Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[ Samsung Galaxy Tab 7.0"] Cách cứu máy bị Brick khi up rom

Kenny
3/3/2011 4:13Phản hồi: 102
Thường khi bạn up fw sai quy trình hoặc mất kết nối giữa chừng thì con Gẫly Tab của bạn sẽ hiện hình Phone kết nối với PC và ko cách nào sạc hay vào đôwnla mode đc nữa, và như vậy thì k thể up rom và nếu để hết pin thì thực sự nguy hiểm, lúc đó bạn chỉ còn cách tháo máy, lấy pin ra và kích thôi, toppic này mình tổng hợp những cách cứu máy khi ko vào đc download mode và treo ko sạc pin được. Các cách dưới đây mình đã test nhiều lần và cách nào cũng hoạt động tốt, các bác nên đọc wa hết rồi hãy quyêt định làm theo cách nào nhé

Cách 1: Dùng heimdall thks bác jianqiang172

B1: Giải nén file vừa down về.
B2: Vào folder drive trong gói thư mục bác vừa down chạy file zadig.exe để cài driver cho máy của bác. Ấn vào đấy sẽ hiện ra 1 bảng, bác vào tab Option chọn List All Device. Sau đó ấn Install Driver.
B3: chạy cmd trên PC, tạo đường dẫn đến thư mục chứa Heimdall vừa down ở trên về.
B4: gõ câu lệnh heimdall close-pc-screen.

Cuối cùng là đợi cho nó reboot là vào được chế độ Download mode. Sau đó thì các bác dùng Odin để flash lại firmware nhé. Chúc các bác vọc tốt ^^
Cách 2: Cách này mình thấy đơn giản hơn, do bị hoài nên mò xem cách nào thoát khỏi cái màn hình quỷ ấy mà đỡ tốn thời gian, ở đây mình dùng Oldin 1.70 để up PIT vào máy.

_ Khi bị treo ở màn hình Mobile ....... PC thì bạn tắt máy, mở Oldin lên, lúc này máy sẽ tự mở lên và đảm bảo trên Oldin mục ID:COM đã sang màu vàng nhé, tất nhiên máy vẫn ko vào đc download mode, bạn chỉ cần chọn Mục PIT trong Oldin ( PIT nào thì tùy vào máy nhé tốt nhất cứ P1 là đc )
_ Nhớ chọn Re-Partion , Auto-Reboot và F.Reset time
_ Nhấn Start và chờ khoảng 1p máy sẽ tự reset lại, vậy là xong 😁. Các dữ liệu k mất.

Trên đây là 2 cách mà mình dùng để thoát khỏi màn hình quái quỷ khi up sai FW nếu có gì khàminh sẽ up date thêm .
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hôm trước mình cũng từng bị và cũng tự vọc mục help trong heimdall ra cách 1, mừng quá 😁
Voc nhu the nao up hinh cho ae hoc hoi

---------- Post added at 06:41 PM ---------- Previous post was at 06:38 PM ----------

bac giup minh voi vao cmd khong tim thay tap ti lam sao day
Giờ mới đọc được tin này.hê hê....đánh dấu phát lỡ đen đủi sau này. Then kìu chủ thớt...
Nghe bác Kenny nói sơ qua về Oldin thế này, em xin chịu. Vì đã download về rồi cài ra, khi cắm cab vào nó cũng có nhận máy đâu.
Đến bây giờ mà tắt máy rồi mở lại thì nó hiện ra hình chiếc điện thoại và cái máy tính, ở giữa là hình tam giác màu vàng và có dấu chấm than màu đen. Phải tháo pin lắp lại rồi cắm xạc, trong khi đang xạc thì mở máy mới vào được bình thường. Đau quá, nhưng vì nghịch nên không kêu to được.
Mong chỉ dẫn kỹ hơn bác ạ.
Thanks!
Kenny
CAO CẤP
13 năm
em xin nhắc lại, trường hợp còn pin, cắm cáp vào hiện hình kết nối pc và để thì cứ để nguyên, bật oldin và up thui, tự động reset máy và treo ở chữ galaxy tab nhưng bác đã có thể vào download mode, em làm thế này nhìu rùi, k sao đâu
Vậy thì sẽ thao tác lại, thưa bác Kenny là em bị dốt quá, không kiểm tra máy trước(*#1234#) mà cứ thao tác linh tinh đòi up DXKC1 trong khi máy đang dùng S5753EDXKD2 và S5753EOLBJJ5.
Nếu có kết quả thế nào thì em lại réo bác Kenny tiếp, để giúp em với nhé.
Thank bác nhiều!
Kenny
CAO CẤP
13 năm
ok bác cứ típ đi mình còn onl là sẽ giúp bác
mrphamceo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình up từ rom 2.3.3 về overcome 1.6.1 rùi up linh tinh đủ thứ, cuối cùng sau vài giờ nghịch ngợm nó ra cái lỗi này, ai biêt cách khắc phục không?

update media, please wait
E:Can't mount /dev/block/stl10
(Invalid argument)
E:copy_dbdata_media:Can't mount DBDATA:
your storage not prepared yet, please use UI menu for format and reboot actions.

Mình dùng heimdall rồi lại dùng odin3 1.7 up lại rom KM2, JK2 thì nó lại ra cái màn hình kết nối ĐT và PC không về download mode được
Hí hoáy up tiếp rom tại màn hình kết nối thì lại về được download mode, khởi động lại máy thì lại bị đứng ở chữ Samsung, không sao vào được.
Ai cứu với
P/S :đang sạc lại Pin cho chắc không hết Pin thì khổ 😔
Thưa các bác! Vừa rồi s5753E của em thử nghịch code *#197328640#và code gì đó để kiểm tra Pin, kết quả là phải gửi đi bảo hành vì lỗi pin luôn 3 vạch và cắm xạc báo đầy nhưng rút xạc là cạn kiệt.
Nay em lấy máy về rồi, kiểm tra trên KIES thì thấy nó báo như hình up ở phía dưới, nếu muốn nâng cấp thành fw S5753EDXKD2-S5753EOLBJJ5 thì nên thao tác thế nào ạ, làm sao mà không để gởi về nơi sản xuất để xử lý nữa ạ?
vythygiy
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hướng dẫn cụ thể cho mình "B3: chạy cmd trên PC, tạo đường dẫn đến thư mục chứa Heimdall vừa down ở trên về." là làm như thế nào? Vì mình thử ko được.

Theo cách 2 thì Com không chuyển màu vàng phải làm sao?

Thanks!
Ví dụ bạn có thư mục Heimdall trong ổ C thì gõ "cd C:\Heimdall" để nó di chuyển đến thư mục đó
vythygiy
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn bạn, mình đã giải quyết xong bằng cách 2. Nhưng rất có thể có lúc cần làm theo cách 1.
ROM tiếng Việt 2.2 nào là chuẩn nhất vậy? Có bác nào biết không?
Thắc mắc

Mình làm như cách 1 của bạn rồi, nhưng sau khi máy reboot lại mình vào ODIN để up lại FW thì không được vì ODIN không nhận được Driver từ máy mình..Còn trước khi thử theo cách bạn thì mình vẫn up bt nhưng bị lỗi này:
Update media, please wait
E: Can't mount / dev/block/stl10
(Invalid argument)
E: copy_dbdata_media: Can't mount DBDATA:
your storage yet, please use UI menu for format and reboot actions
copy default media content failed

p/s: mình dùng galaxy s i9000
Kenny
CAO CẤP
13 năm
mình nhớ k lầm thì cái này do bạn đang dùng rom cook với EXT4 mà up lại rom của hãng nên sẽ bị thế này. kiếm bản rom mới nhất up đi bạn
Hic, mới rinh em galaxy tab về là tập tành úp rom ngay, lần đầu úp rom em bị dính lỗi Mobile....PC😔 Do chưa úp xong mà em dời file rom nên dính liền😢
Làm theo cách 2 úp tới úp mà nó hiện cái Downloading mode hoài, ko tự khởi động lại...Làm em cứ tưởng là đi lun rồi chứ😢
Không ngờ tắt nguồn mở lại nó lên bình thường:sluggish: Mừng wá trời
máy mình bị treo ở màn hình galaxy tab samsung hoài mà ko lên đc pro nào cứu mình fat' với ....có ai ở tphcm ko ra tay dùm em ...
Có vào đc download mode và recovery mode nữa ko? còn vào được thì cứ phá đi, ko phải sợ!
Jake
TÍCH CỰC
13 năm
không vào được và cứ hiện hình may vi tính và điện thoại thì làm sao hả bạn
Jake
TÍCH CỰC
13 năm
ai bị tình trạng như trên nếu PC kg nhận gtab thì xạc pin 1 lúc rồi nối với PC để khoảng trên 20 phút là tự động nó connect thôi........rồi tiến hành như trên....1
Oh cuoi cung cung vao dc dowloadmode va up lai rom goc grenabird.hen that.
Posted by mobile
Jake
TÍCH CỰC
13 năm
mình thì kg biết làm cách nào cũng không được cứ bị két ở màn hình phone và computer đó vậy có cách nào fix kg mấy bạn.........
fotlan16
ĐẠI BÀNG
13 năm
hay quá cảm ơn bác
cách đầu tiên mình làm hoài ko được ...làm đúng các
trình tự
mình cũng bị tương tự, thank kenny
*** CHÚ Ý: Với HDH Window XP, Nếu làm theo cách 1 thì các bạn nhớ phải cài thêm "Microsoft Visual C++ 2010 redistributables" thì mới OK nhé. 100% thành công. Good luck !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019