Sense 6 Toolbox - Công cụ tuỳ chỉnh mạnh mẽ dành cho điện thoại HTC

vuhai6
27/6/2014 4:20Phản hồi: 51
Sense 6 Toolbox - Công cụ tuỳ chỉnh mạnh mẽ dành cho điện thoại HTC
tinhte_sense 6 toolbox_0.png
Sense Toolbox là một bản mod dành cho Xposed, hỗ trợ người dùng HTC One M8 có thể tuỳ biến rất rất nhiều trên chiếc điện thoại đang sử dụng. Thông thường chúng ta phải cài đặt khá nhiều những tuỳ chỉnh khác nhau từ nhiều nguồn khác nhau, nhưng với Sense Toolbox thì chúng đã được tập trung vào một chỗ cho dễ thao tác. Dựa trên nền Xposed nên điều kiện tiên quyết để cài đặt Sense Toolbox là máy bạn đã được root và đã cài đặt thành công Xposed. Ngoài ra, nguồn gốc Sense Toolbox là một thành phần của rom Android Revolution HD vì thế nó sẽ chạy tốt nhất trên bản rom cook này, nhưng bạn yên tâm với các rom cook khác (trên nền rom gốc - sense ui) thì nó cũng hoạt động được.

Để cài Sense Toolbox, trước hết các bạn cần vào topic gốc bên XDA và tải về phiên bản mới nhất, dạng file apk. Sau đó tiến hành cài đặt như bao ứng dụng bình thường khác là xong. Sau khi cài thì bạn cần phải kích hoạt Sense Toolbox trong Xposed. Chi tiết các bước cần thực hiện và tham khảo:
Như trên đã nói, lưu ý là bạn cần kích hoạt Xposed và stick chọn vào Sense Toolbox trong mục Module:
tinhte_sense 6 toolbox_1.png

Sau khi đã hoàn tất các bước chuẩn bị thì bạn đã có thể sử dụng Sense Toolbox được rồi, dưới đây là một số những tuỳ chỉnh hay nên dùng. Sense Toolbox có giao diện tiếng Việt và nút reboot nhanh ở trên thanh topbar. Để kích hoạt giao diện tiếng Việt thì bạn kéo xuống dưới và chọn vào Localization -> update (sau khi chuyển qua tiếng Việt thì ở trên ghi là Sense 5 toolbox Việt hoá, chỉ là câu chữ thôi vì nó vẫn là sense 6).
tinhte_sense 6 toolbox_2.png

Đến bây giờ thì bạn có thể bình tâm và xem thử xem có thể tuỳ chỉnh những gì rồi. Sense 6 Toolbox có hàng chục mod khác nhau cho bạn sử dụng. Dưới đây là một số tuỳ chỉnh tiêu biểu mà bạn nên sử dụng, mình sẽ đi từ trên xuống. Sau mỗi lần thay đổi thì cần khởi động lại để thay đổi được áp dụng.

Thiết lập giao diện - Các tuỳ chỉnh mà bạn nên sử dụng đó là:
  • Thanh trạng thái trong suốt
  • Kiểu đồng hồ: Mình chọn center clock (là đồng hồ ở giữa), hoặc có thể chọn luôn no clock để tắt đồng hồ đi
  • Thanh điều chỉnh độ sáng: chọn cái này để thanh điều chỉnh độ sáng hiện ngay ở trên khu thông báo
  • RAM sử dụng: chọn cái này thì khi vào khu recents app thì nó sẽ hiện mức tiêu thụ ram ngay ở phần mềm

Biểu tượng trên Statusbar - Phần này giúp bạn thay đổi toàn bộ icon trên thanh statusbar, nhìn lạ mắt hơn. Ngoài ra bạn cũng có thể chọn màu cho các biểu tượng này, mình thì mình vẫn dùng màu trắng. Trong lựa chọn còn có phần "Hide statusbar icons" để ẩn đi những icon không thích, như mình thì mình chọn ẩn icon chụp hình màn hình. Biểu tượng wifi cũng được chọn qua style 2.

Cũ trên - Mới dưới
tinhte_sense 6 toolbox_7.png tinhte_sense 6 toolbox_8.png

Sense Mods - Những thay đổi trong này đã Việt hoá rất rõ ràng nên bạn có thể làm theo được và mình không cần giải thích thêm. Ở mục này mình sử dụng Các cử chỉ -> Hành động trượt lên -> chọn Go to sleep. Vậy là từ giờ về sau trượt tay lên ở ngoài màn hình Home thì máy sẽ tắt màn hình. Bạn có thể làm tương tự với các hành động khác trong mục này.

Như vậy là HTC One M8 có nhấp đúp để mở màn hình và giờ thì được mod thêm trượt lên để tắt màn hình.
tinhte_sense 6 toolbox_9.png

Các phím điều khiển - Ở trong mục này có một lựa chọn rất nên dùng là "Small soft keys": làm cho 3 phím cảm ứng nhỏ gọn lại. Ngoài ra mình cũng dùng thêm 1 lựa chọn nữa là Nhấn giữ phím Back -> Hành động -> Go to Sleep: vậy là ở bất kì màn hình phần mềm nào thì cũng tắt màn hình nhanh được.

Quảng cáo

Cũ trên - Mới dưới
tinhte_sense 6 toolbox_10.png tinhte_sense 6 toolbox_11.png

Các Mods khác

APM - Lựa chọn này để thay đổi menu reboot, menu lựa chọn xuất hiện mỗi khi bạn nhấn giữ phím Power. Coi hình dưới đây sẽ giúp bạn hình dung rõ hơn.
tinhte_sense 6 toolbox_12.png

Trên đây là một vài lựa chọn tiêu biểu mà mình đã sử dụng, nếu bạn cũng sử dụng Sense 6 Toolbox thì chia sẻ kinh nghiệm với mọi người ở đây nhé 😃
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Shinnosuke
ĐẠI BÀNG
10 năm
Down về tét thử cho con m7 nào

Sent from my iPad using Tinhte.vn
handukims
TÍCH CỰC
10 năm
e ao ước có một cái cydia như trên iphone cho M8..và bây giờ đã có..mới lấy về hôm qua..và giờ bắt đầu trải nghiệm thôi...
Hôm qua băn khoăn vụ nhấn đúp để mở màn mà k có tắt màn..giờ đã có câu trả lời...
Head
TÍCH CỰC
10 năm
@handukims Venom Teams viperM8 mới là cái cydia mà bạn ao ước. Cái này chỉ bằng 40% so với venom tweaks thôi. Take a look.
Tiếc là ko còn xài HTC ^^
ukuru2p
TÍCH CỰC
10 năm
trượt lên tắt màn hình chỉ có tác dụng ngoài màn hình home thôi bác mod nhé !
@ukuru2p Bởi vậy mới thêm cái nhấn giữ Back để tắt đó 😃
ntrvietanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
chả dùng HTC bao giờ nhưng phải công nhận giao diện UI của HTC làm quá chuẩn
đẹp mê ly
G2 hay S4 chi cũng dùng lâu rồi :3
Mình thấy bên xda chỉ có các thiết bị htc là đc cái dev hỗ trợ nhiều từ rom cook cho tới các mod,đồ chơi cũng nhiều hơn các hãng khác.
cái này chỉ có HTC mới cài dc à??? Máy Android khác đã cài Sense 6.0 thì có chơi cái này dc ko @vuhai6
KJR
TÍCH CỰC
10 năm
@Head Mình xài qua Venom rồi đúng là rất nhiều tweak hay nhưng thấy hao pin hơn ARHD nên lại về dù ARHD đúng là ít tweak :D
Head
TÍCH CỰC
10 năm
@KJR Vậy là nhầm rồi bạn. Rom cho HTC pin ngon nhất là Insert Coin -> Viper -> ARHD. Thế mạnh của ARHD là luôn cập nhật rất sớm những update mới nhất từ HTC, bản thân rom này chỉ là Stock đã được root và gần như không thay đổi nhiều nên pin cùng lắm chỉ hơn stock một ít thôi -_-
KJR
TÍCH CỰC
10 năm
@Head nhầm gì mình xài thực tế ấy chứ. dù đã dùng thêm kernel elementalX 😁
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@Head Mình xài viper phát ngán rồi, h chuyển insertcoin đó thôi.
umumti
CAO CẤP
10 năm
Không phải chỉ có HTC mới có đâu. Nhưng trên HTC nhất là rom ARHD được hỗ trợ tối ưu tool này thì phải. Tiếc là M7 vừa ra đi. Thôi chờ 1 năm sau xem M8 giá khả quan hơn sẽ đón em về và dùng lại tool này. Em đề nghị mod làm một cuốn cẩm nang cho tool này, nhiều tùy biến để vọc lắm
ga_tan
TÍCH CỰC
10 năm
có nên đổi 5s lấy M8 ko nhỉ ?
@ga_tan Thích thì nhích thôi bác à, xài chán chuyển qua con khác, chán lại đổi tiếp

Sent from my D6503 using Tinhte.vn mobile app
ga_tan
TÍCH CỰC
10 năm
@volamtruyenky mà đổi ngang hay bù tiền bác nhỉ

Sent from my iPhone using Tapatalk
Mod note thêm là xposed chưa hoại động trên ART, nếu máy nào đang dùng ART sau khi cài xposed - install framework thì máy sẽ tự động chuyển về davik
@heobanhki Sam và htc thì chưa còn gg thì có (moto)
Head
TÍCH CỰC
10 năm
Mà e nghĩ nếu có thời gian thì anh @vuhai6 nên test thử bản Rom của Team Venom cho M8 rồi chia sẻ với mọi người đi anh. Theo kinh nghiệm của em thì lúc nào Viper cũng hơn ARHD một bậc, từ hỗ trợ, mod, mượt, ổn định. Đồ chơi cho Viper cũng nhiều hơn ARHD nhiều 😁
@Head Để làm hen :D
KJR
TÍCH CỰC
10 năm
Mình đang xài Rom ARHD 8.1 và đang chờ 9.0 Android 4.4.3. Bài viết rất chi tiết 😁
lenghia27
ĐẠI BÀNG
10 năm
Htc desire 500 chạy sense 5 chơi dc ko mod?
nhin chung thi ko co nhieu thay doi
Head
TÍCH CỰC
10 năm
@Moto 360 Theo bạn thì như thế nào được gọi là thay đổi rất nhiều !?
KIBO nhỉ ? Chỉ dành cho HTC ???
Cái này Em thuộc làu rồi 😁
Rất cảm ơn tác giả bài viết. Cần nhất thanh điều chỉnh độ sáng và thu nhỏ phím ảo.
CatOv3Mouse
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình thích những cái cử chỉ quá 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019