Siêu máy tính Jaguar được nâng cấp với GPU NVIDIA Tesla, đổi tên thành Titan

Duy Luân
29/10/2012 10:3Phản hồi: 90
Siêu máy tính Jaguar được nâng cấp với GPU NVIDIA Tesla, đổi tên thành Titan

Phòng thí nghiệm quốc gia Oak Ridge trực thuộc bộ năng lượng Hoa Kì vừa cho biết họ đã tiến hành nâng cấp siêu máy Jaguar của mình, đồng thời đổi tên nó thành Titan. Hệ thống này có khả năng thực hiện 20 triệu tỷ phép tính dấu chấm động trong mỗi giây, tức 20 Petaflops, nhờ sử dụng sức mạnh của những GPU NVIDIA Tesla K20. Như vậy, Titan mạnh hơn Jaguar đến 10 lần nhưng mức độ tiêu thụ năng lượng được giảm xuống, không gian cần thiết cho máy hoạt động cũng được thu nhỏ hơn. Titan sẽ giúp phòng thí nghiệm nói trên dự đoán nhanh và chính xác hơn những biến đổi của khí hậu, dự báo thời tiết, phục vụ nghiên cứu những thứ liên quan đến năng lượng hạt nhân, khoa học vật liệu, máy móc và nhiều lĩnh vực công nghệ khác.

Cụ thể hơn, 90% sức mạnh tính toán của Titan đến từ các GPU Tesla K20 vốn được xây dựng trên kiến trúc Kepler của NVIDIA. Mỗi một "nút" trong hệ thống của Titan sẽ có 1 GPU Tesla và 1 CPU AMD Opteron 6274 16 nhân và có tổng cộng 18.688 "nút" như thế. 299.008 nhân CPU sẽ đảm nhiệm quá trình mô phỏng, còn những tác vụ nặng hơn thì đưa cho GPU xử lí, từ đó giúp tối ưu hóa tốc độ và độ chính xác cho hệ thống. Jeff Nichols, trưởng bộ phận điện toán và khoa học tính toán của phòng thí nghiệm cho biết "việc kết hợp CPU và GPU trong một hệ máy tính cần ít điện năng hơn là giải pháp chỉ dùng những con CPU", đồng thời giúp giảm lượng khí thải CO2.

Quá trình phát triển Titan đã bắt đầu diễn ra cách đây 2 năm khi ban lãnh đạo Oak Ridge quyết định nâng cấp chiếc siêu máy tính đã từng dẫn đầu thế giới hồi năm 2009. Ngoài những GPU nói trên, Titan còn được bổ sung thêm nhiều module máy tính và sở hữu dung lượng bộ nhớ (RAM) tổng cộng là 710 Terabyte, tuy nhiên nó vẫn nằm gọn trong 200 cabin của Jaguar. Titan cũng sẽ được mở cửa cho một chương trình khoa học khác liên quan đến việc thử nghiệm và nghiên cứu ảnh hưởng của việc tính toán theo phương pháp mới (có tên là INCITE). NVIDIA tiết lộ thêm rằng những gì họ học được trong quá trình xây dựng Titan cũng sẽ giúp ích cho việc phát triển card đồ hoạ của họ trong tương lai.

90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mewkuli
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khiếp nhỉ .Nhìn lại máy mình thấy mất tự tin
@mewkuli sợ gì, voi để kéo gỗ nhưng mèo lại bắt được chuột
hieucocc
TÍCH CỰC
11 năm
máy này "chơi được" pikachu vs bắn trứng hok nhỉ?
@hieucocc Lần nào cũng gặp mấy câu hỏi nhảm nhảm thế này >"<
@hieucocc ko
@hieucocc nó có hdh riêng chứ có phải cài win đâu mà chơi dc :p
@hieucocc CÂU HỎI MUÔN THỦA =))
hello020389
ĐẠI BÀNG
11 năm
Titan mạnh hơn Jaguar đến 10 lần, năm 2012 như vậy thì tương lai còn nhanh nữa , nên nhớ cách đây 5 năm thì pentium 4 còn hot 😁
Quái vật
Nói thật "siêu máy tính" với cấu hình khủng thế này mình chả biết tác dụng của nó là gì:oops:
@cù trọng xoay Chẳng liên quan.
Chiến tranh phải xem lại tình hình thực tế, thời thế... Ngồi đó mà đọc lịch sử tuyên truyền rồi thủ dâm tinh thần thì ko thắng đc đâu.
@dovanlinh1812 ừ há bạn thành phố nào vậy giải thích mình đc ko ?? mà cho hỏi bạn là người ở đâu thế Thanh Hoá 36 à 😁
Xem chiến sự trên "giường" k lag đâu mà lag mắt hehe
lấy máy tính này chơi game pikachu hay đào vàng dc ko vậy😁,sao ko lấy CPU intel mà lấy AMD hok lẽ intel dõm hơn à:D
@ruacontrenbien Trong thị trường CPU dành cho máy chủ và siêu máy tính thì dòng opteron của AMD khá được ưa chuộng đó bạn, ngoài sức mạnh xử lý còn rất nhiều yếu tố khác để cân nhắc khi lựa chọn CPU trong lĩnh vực này chứ không đơn giản như đối với máy tính cá nhân đâu.
@ruacontrenbien Chip Intel ko là ông kẹ trên thị trường máy Chủ đâu. Số 1 vẫn là IBM với Chip Power, hệ thống Mainframe của họ Vẫn chưa có đối thủ
@ruacontrenbien đơn giản là AMD rẻ hơn mà có thể xử lý tốn hơn về 1 mặt naÒ ĐÓ,nhà mình thì xài intel,đọc tên dễ,chứ AMD chả bik đọc tên dòng chip ssao.
losbancos
TÍCH CỰC
11 năm
khủng quá ta!! bao h vn có em này phục vụ nghiên cứu thì lúc đó thế giới đang ở đâu ko bít 😁
Thường các siêu máy tính hay dùng để dự báo thời tiết hoặc dùng để làm phim.
@manhcuongc88 dùng để nghiên cứu vật lý nguyên tử, chứ làm fim thì ko có đâu😕
@dollydon2711 bạn tìm hiểu lại đi, ai bảo làm phim ko cần đến siêu máy tính.
@manhcuongc88 làm phim,với nhưng phim cần kĩ xảo,3d hay hiệu ứng mà đời thực ko đáp ứng hay hoàng tráng hết dc,thì rất rất cần 1 siêu máy tính làm phần hiệu ứng,càng mạnh thì hiệu ứng xử lý trên máy tính tốt,giúp cho hiệu ứng chân thật và sống động hơn
@manhcuongc88 cái siêu máy tính của làm phim thì không còn là siêu của hiện tại. mà kết cấu jong 1 siêu máy tính, nhưng công suất làm việc thì ko bao h nằm trong top ten siêu máy tính được. đơn giản là mấy bác công nghệ làm fim cũng ghép nhiều chip lại với nhau, vai tram chíp chẳng hạn, đó cũng gọi là 1 siêu máy tính (siêu máy tính mini). chứ hàng khủng cỡ này ai cho nó làm phim kịch làm ji😕
khi nào việt nam mới làm dc 1 em thế này nhỉ ;)
@vanduc1602 Khi nào không còn những cmt như pố nữa thì Việt Nam có super computer mạnh gắp 4 lần máy của mĩ
Siêu máy tính này nghe đồn bị siêu máy tính của chú khựa bỏ lại phía sau rồi thì phải
máy tính phát triển có thể đoán trước được cả tình hình trính chị của mỗi nước
menx
TÍCH CỰC
11 năm
Đúng là quốc gia phát triển, rất quan tâm đến môi trường.
heliosy
TÍCH CỰC
11 năm
@menx làm cái này ra chủ yếu để dự báo thời tiết thôi bạn ^^!!
ngoài ra còn dùng để render phim nữa, mấy phim như Transformer là dùng mấy máy này để render hết
còn mấy cái công dụng khác thì như bài viết nói rồi đó 😃
menx
TÍCH CỰC
11 năm
@heliosy Bác ko đọc nó chạy nganh hơn và tiêu thụ tốn ít điện hơn đó ah?
Mr.Quysanta
ĐẠI BÀNG
11 năm
Việt Nam rồi cũng sẽ có!
zippi
TÍCH CỰC
11 năm
con này mà mở Mario lên

start 1 phát là nó giết xong trùm, cưới công chúa và đẻ hoàng tử lun goy`

^^ :troll:
SAKI.BUN_LP
ĐẠI BÀNG
11 năm
có cái thứ này em sẽ chơi game PIKACHU suất !
Máy này để cho obama chơi đế chế với fb đây mà
Bác nào benchmark thử máy này xem 😁
@v.m.quang :Dchưa có phần mềm nèo chấm nổi con này, có môn chấm vài nhân rồi nhân lên.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019