Samsung Z: điện thoại đầu tiên chạy hệ điều hành Tizen

TDNC
2/6/2014 5:48Phản hồi: 292
Samsung Z: điện thoại đầu tiên chạy hệ điều hành Tizen

Hôm nay Samsung đã chính thức cho ra đời chiếc điện thoại đầu tiên chạy trên nền tảng Tizen mang tên Samsung Z. Máy có màn hình Super AMOLED 4.8" độ phân giải 720p, chip xử lý bốn nhân 2.3GHz, camera 8MP, 2GB RAM và pin 2.600mAh. Ngoài ra Samsung còn trang bị cho nó các cảm biến nhịp tim và cảm biến vân tay y như Galaxy S5. Máy sẽ được bán ra tại Nga trước và sau đó mở rộng ra các thị trường khác, thông tin về giá chưa được tiết lộ.

Tizen là một hệ điều hành nguồn mở có thể chạy được trên nhiều thiết bị, từ đồng hồ, điện thoại, tablet cho đến TV, laptop, camera và các thiết bị giải trí trong xe. Đây là một sản phẩm được phát triển chung giữa các hãng Linux, Tizen, Samsung và Intel. Samsung đã trang bị Tizen cho chiếc đồng hồ Gear và Gear 2 nhưng đây là lần đầu tiên họ trang bị nó cho một chiếc điện thoại di động.

Một trong những mục đích của Samsung trong việc phát triển Tizen đó là giảm bớt sự phụ thuộc của mình vào Google và hệ điều hành Android. Với Tizen thì giờ đây Samsung đã vừa có thể sản xuất phần cứng vừa được toàn quyền điều khiển phần mềm của máy, giúp họ tự chủ hơn trong việc tung ra các bản cập nhật và nhiều yếu tố có liên quan khác.

Samsung Z sẽ có 2 màu Đen và Vàng, bán ra vào quý 3 năm nay tại Nga và chưa có thông tin về giá. Cũng giống như các hệ điều hành khác, Samsung Z khi được bán ra sẽ có sẵn kho ứng dụng Tizen Store để người dùng cài thêm phần mềm.

Cấu hình chi tiết của Samsung Z:
  • Hệ điều hành: Tizen OS 2.2.1
  • Chip xử lý: Bốn nhân 2.3GHz
  • Màn hình: Super AMOLED 4.8" độ phân giải 1280 x 720
  • RAM: 2GB
  • Camera sau: 8MP
  • Camera trước: 2.1MP
  • Bộ nhớ trong: 16GB
  • Thẻ nhớ: microSD
  • Băng tần: 3G, 4G - LTE Cat.4 (150/50Mbps)
  • Kết nối: Wi-Fi a/b/g/n, MIMO(2×2), GPS, GLONAS, BT 4.0, NFC, IR
  • Kích thước: 138,2 x 69,8 x 8,5mm
  • Nặng: 136 gram
  • Pin: 2.600mAh
292 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mantico47
TÍCH CỰC
10 năm
Xấu vì kết cấu không tốt
longhus
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mặt lưng khá đẹp còn mặt trước quá bình thường.
alusism
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cảm nghĩ đầu tiên của mình...

@TYA chưa hẳn là anti sam đâu bạn, mà là anti bọn cuồng, giúp đỡ cho bọn đó sáng mắt @@
chứ giống giống 1 tí thì có chết ai đâu, ở đây chỉ muốn nói là sam ko còn tạo ra cái gì đó mới mẻ nữa rồi, 1 thiết kế hơi chán
@alusism chuẩn đấy nhìn quen quen mà =))
@alusism Mình cá với bạn cầm trên tay con Z tizen của samsung cảm giác thích hơn con này đấy.
@IS.Member.01 không so sanh ra tro71c ra sau mà thánh cứ nói sao chép thiết kế. không ra trước thì lấy cơ sở gì để so sánh. sao hàng của SS thánh thần cứ nhảy vào nói giống này giống nọ. sao của hãng khác thánh thần cứ im re.
ngộ, cuồng, bại, thiểu.... các thánh thần đã có đủ chưa?
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Nhìn cũng đẹp nhỉ 😃 Phiên bản màu đen vẫn đẹp nhất ^^
thêm 1 hệ điều hành mới. hi vọng nó sẽ phát triển để tăng tính cạnh tranh chứ đừng chết yểu
tự sản xuất OS là tốt vì mình có thể tối ứu phần cứng của mình nữa...Tizen cùng họ với Meego hứa hẹn hiệu năng sẽ tốt chứ k như Android..mình cũng đang chờ sailfish cho Nexus 5
An.nover
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không nói rõ tên Chip nhỉ
@An.nover thì mấy cty hợp tác vs nhau phát triển Tizen..mà trong đó Intel chuyên làm chip...từ đó khả năng đt Tizen của SS chạy chip Intel là rất cao. không thì Intel tham gia làm gì???
An.nover
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Boxukho9x Bạn ạ , Samsung nó cũng gia công và phát triển công nghệ Chip bạn ạ .
sinapro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@An.nover Samsung có thể dùng chip intell hoặc chip do chính họ phát triển ( đối với con Z này ) .Còn về Hệ điều hành Tizen thì như samsung khẳng định đó nó sẽ chạy trên mọi chip chứ không bó buộc vào intell hay ss
Là mình thì mình sẽ không mua em này, dùng android để có kho ứng dụng phong phú vẫn hơn. Tưởng tưởng mà xài Tizen rồi đến pdf, excel, word...không mở được rồi game có lác đác vài trò thì cũng nản.
tuan09d3
TÍCH CỰC
10 năm
@nmd273 Nó xài được ứng dụng của android đó bác.nên bác khỏi lo về ứng dụng;)
@nmd273 chạy đc apk hay sao ấy ! snap s800 mà lo gì !đâu như ai kia cũng cài đc apk mà chạy lag lên giật xuống !
BACkJ5
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nmd273 Mình nhớ là tizen dùng đc app android
đây là lí do ra con s5 androi nhìn thổ tả kia!!
Quá đẹp. Lâu lắm mới thấy Samsung có thiết kế đẹp vậy.
1 tí giống lg
cấu hình ko rõ là chip gì, có lẽ là 800 hay là 801 gì đó, ram 2gb, như vậy cũng có vẻ ok, nhưng 4,8" mà 720p thì ko phải là cao cấp rồi
có lẽ ra cầm chừng để khỏi bị nói là chết từ trong trứng cái tizen thôi nhỉ 😁
bác nào mua nhớ review vụ app nhá
@Mr Prince samsung ra đồ như thế để thử nghiệm hđh mới đó bác.k biết cái giá thế nào và chạy chọt ra sao thui
@kiếm ca tử quyết có lẽ như bạn nói đây chỉ là chuột bạch khảo sát mà thôi
nó vẫn chưa phải là siêu phẩm, ko pit tizen hướng tới đối tượng ng dùng nào
bình dân hay là cao cấp hay là đủ hết như android có từ bình dân tới cao cấp
trandinh135
ĐẠI BÀNG
10 năm
SAo cũng có 3 nút cơ bản như android vậy
một phong cách rất LG;)
@gundam_92 1 phong cách rất Lừa Gạt 😁 . Đùa chút chứ còn lâu mới bằng đc LG, nhất là em G3 😃
DK Master
TÍCH CỰC
10 năm
@manhmanh989 Cầm thử trên tay đi rồi biết G3 ra sao =))))))) !!!!

P/S: Đã cầm G3 trải nghiệm rồi.
con màu vàng đẹp vãi nồi!!
der_titan
TÍCH CỰC
10 năm
nhìn giống Eo Di
Tizen cũng yêu cầu phần cứng khủng quá. SS không tối ưu được HDH hay sao ấy nhỉ? Con đầu tiên mà như thế này thì các phiên bản nâng cấp thông số kỹ thuật mạnh phải biết.
xuankage
TÍCH CỰC
10 năm
@vnstockguru giả như nó mà có cấu hình tầm tầm thì lại có cmt đại ý: cấu hình thế này thì ma nào mua bla bla bla
@vnstockguru cũng có thể là mượn tizen để đánh bóng thương hiệu thôi, danh nghĩa đi đầu trong hệ điều hành mới cũng làm cái tên samsung có giá trị hơn mà
trong thời gian tới thì chưa bỏ android được đâu
từ năm ngoái tới năm nay tuyên bố hổ báo lắm về tương lai hđh mới mà ko ra dc con nào thì mọi ng sẽ nghĩ gì? ra con này để cầm chừng chứ ko ra thì mất mặt lắm
nói chính xác hơn thì cái điện thoại này là câu trả lời đối phó với những nghi vấn về tương lai của tizen thôi 😁
còn lâu mới đốn dc google đổ dc

samsung ko có khả năng về os hoặc là kém trong lĩnh vực này, thực tế đã chứng minh với bada đang huy hoàng với mấy em wave thì samsung đã bỏ ngang và chơi với android. lý do vì sao đang có thế trên cơ như vậy mà bỏ. mình thì chỉ nghĩ là samsung ko có khả năng phát triển lâu dài về OS dc

p/s chỉ là 1 chút suy nghĩ phân tích chém gió thôi :p
@vnstockguru không hẳn là do Tizen yêu cấu cấu hình mạnh mà chắc lý do đơn giản là samsung thấy phần cứng giờ con nào cũng khủng nếu ra 1 con mà thua kém về phần cứng thì chắc chắn ít người quan tâm
@vnstockguru
lý do đơn giản quá mà android đang thịnh nên samsung vẫn phát triển nó , còn tizen chắc là để phóng thân và phát triển cùng với những thiết bị đeo tay chẳng hạn
mặt trc giống Lte2 thế :eek:
mrcab
ĐẠI BÀNG
10 năm
Kho ứng dụng sẽ như thế nào nhỉ?
@mrcab mã nguồn mở giống android nên samsung chả lo đâu
okono
TÍCH CỰC
10 năm
Mặt trước giống con L9 thiệt luôn.

Xu hướng

Bài mới