Siemens chế tạo cánh quạt gió dài nhất thế giới với chiều dài 75 mét

Thảo luận trong 'Khoa học' bắt đầu bởi Didu, 1/8/12. Trả lời: 148, Xem: 27086.

1. lhitvietnam

lhitvietnam Thành viên

Viêt Nam chắc phải hợp tác với Siemens mua cái quạt này, miền Trung nước ta gió nhiều đó.

2. 2ndFACE

2ndFACE Thành viên

Vĩ đại quá...mình thích xem những cái này..

3. angelo

angelo Thành viên

Chắc ý nói tốc độ trung bình của gió tại cánh, didu dịch cơ mà

4. angelo

angelo Thành viên

gió mậu dịch thôi

5. hoamuop

hoamuop Thành viên

Mình thử làm 1 phép so sánh xem, người việt nam luôn tích trữ của cải cho thế hệ sau, nhưng ở Mỹ lại khác, họ không để lại của cải cho con cháu mà sau khi chết họ đưa số tiền đó vào từ thiện, như vậy con cháu họ mới tự lập cuộc sống. Cái này có đổ lỗi cho nền giáo dục không? nên giáo dục của mình có dạy thì mọi người có nghe theo không?
    Lỗi của người việt nam chúng ta là luôn vun vén cho bản thân và người thân gia đình mình tạo nên tính ích kỷ và luôn tìm cách tích trữ của cải càng nhiều càng tốt dẫn đến nạn tham nhũng. theo mình nghĩ nguyên nhân sau xa là như vậy.

6. angelo

angelo Thành viên

Chả liên quan đ gì

7. kumperssor

kumperssor Thành viên

Với số tièn vinaline và vinashin làm thất thoát thì vịt nam là dc vài cái ấy

8. thanhhoangc

thanhhoangc Thành viên

Siemens từ bỏ sx điện thoại vì nó nhỏ wa, giờ chuyển sang làm cái này nhìn cho nó hoành tráng :p

9. bacdvn

bacdvn Thành viên

Khi nào nhà máy phong điện ở Bình Thuận mới có được những cánh quạt này. chừng đó nước ta khỏi lo thiếu điện.

10. shady2501

shady2501 Thành viên

bác nói hay quá, thế xăng dầu ai bù lỗ, chính từ những đồng lương ít ỏi của chúng ta đấy ạ...xuống thì chả nhiêu, thế giới xuống thì mình vẫn ko xuống thậm chí còn tăng(mới đây thôi)....viện lý do thế giới tăng, dậy thế giới giảm thì sao ko giảm....bác nghĩ sao mà bảo:"Điều kiện gió đủ để có thể làm cái này hơi bị khó nuốt đó" có học địa không, 1 đất nước 3 mặt giáp biển mà bảo thế....chỉ có lý do là công nghệ còn hạn chế như bác vuduyhong thì em còn chịu.....em nói thiệt với bác là tiền nước mình chả thiếu đâu ạ...chỉ là do mấy ổng chịu bung cho dân hay bung cho gái với cái bụng của mấy ổng thôi...

11. thanhtuando90

thanhtuando90 Thành viên

làm cái này thì tiền đâu xây nhà cho mấy ổng... nhất là tụi EVN thà mua điện mắc bên TQ còn hơn mua điện giá rẻ mạt của VN (khác nào tiếp tay cho giặc) . thà để dân chịu khổ còn hơn để nó chịu lỗ mà. chán thật

12. watamela

watamela Thành viên

theo bạn không phải do ý thức của người việt mình kém thì là gì? một nền giáo dục tốt ? nếu thế bạn đừng có đút lót thầy cô dù là học kém hay trường kém, dân chủ tốt ? bạn đã làm một công dân tốt chưa đã vì thủ tục lằng nhằng mà làm dịch vụ ngoài chưa ? cái đó ko do ý thức của con người thì là cái gì. ko có đút lót chạy chọt thì làm gì có nhận hối lộ, ai cũng chấp hành theo luật pháp dù là thủ tục còn nhiêu khê này nọ thì có cái gọi là phong bỳ hóa ko. bạn thử ngẫm lại xem nhé. ý thức của người dân nói lên xã hội đó có văn minh hay ko thôi.

hakkinen thích nội dung này.
  13. phuongsd

phuongsd Thành viên

Đùa 1 thủy điện bình thường sản xuất được 250 > 300 MW, vốn 7000 tỷ đồng, còn gió 1 trạm 1MW tốn 1,3 triệu đô, tính ra 300 triệu đô cho ~320 MW điện = thủy điện tuyên quang nhà mình.
    Vậy gió rẻ hơn chứ nhỉ??? hả??????

14. shady2501

shady2501 Thành viên

đúng, ý thức của người VN là nguyên nhân chính thôi...cứ nhìn sang người nhật xem, họ có gì không, 1 đất nước suốt ngày động đất, sóng thần, bão lũ, đã thế không có cả tài nguyên gì đáng kể...họ cũng là người da vàng như người VN thôi dậy sao họ lại được như bây giờ....câu trả lời là do ý thức trách nhiệm của họ...tàu điện ngầm sập....bộ trưởng giao thông vận tải lập tức từ chức trong khi ổng có xây cái đó đâu, ổng có thầu đâu, ổng chỉ duyệt thôi....còn vn thì sao nếu mà xảy ra thì đổ lỗi là do thầu kém, rút ruột, tham nhũng trong khi mấy ổng ăn trong đó ko....

hakkinen thích nội dung này.
  15. baotuan

baotuan Thành viên

Đệch, cái này mua vài cái về đặt ở tinhte thì tha hồ mà bán điện cho EVN nhá =)). Việc hoàn vốn sẽ vô cùng nhanh do gió ở tinhte mạnh như bão vậy đó, có thể hoạt động tối đa công xuất, ko khéo gãy cánh như chơi=))

Trước khi làm mấy cái nài người ta cũng nghiên cứu kỉ lắm, cái chổ đặt cái quạt này phải có lượng gió liên tục, theo một chiều nhất định và gió quanh năm, nghiên cứu ăn dầm ở đề đó cả năm trời mới xong, đôi khi nhiều chổ ko dc thì lại phải bỏ. Vất vả mà chi phí làm mấy cái này cao ngất Trường Sơn, hoàn vốn thì ko biết niên nào luôn, thanh ra mấy nước giàu nó chơi thôi. Chứ như VN ta thì làm cái thuỷ điện cho nó lành, vở đập tính sau =))

16. binhbhiu

binhbhiu Thành viên

to vãi

17. sophia8x

sophia8x Thành viên

Hiểu sao ra được tốc độ gió vậy bác? mà bác có biết tốc độ gió mà 290km/h nó khủng khiếp cỡ nào k? Haizz...

Nếu bác có thời gian đọc thêm cái này cũng hay nè (k có ý j bậy đâu nha, cũng mới biết luôn đó)
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Thang_sức_gió_Beaufort

////// thích nội dung này.
  18. ngthanhngan

ngthanhngan Thành viên

19. ngthanhngan

ngthanhngan Thành viên

khi quat quay dc 1 vong' thi' moi diem € canh quay deu quay du? 1vong' chu co cho nao' quay 1/2 vong' ma bac noi the? :p (sr post qua dt viet co dau ko dc)

20. nmqhuy

nmqhuy Thành viên

VN đúng là thừa năng lượng gió, nhưng tốc độ gió trung binh trên 5m/s thì điện bán ra mới bắt đầu có lời, mà tốc độ đó thì VN ko phải đâu cũng có.