽ rõ hơn[/quote]
dunglun
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác nào có em t311 này pm mình phát, mình ở SG nha
luisvu2411
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vinabanana e ở hà nội.bác ở đâu :p
@luisvu2411 Mình ở Sài Gòn. Hehe
cosanostra
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy e tự dưng bị lỗi này, mà e ko hề xoá bất cứ thứ gì cả, ko biết là do đâu, bác nào bị rồi thì chỉ e cách giải quyết với, chẳng lẽ lại phải factory reset, hixx...

Sent from my SM-T311 using Tapatalk 4
Đang ngóng Android 4.4 kitkat, nhưng chưa có thông tin cho em Tab 3 T311.
Phải quay về stock rom để đón gió. Hehe
anhbomnvq
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vinabanana Bác cho em hỏi? em muốn upfirmware về rom stock, nhưng tìm hiểu 1 số nơi trong phần Odin em thấy họ hướng dẫn tích nhiều cái khác nữa như ô "pit, bootloader, phone, csc" . Nhưng tại sao cách up của bác lại chỉ cần tích mỗi ô " PDA" vậy?
Em tải bản rom của bác về rồi nhưng đang phân vân quá, chưa dám làm.
Ai biết chỉ mình nhé! @mrlonelyangle
@anhbomnvq Hiện nay mình thấy rom gốc samsung chỉ có 1 file .md5 thôi, nên chỉ cần chọn phần PDA, mấy cái kia ko cần quan tâm
cosanostra
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không biết đến bao giờ mới có kitkat cho T311 đây, haizzzz

Sent from my SM-T311 using Tapatalk 4

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119