Siêu tối ưu tiết kiệm pin cho Android

minhgiaohuusu
20/1/2013 17:31Phản hồi: 15
Đầu tiên, mình xin giới thiệu mình là noob+ (nghĩa là trên noob tí, noob + thích ngâm cứu, xóa đi cài lại, chăm lên diễn đàn, thử hết mọi thứ). Mình đang dùng điện thoại Sky 770k chạy rom stock 760s. Dùng điện thoại Sky 770k mình thấy hay, vì với tầm tiền như vậy, 770k là mượt nhất trong dòng Sky trước 830. Hơn nữa còn mượt hơn chút so với người anh em 760s (không hiểu sao như vậy, rõ ràng cùng thiết kế mà!!!). Đấy là chưa kể nó còn cho các hãng có tên tuổi “hít bụi” như: LG LU6200, Sony Xperia S, Samsung Galaxy Note LTE, HTC Sensation v.v... (đều chạy cùng loại chíp đồ họa Andreano 220) (Nguồn: glbenchmark.com). So sánh vậy thôi các bạn đừng ném đá, mỗi dòng máy có ưu điểm riêng, không nên bàn kỹ.

Giờ đi vào chủ đề chính chia sẻ cách mình tiết kiệm pin. Chủ đề này đã được nói nhiều. Mình chỉ đưa vào những điểm mới rút ra từ kinh nghiệm thực tế. Nhờ cách tiết kiệm pin, máy mình để cả đêm chỉ mất 2% thôi!!!

Yêu cầu:
- Máy đã root
- Cài Titanium Backup Pro, Set CPU, Battery Calibration, File Explorer
- Chỉ dành cho những bạn thích ngâm cứu, mầy mò Titanium, Set Cpu, Battery Calibration, v.v… (để đỡ hỏi chi tiết những điều các thread khác đã giới thiệu rất chi tiết)

1. Dùng rom stock + root
Thử nghiệm với ĐT của mình, mình đã từng dùng thử khá nhiều bản cook. Có những bản đã chỉnh sửa mặt này mặt nọ nhưng vẫn còn những lỗi khó chịu. Sợ nhất là có bản overclocking CPU lên đến 1800 MHz (Mặc định Sky 770K của mình là 1500 MHz), làm máy chạy nóng và hao pin, ảnh hưởng tuổi thọ. Rom stock rất ổn định lại do các nhà lập trình được trả tiền để ngâm cứu ra, đã dày công tối ưu hóa các mặt, tội gì đi xài đồ cook chùa miễn phí. Rom cook theo mình là chỉ nên xài chơi cho vui thôi, cứ stock mà dùng.

2. Sử dụng Titanium Backup đóng băng các app không dùng hoặc ít dùng.
Trên máy android, nhiều apps mặc dù đã đóng nhưng vẫn chạy ngầm, đặc biệt là chạy ngầm để dò kết nối mạng lấy data về. Như vậy vừa tốn pin vừa tốn tiền net, nhất là 3G. Nhiều khi bạn chỉ muốn vào 3G xem chút kết quả xổ số chẳng hạn. Thế là ào ào các loại quảng cáo, rồi thì email, play market thì đòi cập nhật các apps, map thì tìm địa điểm, rất khó chịu!!! Kể cả khi bạn không dùng mạng hoặc tắt màn hình các apps này vẫn chạy ngầm. Đây là nguyên nhân lớn khiến máy bạn càng cài nhiều chương trình càng tốn pin, nhất là các chương trình miễn phí.

Để giải quyết, mình đã dùng đến cứu cánh là Titanium Backup Pro đóng băng hết các apps không dùng thường xuyên. Cách làm này không phải là mới. Đã được thảo luận nhiều ở các forum, nhưng với mình thì xử lý mạnh tay hơn. Đại loại thế này:
- Đối với các app Hàn, đóng băng không thương tiếc. (Nên tham khảo trước nên đóng băng app nào vì đã có thread hướng dẫn rất chi tiết)
- Loại bỏ hết tất cả các loại tự động update, các kết nối tự động trong các apps.
- Đóng băng cả những app cần thiết nhưng dùng không nhiều lắm như Market play, Google map, Gmail v.v… Lúc nào cần thì rã đông 5 giây là chạy lại ngon lành. (Các loại bản đồ luôn hao pin kinh khủng, là đối tượng đóng băng số 1 của mình, máy mình còn chạy cả Sygics nữa cũng đã đóng băng luôn).
- Cẩn thận với những app miễn phí. Hạn chế càng nhiều càng tốt. Chúng liên tục chạy ngầm để xem máy bạn đang vào mạng thì kết nối để tự down quảng cáo về. Vừa tốn pin vừa tốn tiền.
- Vào Setting->System->Tích vào Show CPU usage xem app nào thỉnh thoảng lại chạy ngầm thì cũng đóng băng luôn (Nhưng rất cần bạn cẩn thận và có kinh nghiệm với những app và service của hệ thống, đóng băng nhầm thì máy nghỉ luôn đó)
Một số app cần thiết khi cần dùng lại thì rã đông chạy ngay sau vài giây. Các bạn nên đóng băng thôi nhé, không nên uninstall, biết đâu có lúc cần. Cách đóng băng các app thì tùy từng máy nên mình không liệt kê, với lại danh sách dài quá, liệt kê không hết, để phần các bạn tự mày mò.

3. Dùng Set CPU để giảm tốc độ CPU
CPU của các dòng smartphone đời mới đều rất mạnh, mà đã mạnh thì luôn tốn pin. Mình thấy một số bạn cho rằng nên để CPU Max luôn ở khoảng 1000 MHz. Mình rất không đồng ý. Rõ ràng bỏ tiền mua máy 1500 MHz mà cứ luôn chạy ở 1000 MHz thì thật đáng tiếc.

Quảng cáo

Theo mình, cần phải đặt chế độ cho CPU một cách hợp lý, tức là lúc cần thì chạy full tốc độ, nhưng đặc biệt là lúc không sờ đến máy thì máy cũng vào trạng thái thoi thóp, giảm thiểu tốn pin.
Vậy mình làm thế nào? Với Set CPU mình đặt nhiều chế độ CPU khác nhau thông qua việc sử dụng các profile. Quan trọng nhất là khi màn hình tắt, CPU chỉ chạy ở chế độ thoi thóp, nhưng khi đã Unlock hoặc cần gọi điện thì cho CPU chạy tối đa luôn để máy chạy mượt. Thêm vào đó là đặt tốc độ thích hợp cho từng app thường dùng. App nào cần mượt, app nào không cần lắm là tùy ở các bạn. Ví dụ ở máy mình thì làm như sau:
- Profile 1: Khi màn hình tắt, tức là lúc mình không dùng, CPU chạy ở mức thoi thóp thôi.
Screen off CPU 192/192 Powersave Priority 50
- Profile 2: Khi gọi điện, CPU chạy hết công suất thiết kế (Profile này dùng để dự phòng khi bạn đang dùng ứng dụng có giảm tốc độ mà có cuộc gọi đến thì máy phản ứng nhanh ngay).
In call 1512/192 CPU Ondemand Priority 48
- Profile 3…n: Đặt tốc độ riêng cho từng ứng dụng mà bạn dùng thường xuyên. Cái này tùy bạn nhé. Bạn hay dùng ứng dụng gì thì đặt tốc độ cho ứng dụng đó. Như mình hay dùng đọc truyện (không cần CPU chạy nhanh lắm) thì đặt 382/192, chém dưa thì đặt 1026/192 v.v…:
Profile 4 App Amazon Kindle CPU 384/192 Ondemand Priority 47
Profile 5 App Fruit Ninja CPU 1026/192 Ondemand Priority 46
v.v….
- Profile n+1: Khi bắt đầu đụng đến máy, màn hình sẽ bật, thì chạy luôn hết full tốc độ
Screen on CPU 1512/192 Ondemand Priority 35

Quảng cáo

Đặt như vậy vừa tiết kiệm pin tối đa, vừa đảm bảo khi máy chạy là CPU đạt tốc độ full luôn, thế mới đã. Quan trọng nhất trong cách làm này là ở Profile 1. Nếu bạn để máy trong trạng thái chờ mà CPU cứ giã đều 1592 thì quả là lãng phí pin.

Profile Screen On được kích hoạt khi bật màn hình, mình để độ ưu tiên nhỏ nhất để nếu chạy apps có đặt tốc độ thì chuyển sang chế độ đã đặt riêng cho apps. Khi đóng apps thì lại trở về tốc độ full của Screen On.

Ở đây có thể có bạn sẽ hỏi tại sao không thêm 1 profile giảm tốc độ CPU khi pin còn ít (<20% chẳng hạn). Cái đó tùy bạn, nhưng mình thì không đặt, mình muốn để tùy tình hình. Nếu pin ít quá, thì tự mình tắt màn hình để CPU chạy ở mức thoi thóp là được rồi. Hoặc là khi đang chạy ứng dụng, tuy sắp hết pin nhưng sạc để ngay bên cạnh thì cần gì giảm tốc độ CPU đúng không?

4. Không dùng thêm các phần mềm tiết kiệm pin
Chà, cái này dễ gây tranh cãi đây. Mình đã dùng thử nhiều app tiết kiệm pin (Juice Defender Pro, Battery Saver Pro…). Nhưng kết quả là xóa đi còn tiết kiệm hơn. Có lẽ các phần mềm này chỉ dùng cho những người ít “voọc”, mua máy xong có gì dùng nấy, mọi thứ đều thích được tự động hóa. Còn khi áp dụng những cách của mình đã nêu thì thực tế cài những phần mềm tiết kiệm pin trên hầu như không hiệu quả, lại tốn thêm pin để chính bản thân các app tiết kiệm pin chạy ngầm.

5. Dùng AndroidWall ngăn chặn vào mạng ngầm. Tắt wifi, 3G khi không cần thiết
Đóng băng các apps chưa phải là giải pháp triệt để. Còn nhiều apps ta buộc phải để lại để dùng thường xuyên. Mà đã để lại thì khó tránh việc các app này chạy ngầm, cứ thấy có mạng bật lên là ào ào tự kết nối để lấy data, bất kể bạn muốn hay không muốn.
Giải pháp của mình là dùng AndroidWall, là phần mềm khá hay. Nó cho phép bạn chọn những app nào được truy cập wifi hay 3G. Nó hoạt động giống như một tường lửa, chỉ app nào bạn cho phép mới được kết nối tránh cho bạn hao pin, hao tiền khi lướt web.
Lưu ý ở đây: Nên dùng bản đóng tiền hoặc cr*ck nhé, bản free của nó cũng vào mạng down quảng cáo về như thường.
Việc tắt mạng khi không cần thiết thì khỏi nói rồi. Đặc biệt là 3G, rất mau hao pin. Cái này có lẽ mình khỏi nói thêm, đã nêu nhiều ở các thread rồi.

6. Căn chỉnh lại pin (Battery Calibration)
Đa số máy bị lỗi pin không báo chính xác dung lượng pin hiện có. Không chỉ các máy vừa flash lại rom, mà cả những máy chúng ta dùng hàng ngày. Nguyên nhân là do tập tin /data/system/batterystats.bin vì nguyên nhân nào đó bị sai thông tin. Nghĩa là bạn sạc chưa đến 100% dung lượng pin thì máy đã báo đủ 100% rồi. Hoặc khi máy bạn còn đến 5% mà máy lại cho là 0% rồi tắt phụt luôn. Điều đó làm giảm thời gian máy chạy cho mỗi lần sạc.
Hướng giải quyết của căn chỉnh lại pin là xóa tập tin đó và tạo mới lại nó chính xác hơn. Người ta khuyến cáo máy của bạn nên căn chỉnh pin sau khi up rom hoặc cứ làm vài tháng 1 lần.
Để căn chỉnh pin, thuận tiện nhất là sử dụng app Battery Calibration miễn phí sẵn ở Play market. Cách sử dụng coi như bạn đã biết rồi nhé, hướng dẫn có nhiều rồi. Dưới đây mình giới thiệu 3 cách căn chỉnh pin.

- Cách đơn giản (Khá chính xác, nhanh):
1) Cắm dây sạc vào điện thoại
2) Đợi đến khi sạc đầy 100%
3) Chạy app, bấm vào nút Battery Calibration
4) Tháo dây sạc ra

- Cách phức tạp: (Đây là cách mà diễn đàn của Tây giới thiệu (nguồn: droixforums.com). Được cho là đem lại kết quả chính xác hơn, mức 100% có mV cao hơn. Mình thấy hay và về lý thuyết thì khá hợp lý, nhưng chưa thử vì thấy cách đơn giản cũng tạm đủ rồi, xin giới thiệu cách này luôn!!!)
Nên nhớ là máy của bạn cần phải root.
1. Trong khi máy đang chạy Android, cắm sạc đến 100% và vẫn giữ nguyên sạc nối với điện thoại.
2. Dùng File Explorerxóa file /data/system/batterystats.bin
3. Mở nắp sau điện thoại
4. Nhấn giữ nút Power và chọn khởi động lại bình thường (Restart)
5. Khi màn hình màu tối đen đi và các đèn LED đều tắt, hãy tháo pin ra (trước khi bạn thấy logo M khởi động).
6. Điện thoại sẽ vẫn khởi động mà không cần pin (Theo tác giả thì thường là như vậy)
Lưu ý: Tập tin Batterystats.bin được tái tạo lại vào thời điểm xuất hiện logo M - mặc dù pin đã được tháo rakhỏi điện thoại.Đến đây, nếu điện thoại của bạn khởi động như mô tả thì chuyển sang bước 8.
7. Nếu máy không khởi động như mô tả ở trên thì:
.......... A) Lắp pin vào và khởi động lại (bạn sẽ thấy hiển thị pin khoảng 60%)
.......... B) Tắt máy (bằng cách giữ nút Power đến khi đèn LED tắt hết)
.......... C) Bật điện thoại (bằng cách giữ nút Power cho đến khi bạn nhìn thấy logo)
.......... D) Tháo pin và lúc này máy tiếp tục khởi động bình thường
8. a) Sau quá trình khởi động mà không cần pin, bạn sẽ thấy màn hình khóa cùng với thông báo "Lỗi không có thẻ SIM" và không có tín hiệu.- Lắp pin vào, lỗi thẻ SIM sẽ biến mất, máy bạn sẽ thông mạng, pin hiển thị ở khoảng 60% và hiển thị máy đang tiếp tục sạc pin.-Chuyển sang bước 9 nếu máy bạn hoạt động đúng như mô tả. Nếu không, khởi động lại (một lần nữa mà không có pin) và làm lạitừ bước 8b.
b) Lắp pin trong quá trình máy đang khởi động, sau khi máy rungmột cái (và các đèn LED phía dưới sáng lên).
9. Bạn vẫn có thể sử dụng điện thoại bình thường vào lúc này.
10. Hãy để điện thoại tiếp tục sạc, nó sẽ hiển thịtừ 60% lên luôn 100%. Tiếp tục sạc thêmkhoảng 15-20 phút hoặc lâu hơn. Khi nào bạn sờ pin mà thấy mát tức là lúc máy thực sự sạc pin xong.
11. Nếu điện thoại trở nên nóng, có thể có vấn đề xảy ra, ví dụ, bạn có thể không nhận được tín hiệu khi bạn đặt pin trở lại hoặc pin không chịu sạc nữa (thanh biểu tượng tình trạng pin không thay đổi). Bạn đừng lo, chỉ cần để điện thoại nguội đilà nó lại làm việc như thường.

Với cách này, tác giả cho ví dụ luôn. Máy tác giả theo thiết kế thì full 100% ở khoảng 4200mV.
Khi TG khởi động không pin và vừa lắp pin vào thì hiển thị sạc được 60% ở mức 4241 mV. TG giữ nguyên sạc vài phút sau, máy hiển thị 100% ở mức 4225mV và sau đó là 4230mV.
Cuối cùng, lúc TG rút sạc thì máy báo 100% ở mức 4196mV. Như vậy là chính xác rồi.

- Cách rất phức tạp (nhưng thực tế cho kết quả rất chính xác, cách này mình cũng chưa thử)
1) Dùng File Explorer xóa file file /data/system/batterystats.bin
2) Tắt điện thoại
2) Sạc trong khi tắt đến 100%
3) Vẫn cắm sạc, bật máy (File batterystats.bin được tái tạo lúc khởi động)
4) Rút sạc, xả pin về 0% (bật 3G, wifi, chạy video vài tiếng đến khi máy tự tắt, bật lên không chạy được nữa).
5) Đến đây bạn đã hoàn thành 1 quá trình căn chỉnh. Hãy lặp lại các bước trên một vài lần. Thông qua app Battery Calibration bạn sẽ thấy hiển thị 100% ở các mức mV ngày càng cao. Hãy tiếp tục lặp lại quá trình cho đến khi nào mức mV không tăng lên nữa là bạn đã chỉnh đến mức tối đa.

Bạn nào đọc xong và áp dụng cách này, xin chia sẻ cho anh em tham khảo nhé.
Bạn nào muốn copy bài này, xin ghi nguồn tinhte minhgiaohuusu. Thanks
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MrBrookTag
ĐẠI BÀNG
11 năm
ko root máy nhưng vẫn like cho bác vì đóng góp ^^
rất hữu ích ;)

Sent from my IM-A760S using Tinhte.vn
Viết công phu thế này, đọc xong dù chưa áp dụng gì cũng like bạn phát ^^ tks vì đã chia sẻ !
Bài viết bác chủ thớt hữu ích quá,em cũng đang dùng a770k mà pin mau tụt lắm.Nếu có thể bác cho em xin bản recover của máy bác qua mail này nhé duytu3292@gmail.com
Tks bác ạ 😁
Ngoại trừ biện pháp thứ 4 là khả thi, còn lại đều quá phức tạp và mất thời gian, không thích hợp với những người đang mang bổn phận kiếm tiền. 😁

Sent from my Nokia 1280 using tinhtuong.tinhvi
rất tiếc là con lg prada của mình tháo pin ra thì k thể khởi động tiếp được 😔
bác cho hỏi các cooker hay nói là tối ưu app là như thế nào, em thật sự ko tin ,họ chỉ nói để lanxe cái rom của họ lên thôi, chứ cái app ấy viết ra công phu chứ có dễ đâu mà bung ra. thường là xào nấu cái gì hay ở rom này rom kia cho vào rom của mình, fix hoặc ko fix được lỗi cho ko tương thích... nên dùng ko hết chức năng hoặc bị FC. cho nên muốn dùng được tất cả app chỉ có stock rom và dùng gì thì play store... 😁. fix SMS thì xin framework.jar và chịu khó dùng tiếng anh, bây giờ thời hiện đại mà xoắn tiếng anh thì kém quá nhất là lớp trẻ
Có ai làm theo cách của chủ thớt chưa. Mình đang đinh làm vì pin mình 4200 mà chỉ hiện có 40xx
phuongdh5s
ĐẠI BÀNG
11 năm
đánh dấu
đánh dấu
duytungk87
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đánh dấu
nhathung123
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao mình thấy , set cpu như bạn nói xong , nó còn ngốn pin khiếp hơn nữa , hic ,qua đếm mất 40% pin
Sao ko thấy bro nhắc đến i/o scheduler??????????????????????????
Bac oi. Cho e sdt of bac de e hoi ti vs. May e da bi thay doi thong so pin oy. Sax chi den 70% la ko dc nua. Ma lap pin vao may khac la 100%. Huong dan e lam lai vs. Gap lam ah
Bác ơi cho em xin link androidwall vs. Em tìm hoài chẳng thấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019