Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Siemens chế tạo cánh quạt gió dài nhất thế giới với chiều dài 75 mét

Didu
1/8/2012 4:6Phản hồi: 148
Siemens chế tạo cánh quạt gió dài nhất thế giới với chiều dài 75 mét

Với kinh nghiệm chế tạo quạt gió hơn 30 năm, Siemens vừa cho ra đời chiếc cánh quạt dài nhất thế giới dành cho những tuabin gió tạo ra điện. Siemens cho biết riêng chiếc cánh quạt gió B75 có chiều dài 75 mét, tương đương với sải cánh máy bay Airbus A380, trong khi đó, toàn bộ rotor có đường kính lên tới 154 mét khi hoạt động. Những cánh quạt siêu dài này bao phủ một diện tích 18.600 mét vuông khi quay, nó bằng diện tích của 2,5 sân bóng gộp lại.

Những tuabin gió này có nhiệm vụ chuyển gió thành động năng để tạo ra điện tại các vùng có nhiều gió. Với chiếc tuabin có cánh quạt dài 75 mét của Siemens, khoảng 200 tấn gió tác động vào cánh quạt này mỗi giây ở tốc độ gió 10 mét/giây. Tốc độ quay tối đa của cánh quạt dài 75 mét là 290 km/giờ và nó được lắp trên tuabin có công suất 6 mega Watt. Siemens cho biết cánh quạt này được chế tạo với quy trình IntegralBlade từ vật liệu sợi thủy tinh và gỗ balsa, nó được đúc liền khối vì thế không có đường nối, giúp cánh quạt vững chắc hơn. Ngoài ra, công nghệ Quantum Blade còn giúp trọng lượng của cánh quạt gió giảm 20% so với thế hệ trước.

Cánh quạt gió B75 hiện được lắp trên tuabin gió tại vùng bờ biển Osterild, Đan Mạch. Các tuabin gió tại đây khi đi vào hoạt động chính thức sẽ đủ cung cấp điện cho 1,8 triệu ngôi nhà tới năm 2017. Sau khi thử nghiệm thành công, Đan Mạch sẽ lắp đặt 300 tuabin này tại bờ biển Anh trong vài năm tới.

Nguồn: Gizmodo, Wired
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá hoành tráng.
Ghê quá, cái này gặp bão thì sao nhỉ 😁
@vuonganhquyen Gặp bão thì càng nhiều điện... đây là tua bin gió tạo ra điện mà bạn
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
@vuonganhquyen Nó mà gặp bão thì phát điện càng mạnh chứ sao bác, nếu nó còn trụ vững :D
kadata
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vuonganhquyen -Gắn thêm động cơ vào rồi gặp bão thì cho động cơ quay ngược chiều gió. Z là zừa cung cấp điện zừa đuổi bão đi chổ khác chơi 😃

Sent from GT-I9300 by using tinhte.vn
@vuonganhquyen lúc đó thì không phải đủ điện cung cấp cho 1.8 triệu ngôi nhà mà là hàng chục triệu ngôi nhà
Thật vĩ đại

Sent from my HTC Incredible S using Tinhte.vn
quanbau
ĐẠI BÀNG
12 năm
Phải là chuyển động năng của gió thành điện năng chứ 😁
hoamuop
ĐẠI BÀNG
12 năm
chỉ được cái đúng, tự động hoá hết thì các bác vẽ đâu ra tiền.
@hoamuop Các bác này chả hiểu cái bác lúc đầu nói gì cả...bác ấy chỉ ăn hối lộ ở đây là cái tiền để làm ra cái tuabin gió đấy ý.
hoành tráng quá
Khủng kiếp và khổng lồ thật
cứ gọi là ' Hoành tá điền' !
Năng lượng tương lai. Gió và gió..
Chờ làm xong đem thử sức với quạt Ba tiêu xem cái nào mạnh hơn.
Ặc ... 2 cánh cao gần bằng toà nhà cao nhất Việt Nam ! :eek: :eek:
ghê nhĩ. Nhìn chiếc xe chở cái cánh kia mà ..
chatnever
TÍCH CỰC
12 năm
Ôi, hồi bé mình cũng thích làm cái chong chóng to như thế này lắm.
Hay wa cong nghe bjo thich that
Hyper But
TÍCH CỰC
12 năm
Lắp máy cái máy ở VN, mùa bão tới thì tha hồ có điện mà xài :eek:
cuda123
TÍCH CỰC
12 năm
@Hyper But như thế điện sẽ rất nhiều mà ko sử dụng hết = lãng phí tài nguyên gió => ko làm hâhhahahaha
sophia8x
TÍCH CỰC
12 năm
tốc độ quay thì đơn vị là rpm (vòng/ph) chứ. chắc ý nói tốc độ dài ở điểm cuối cánh ah?
ngthanhngan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sophia8x tốc độ quay làm đêch gì liên quang tới tốc độ mà bác hỏi :tốc độ quay thì đơn vị là rpm (vòng/ph) chứ. chắc ý nói tốc độ dài ở điểm cuối cánh ah?
vậy chắc ý là bác mún nói cái gì?
sophia8x
TÍCH CỰC
12 năm
@ngthanhngan ah, mình đoán ý chủ thớt là như vậy. nếu bỏ chữ "vòng" thì hợp lý hơn.
ngthanhngan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sophia8x vay ma' ko noi ra~.Hiu?roi' ! He he.
dak.lord
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái này mà "chém gió" thì kinh phải biết. 😁
@dak.lord Câu nói hay nhất topic :D
[7ball]fide
ĐẠI BÀNG
12 năm
vốn đầu tư cao lắm bác với lại tốc độ hoàn vốn hơi chậm so với các mô hình khác nên "các ổng" chê =)), biển quê em cũng mới được vài cái
@[7ball]fide VN nghèo rớt mùng tơi, có bao nhiêu tièn mấy ổng vác ra nghìn năm thăng long rồi còn đâu, nghe nói gần trăm triệu đô? Giờ thỳ xăng tăng ầm ầm chỉ khổ mình thôi
Fire_Fly
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác này nói nghe dễ nhỉ!! Điều kiện gió đủ để có thể làm cái này hơi bị khó nuốt đó!! Có tiền đó, nhưng làm ra thu ko bằng chi thì sao??? Ai vào bù lỗ cho???
@galabuon Cái nhà máy điện mà bác làm như mấy cái xà lan cũ, thích thì bỏ túi 😁 . Nên nhớ ở đâu có hạt nhân thì ở đó đều chịu sự giám sát chặt chẽ của IAEA. Chẳng ai dám liều mạng vì tiền đâu.
Fire_Fly
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lutienphong2012 Đang cho chạy thử nghiệm mấy cái ở Ninh Thuận kìa bác, mà cái này cũng có ảnh hưởng tới môi trường nữa đó bác!!!
Fire_Fly
ĐẠI BÀNG
12 năm
@shady2501 =)) thế làm cái này xong lại bắt dân è cổ ra bù lỗ ah??? Tại sao lại có buôn lậu xăng, dầu???? Vậy cứ giáp biển là có gió lớn quanh năm???? Đồng ý VN có nhiều gió, nhưng làm mấy cái tuabin gió công suất không bằng 1 góc của cái tuabin của bác chủ thread lại ko có hiệu quả!! ><
vok
TÍCH CỰC
12 năm
@Fire_Fly em thấy bác ấy nói có phần đúng mà ...
sophia8x
TÍCH CỰC
12 năm
Các bác đừng chê VN, so sánh này nọ. Điện gió, sóng, thủy triều, mặt trời là loại năng lượng rất tốn kém ban đầu, chỉ phù hợp cho các nước cực kì phát triển muốn bv môi trường thôi. Các bác có biết giá thi công phần móng của 1 trụ như vậy ngoài bờ biển là bao nhiêu k?
@BlackMan Bác đừng có chém gió nữa. Muốn cho mấy cái rotor này quay được thì tốc độ gió lưu lượng gió phải đảm bảo, Việt Nam mình ngoài Bình Thuận ra thì không chỗ nào có gió ổn định, mà tốc độ gió tại Bình Thuận cũng chỉ đủ quay được rotor nhỏ bằng 1/3 cái này. Chi phí để xây dựng hệ thống phong điện đắt gấp mấy lần xây thủy điện, mà điện sản xuất ra thì ít hơn vài lần.
Tóm lại là phong điện chỉ dành cho những nước giàu. Thủy điện thì Việt Nam tự làm chủ công nghệ để tự xây được, nhưng ảnh hưởng môi trường vô cùng lớn, an ninh quốc gia không đảm bảo, nên chỉ là lựa chọn thứ 2. Việt Nam muốn ngon bổ rẻ không còn lựa chọn nào khác ngoài điện hạt nhân. Không biết gì về bài toán kinh tế thì im dùm cái.
@phuongarch 😃 Có lẽ bạn chưa bao giờ nghiên cứu tìm hiểu về năng lượng gió nên có nhiều lý lẽ ko chính xác như vậy. Bạn vào google đánh vào "tiem nang dien gio viet nam" thì sẽ biết phát biểu của bạn là đúng hay sai. Mình không có nói là phong điện đạt hiệu quả kinh tế hơn thủy điện, chỉ nêu ý kiến của mình là nên đẩy nhanh tốc độ phát triển phong điện ở VN vì nó là năng lượng sạch.Thiếu kiến thức thì có thể học nhưng khiếm nhã thì khó có thể cải thiện
ps:Bạn có thể bình luận thoải mái, tôi không bắt bạn phải im. Thân !
carlzeiss
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sophia8x Thủy điện cũng rất tốn tiền đầu tư ban đầu nha, nhưng chi phí bảo dưỡng vận hành thấp nhất
@BlackMan Bác đúng là chỉ biết mỗi GG, nên tham khảo thông tin mấy cuộc hội thảo phản biện nhé, em chẳng cần nói nhiều đâu. Tất cả mọi thứ chỉ được đánh giá là "tiềm năng". Vấn đề cần bàn ở đây là để tạo ra 1Mw phong điện đắt hơn rất nhiều so với 1Mw thủy điện, so với 1Mw điện hạt nhân lại càng đắt nữa. Những nước tư bản giàu đến như vậy nhưng chưa bao giờ đưa phong điện vào danh mục năng lượng chiến lược, chủ yếu là để phô trương công nghệ. Nếu phong điện thực sự rẻ và khai thác bền vững thì người ta đã xây dựng ồ ạt rồi. Còn nhiều nguồn năng lượng khác rẻ hơn.
Em không bắt bác phải im, nhưng bác nói thì nên có cơ sở khoa học một chút.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019