So sánh cấu hình LG G3 - Xperia Z2 - Galaxy S5 - HTC One M8

TDNC
27/5/2014 17:59Phản hồi: 479
So sánh cấu hình LG G3 - Xperia Z2 - Galaxy S5 - HTC One M8

LG G3 là chiếc điện thoại Android cao cấp mới nhất vừa được giới thiệu vào rạng sáng ngày hôm nay. Đây là chiếc điện thoại có cấu hình rất cao với màn hình 5,5" độ phân giải 2K, camera có đèn laser dùng để lấy nét cực nhanh với 0,276 giây cùng với dung lượng pin là 3.000 mAh. Mời các bạn cùng xem bảng so sánh cấu hình LG G3 với Z2, S5, M8 và chiếc LG G2 của năm ngoái.

Bảng so sánh cấu hình
(Cột LG G2 là để tham khảo so sánh với LG G3, không có giá trị so sánh với các máy còn lại)

Phân tích nhanh:
  • Chip xử lý Snapdragon 801 của G3 có xung nhịp cao nhất 2.5 GHz, bằng với HTC One M8.
  • G3 có 2 phiên bản: bản 2 GB RAM đi kèm với bộ nhớ trong 16 GB và 3 GB RAM thì có bộ nhớ trong 32 GB.
  • G3 vừa có màn hình to nhất (5,5") vừa có độ phân giải lớn nhất (2560 x 1440), mật độ điểm ảnh vì thế cũng cao nhất trong tất cả các máy trên (538 ppi). Mật độ điểm ảnh của các máy còn lại đều dưới mức 500 ppi.
  • G3 là chiếc điện thoại duy nhất được trang bị đèn laser ở mặt sau để phục vụ chức năng lấy nét khi chụp ảnh. Tốc độ lấy nét cực nhanh với 0,276 giây.
  • Chỉ có G3 và G2 là được trang bị tính năng chống rung quang học Optical Image Stabilization (OIS) cho camera.
  • Mình không nhấn mạnh phần camera của máy nào hết vì đơn giản không có máy nào là chụp đẹp hơn hết trong mọi hoàn cảnh, số chấm (MP) không phải là yếu tố quyết định tất cả.
  • Trong các siêu phẩm Android ra mắt trong năm nay, chỉ có HTC One M8 là không thể quay phim 4K.
  • G3 có màn hình 5,5" nhưng kích thước chiều dài của máy lại ngang bằng với Z2 màn hình 5,2" và HTC One M8 màn hình 5".
  • M8 là chiếc điện thoại duy nhất có vỏ làm bằng nhôm, các máy còn lại đều dùng vỏ nhựa kể cả LG G3. Riêng Xperia Z2 thì có phần khung bên trong bằng nhựa, bọc bên ngoài là một lớp kim loại riêng (chi tiết).
  • G3, Z2 và S5 đều được hãng trang bị thêm loại case đặc biệt bổ sung tính năng sạc không dây, không máy nào có sẵn tính năng này hết mà chỉ được bổ sung thông qua case rời. Riêng HTC One M8 thì không có phụ kiện này.
Hình ảnh:

LG G3.JPG

LG G3

Xperia Z2.jpg
Xperia Z2

Galaxy S5.jpg
Galaxy S5

HTC One M8.jpg
HTC One M8
479 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

G3 nổi nhất. Thực tình mà nói nếu G3 có thiết kế unibody chất liệu kim loại nữa thì đúng là gần như sẽ không có đối thủ 😁
Mr. Trùn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@manhmanh989 Đừng quên Sony còn một đứa con nữa là Xperia Ion họ chưa phát triển lên thôi, thật sự thì Ion là nguyên mẫu cơ bản cho nhiều điện thoại vỏ nhôm hiện nay đó 🆒
@manhmanh989 Thật ra Unibody mà dùng poly như bọn Nó kìa cũng OK mà rất chắc chắn
yokel
TÍCH CỰC
10 năm
@manhmanh989 Mình thì không cần vỏ kim loại vì vỏ kim loại với đòng sp so về mọi mặt sẽ không bằng chất liệu khác. Với mình con g3 này ko có đối thủ " hiện giờ "chỉ cần đưa 3 phím ảo ra viền dưới màn hình hoặc đột phá thao tác trượt trên màn hình hoặc trượt cạnh màn hình thay có phím chức năng này. Mình bị dị ứng trầm trọng với mấy phím ảo nằm chình ình trong màn hình. ( trừ table , sp trên 7 inch)
@yokel với thiết kế của g3 thì không thể dùng kim loại được vì không bắt được sóng
Hitman 47
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không thể đua đòi theo công nghệ dc, mặc dù rất muốn!! 😔
@Hitman 47 Chuẩn chỉ
lenovox61
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hitman 47 chuẩn rồi chủ yếu đáp ứng đủ nhu cầu của bản thân là đẹp vẫn đang rất hài lòng với S4
Hitman 47
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lenovox61 Uh, bây giờ S4 vẫn còn đáp ứng dc, nhưng một thời gian sau khi mà công nghệ mới ra dồn dập thì cũng lỗi thời cả thôi bạn!!
lenovox61
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hitman 47 Thì mình nói rồi tùy khả năng nữa bít đâu sau này lại ra thêm con mới S5 down giá thì mình lại lên S5
Nghe như chủ top đang PR cho G3 và dìm Z2 ấy
@=Tử_Hải= Mình nói cái chất ảnh, bạn có vấn đề đọc hiểu à? Đừng dùng từ "trình độ hạn hẹp" ở đây, mình đang nói rất đàng hoàng, bạn đừng có dở cái giọng đấy ở đây nhé! Trình độ mình như thế nào thì bạn không biết nên đừng tỏ vẻ ta đây giỏi giang! Được chứ? 😃
Mình đâu nói xấu, mình đang nói rất trung lập, còn 13 hay 20,7 mp, bạn thử chụp rồi mở = đt 5" xem, nó không khác nhau là mấy đâu, chỉ có khác cái chất ảnh, màu sắc và khi zoom thì không vỡ thôi, ok? Comment trên Tinh tế mà đau tim quá! 😃)
Monsterds
TÍCH CỰC
10 năm
@buathanqn1 Des thì đơn giản, tháo bàn phím mà đúng hơn thì mình cạy toàn bộ phím bấm của nó lên, xong lấy gạc thấm cồn lau chỗ khe, còn các phím bấm thì cho vào chậu, cho ít nước rửa hoa quả vào rửa xong thì cho ra cái rổ cho nó khô lại lắp vào.
PSP thì mình có nhưng mà có điều là phải dùng 2 tay 😔
Lap thì mình chịu, chưa có lúa mua 😁 cũng không có nhu cầu với Laptop
VKGK
ĐẠI BÀNG
10 năm
@buathanqn1 Bác tin em đi tính năng nào cần thiết thì sẽ được cập nhất sớm thôi rồi các điện thoại cao cấp sẽ có chống nước như sony Z1 hay samsung S5 cả
Biết làm sao chọn đây khi mà chọn cũng chẳng được sở hữu, mà trên hết là cũng không thể chọn vì mỗi em đều có những ưu khuyết điểm riêng khó mà phân cao thấp được, mà trong khi những ưu điểm của từng em khiến mình đều mong muốn có được.
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
@fanyingni oái!bẻ lái hay nhở!quả là tay lái lụa mà lị!:rolleyes:
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
@fanyingni thì đúng rồi.để a qua mượn của ox em về xài đỡ...😁:D:D
L3Dzuong
TÍCH CỰC
10 năm
@fanyingni CM đúng chất con gái ,không chê không .theo cách nói tình hình hiện này là rất ôn hòa không mang tính chất kích động... bạo loạn gì cả . 😃

P/S: LG G3 với mình có cảm tình hơn nhiều so với S5
@fanyingni
Haha câu này chuẩn rồi , máy mới ra liên tục không biết cầm được trên tay bao nhiu lâu mà thấy nhiều bạn cứ chê này chê nọ nhất là S5 thấy có sự phân biệt đối xử nhẹ
Lg ngày càng hoàn thiện,dùng samsung mà cũng hơi bị lung lay.Gom tiền mua G2 thôi 😁
leduy7
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhoccavali91 Mua g2 chi bác, g3 kia hehe
Quyenit92
TÍCH CỰC
10 năm
@leduy7 vì g2 sẽ hạ giá trong đợt này,hí
@nhoccavali91
Bớt giỡn đi mỗi hãng có có mạnh riêng mà nhỡ sau S5 samsung cho ra thêm S6 thì lúc đó lại nói khác à
538 ppi Quá đỉnh 😕
iQnet
ĐẠI BÀNG
10 năm
@neumotngayem Đỉnh nhưng hơi phí vì trong khoản từ 400-440 ppi là mắt thường đã k phân biệt được pixel rồi. Màn hình ĐPG càng cao sẽ ngốn pin càng cao.

Sent from my LG-E975 using Tinhte.vn mobile app
lemoncrazy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Năm nay G3 vs One M8 xấu thế! 😔
@lemoncrazy Thì đó tuỳ mỗi người đúng không bác 😁 hihi
@lemoncrazy 2 con này không xấu nhé , S5 cũng vậy nhé chẳng con nào xấu là do mắt mỗi người mỗi khác thôi
@Nguyenhoanglam Nhìn cái hình con S5 thấy giống samsung tự dìm mình quá , em đi trải nghiệm S5 thấy ở ngoài với cái hình sao xa lạ quá.
@stupid_mistake Chuẫn =)) S5 ngoài nhìn ổn hơn hình
Mấy cái này nó còn mạnh hơn cả cái desktop nhà mình :rolleyes:
@hackphone người trên núi xuống à. chưa nói con desk chạy chip gì mà la lối to thế. nhỡ nó chạy celeron đời cỗ hay pentium III thì sao.
mambocmui
TÍCH CỰC
10 năm
@phandan nếu nó là giống nhau cùng 1 nền tảng thì ok thôi. Nhưng nó là 2 phạm trù hoàn toàn khác. Kiển trúc trên PC là x86 thì so thế nào với mấy con đt =)) còn nguồn điện và card đồ hoạ nữa =))) cũng so luôn à 😆
@mambocmui Lại căng! :rolleyes:
giờ cấu hình em nó là vô đối rồi còn đem ra so làm chi nữa..@@..mình vẫn không thích mặt lưng của em nó với cái vỏ nhựa cơ mà mặt trước thật sexy quá đi.
@Tiểu bảo junior Mình chỉ thấy đang có cảm giác thế này vỏ nhựa tính ra đang thành trào lưu đó chứ.Ưu điểm thấy ngay là hạn chế trầy với bền.Mấy con cao cấp giờ Z2 ,G3, S5 cũng từ nhựa
G5 ra chắc có tiền làm G3 😁
Càng ngày càng thấy tội cho quả Pin 😔
@Bùi Đức Nguyên mình thấy tội bác vì nói nhảm
tit.dz
ĐẠI BÀNG
10 năm
ý kiến cá nhân: Z2 no1 😁
@tit.dz tại chưa mua nên nói thế. ha ha!!! Z2 ở ngoài lòi cái khung nhựa tên dưới mép viền nhôm dán bác ơi, không tinh sảo về thiết kế như M8. nhưng đọ thử màn g2 M8, chất lượng same same, m8 sắc hơn tý, bù lại là chiều ngang màn đọc báo lướt web khoong sướng nên lại đành G3 cho nó sướng mắt.
@tit.dz chuẩn girl Z2 No 1 =))
tit.dz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hungdunghcmc e dùng qua z z1 rồi bác ạ 😁, bạn cùng phòng nó dùng m7 nữa, e biết hết chứ không đâu :D
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
Cấu hình thì con nào là siêu phẩm thì mình thấy cũng rất mạnh rùi, hiệu năng khỏi bàn, minh nghĩ hơn nhau ở khoản pin và thiết kế thui, 2 khoảng đó mình vote cho g3 z2 nhưng nghe nói z2 nóng máy nên có lẽ g3 là nhất
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@nka_5700 Chưa chắc
@nka_5700 Không chắc S5 hơn đâu cái này tùy người dùng thôi bạn à
nka_5700
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cantho_ Theo em là S5 còn bác là con nào ?
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@nka_5700 mình thì G3
Z2 có pin khá khủng đi kèm với khả năng chống nuớc bụi khá đỉnh, m8 và z2 có loa ngoài ngon cũng không thấy nói
Monsterds
TÍCH CỰC
10 năm
@uocnguyenbuon Z2: 146.8 x 73.3 x 8.2 mm
G3: 146.3 x 74.6 x 8.9 mm
Uầy Sony to hơn, uầy 😁:D:D to hơn HẲN chiều cao 0.5mm còn đâu thua cả 2 cái chiều rộng và chiều cao (dày) của máy uầy
Màn hình to hơn cụm Camera + Hệ thống loa kép cùng với tính cân đối khiến Z2 to hơn. Màn hình to + với dàn loa BOOM SOUND của HTC khiến máy to hơn chưa kể đến cụm Camera của HTC nữa.
@Monsterds thì xái gi cũng phải đánh đổi. Lg kích thước gọn nên viền mỏng, tỷ lệ màn hình cao nhưng pin ít lại chút.Thêm cái lg bo tròn nên thấy gọn rõ, sony vuông quá cấn. Bề ngag và mỏng thì same same nhau thôi. cHo thấy lg làm rất tốt về thiết kế và pin. Mình nghi nếu sony làm tương đương lg thì pin k tới 3k nổi đâu
@uocnguyenbuon 😁 kích thước lớn nhưng mỏng thỳ cũng thế mà, Z ultra cũng 3k đấy thôi và người dùng cũng hơi bất tiện, mình nghĩ nhà sx sẽ cân nhắc thôi
Monsterds
TÍCH CỰC
10 năm
@uocnguyenbuon À cái này đơn giản mà, cắt bỏ cái cụm Camera + với bỏ hệ thống loa kép thì SONY cũng làm giống LG được, điển hình luôn ZL, nhưng nhìn thì cũng hơi thô quá
Công nhận g3 đẹp vá cấu hình vào dạng cao thủ
hanshooting
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tối qua coi tường thuật mà hy vọng có cái body nhôm, nhưng mà với body và thông số như này là quá tuyệt rồi..
@hanshooting mình thì không mong là vỏ nhôm... mặc dù rất thích vỏ kim loại. vì mình dùng g2 , ko muốn nó xấu hơn g3 nhiều. 😃
Lg vẫn ko thể băng sony trong thiet kế điện thoại
@tdlducluong cái đó là ý kiến cá nhân thôi nhé bạn, theo mình thì hiện giờ ngôn ngữ thiết kế của các hãng gần như ko có j đặc biệt nổi bật hơn các model trước cả, mình thì thích LG hơn Sony
Mạnh nhất và down giá cũng nhanh nhất 😃
Tốt cho ace chưa mua :p
@kay1407 ra con mới thì con cũ phãi down là đúng rồi như S5 ra S4 rớt , Z2 ra Z1 rớt vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019