So sánh Galaxy Trend Lite và Trend Plus

TDNC
15/4/2014 2:23Phản hồi: 128
So sánh Galaxy Trend Lite và Trend Plus

Samsung Galaxy Trend Lite và Trend Plus đều là hai điện thoại Android phổ thông của Samsung, Trend Lite giá rẻ hơn và hỗ trợ 2 SIM, Trend Plus mắc hơn, tuy chỉ có 1 SIM nhưng cấu hình tốt hơn Lite một chút. Mời các bạn cùng xem và phân tích sự khác nhau giữa hai chiếc điện thoại này.[prebreak][/prebreak]

Tóm tắt:
  • Galaxy Trend Lite: giá 2.590.000 đồng | Màn hình 4" | CPU một nhân 1GHz | 512MB RAM | Bộ nhớ 4GB | microSD. Xem đánh giá Trend Lite.
  • Galaxy Trend Plus: giá 3.590.000 đồng | Màn hình 4" | CPU hai nhân 1.2GHz | 768MB RAM | Bộ nhớ 4GB | microSD. Xem đánh giá Trend Plus.
Thiết kế
Hai máy gần như giống hệt nhau, chúng đều có màn hình 4", thiết kế bo tròn ở bốn góc, kích thước nhỏ gọn, phím Home cứng, vỏ nhựa và nắp lưng tháo được. Nhưng bên cạnh đó cũng có một số điểm khác biệt:
  • Trend Lite: dày và nặng hơn Trend Plus một chút (126 gr & 118 gram). Khác biệt này nhìn có vẻ không đáng kể nhưng khi cầm lên bạn sẽ nhận ra ngay.
  • Trend Lite không có đèn Flash máy ảnh, Plus thì có.
  • Trend Lite: khe thẻ nhớ microSD nằm bên dưới nắp lưng, Plus đặt khe SIM ở ngoài (bên cạnh phải).
  • Trend Lite: mặt lưng là nhựa bóng, Plus là nhựa nhám và cũng ít bám dấu tay hơn.
  • Trend Lite: có chữ Duos (nghĩa là 2 SIM) ở mặt trước, Plus không có.
Ngoài việc Lite nặng hơn Plus một chút ra thì cảm giác cầm và sử dụng hai máy này như nhau.

Trend Lite (bên trái) so các cạnh với Trend Plus

Cấu hình
Dưới đây là bảng so sánh cấu hình giữa Trend Lite và Trend Plus, ưu điểm duy nhất của Lite đó là hỗ trợ 2 SIM trong khi Plus chỉ hỗ trợ 1, còn lại đa số các yếu tố khác Plus đều nhỉnh hơn. Nhưng liệu cấu hình cao hơn có thực sự hữu dụng hay không? Mời các bạn đọc tiếp phần dưới.

Hiệu năng, màn hình và cảm giác sử dụng
Cả hai máy đều chạy không nhanh và gần như không có khác biệt về tốc độ khi xét trên các yếu tố như tốc độ mở ứng dụng, tốc độ phản hồi của máy, tốc độ xử lý... Mặc dù CPU và RAM của Trend Plus cao hơn so với Trend Lite nhưng thực tế cấu hình đó vẫn chưa đủ để chạy mượt mà trên Android như các máy trung/cao cấp. Nếu bạn phân vân chọn Trend Plus chỉ vì muốn máy chạy nhanh hơn thì mình khuyên là không nên, vì thực tế tốc độ của hai máy gần như bằng nhau.

Sự khác biệt giữa hai chiếc máy này không nằm ở tốc độ mà nó lọt vào một yếu tố khác đó chính là màn hình. Như mình có nói rõ trong bài đánh giá Trend Lite trước đây, màn hình của Trend Lite có chất lượng hiển thị chưa tốt và sai màu. Trend Plus mặc dù màn hình không được đẹp nhưng lại gần đúng với thực tế hơn. Có nghĩa là khi xét về độ chính xác màu, màn hình của Plus cho màu gần đúng với thực tế hơn là màn hình của Lite. Ngoài ra, màn hình của Plus lại hơi ngả màu màu xanh, màn hình của Lite thì không bị. Nói một cách tổng quát, màn hình của Plus ngon hơn vì cho màu sắc không quá sai lệch, hình ảnh đậm đà hơn hẳn so với màn hình có vẻ bệch bệch của Lite.

Chưa hết, camera của Trend Lite cũng không có Auto Focus còn Trend Plus thì có. Tính năng Auto Focus cho phép chúng ta chạm điểm để lấy nét trên màn hình, camera có thể xóa mờ hậu cảnh và cô lập chủ thể tốt hơn nên chất lượng ảnh về cơ bản sẽ đẹp hơn.

Kết luận
Tóm lại, Trend Lite rẻ hơn Trend Plus đúng 1 triệu đồng nhưng Plus lại có các ưu điểm về màn hình chính xác hơn và camera có Auto Focus, còn Trend Lite có ưu điểm là 2 SIM. Theo quan điểm của mình nếu chọn một trong hai chiếc máy này thì mình sẽ chọn Trend Lite, lý do vì khoảng cách 1 triệu là quá lớn.
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nói về thông số chip 1 nhân vs 2 nhân em này so với ram 500 vs 700 chả khác nhau là mấy . điều kiện giá như này thêm ít mua em z10 hay dòng máy cũ ngon hơn
@Cocorazi Bài viết k so nh bác ấy tự thấy rõ 2 con này mua phí tiền nên đưa ra í kiến của mình có vấn đề j đâu.
@Evolution X tầm giá hơn 3 triệu chọn S2 hay hơn nhiều 😃
@junerain126 pin đc lâu như 525 không bạn, 😃 3 triệu đc S2 HD nhé
@Evolution X Bạn lạc đề với cái 525 của bạn, người ta đang nói android. WP không chơi. 😃
christian08
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nói chung là không nên mua 2 em này :p Zen 4 đi :p
@christian08 Lỡ mình thích samsung rồi thì sao giờ? 😁
Với 2tr6 mà mua được con Trend Lite màn hình to, đồ họa sắc nét thì cũng quá ưng ý rồi còn gì :D
@christian08 2 em này mà không mua thì mua em nào nữa bây giờ. Dòng SamSung bây giờ là quá hoàn hảo luôn. Mà được cái SS Trend Lite & Plus đều có 2 sim xài gọi sướng nữa
christian08
ĐẠI BÀNG
10 năm
@XuongNguyen hoàn hảo cái bếp. dòng cao cấp thì ko nói gì, chứ 2 con trend này mà ngon lành gì, giật là tung chảo ý chứ.
Bằng này tiền xách đi mua chính hãng Zen 4, Nokia 520/525, HTC 8x, BB10, hay ngay cả dòng L3 hoặc L5 của LG vẫn còn sướng chán. Chả dại gì chui đầu vào đống ...
fboy795
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình ngiên về Trend Lite hơn, Ram nhiều hơn tý cũng không đánh là bao chip có xung nhịp thấp hơn thì tiết kiệm điện, => trend lite vẫn ok hơn vì rẻ hơn 1tr
Kenny
CAO CẤP
10 năm
Với zen4 thì đề nghị họ nhà trend hạ huyệt tập thể
@Kenny Cơ bản là ai cũng biết SS nên vẫn sống đc. Máy giá rẻ có lẽ chả bác nào ăn đc bác Nô. 525 chắc vẫn bá nhất, zen4 chắc chờ time nữa xem pin thế nào đã.
@spsp Thằng bạn xài con Nô-ki X rồi, cũng chán lắm. Xài winphone nên phải đi xài app ké 😔 . Mình xài Samsung quen, nên thích giao diện của samsung hơn, vừa thân thiện với người dùng, dễ cài đặt sử dụng phần mềm hỗ trợ máy nữa.
@freedom_man con X xài android mà bác. Android thì có lẽ ss làm tốt nhất. Nô thì nên chọn wp. Xài Wp xác định là ít app hơn, và ko nhỉu app free xịn, mà cũng chưa hack đc.
@spsp 525 là trùm r bạn 😁 ms lên 8.1 thêm em cortana nữa
Hoàn toàn đồng ý với chọn lựa của chủ thớt, lý do không hẳn là 1 triệu đồng là lớn nhưng so với giá của máy thì đúng là lớn thật, thay vì mua 1 cái Trend Plus, bù thêm 1.5 triệu đồng nữa ta mua được 2 cái Trend Lite. Nói chung với dòng phổ thông thì khác biệt không đáng kể lắm, kiểu 4/10 điểm so với 5/10 điểm thì cũng chẳng mấy ai để ý lắm.
Máy Samsung thì bền, chế độ bảo hành cũng tốt 😁
Mình thấy cấu hình và tầm giá là hợp lí. Mình sẽ chọn Trend Lite vì Zen 4 pin hơi yếu. Tiếc thật 😔
bingka
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Lâm Ích Dân Zen4 dc 2 pin! bền thì cần xem lại! S với Note công nhận bền! còn cái này k dám chắc
Nhìn là ko muốn dùng rồi
Cho người dùng phổ thông thì Trend Lite là lựa chọn hợp lí 😁
Samsung Galaxy Y mình xài 2 năm vẫn còn tốt chán ^^
@darkmagician.fa bạn ở đâu, 400k nha, cho xin cái địa chỉ đi, máy còn ok chứ quăng quật thì next
@darkmagician.fa Dùng máy phải biết ưu và nhược điểm của nó chứ bạn. Lag thì root cài seeder vào chạy mượt phải biết. Dòng nokia có con nào tầm 3 tr mà có camera phụ và đèn flas chỉ mình với. Mình đang dùng trend plus vẫn ok.ko vấn đề j
@bui hai có lumia 920 cũ, lumia 822 cũ đó
cu hải
ĐẠI BÀNG
10 năm
sáng thấy em nokia x
phải nói là xấu nhất anh em nokia năm nay, xấu đau đớn 😁
em này thì hợp vs mấy bạn nữ
em này vs em nokia x thì nên chọn zen4 :v

zen4 pin 1170mah nhưng cũng bằng lumia520 vs trend
mình từng dc xài 1 ngày rưỡi, mượn của anh bên asus, sáng 7h rút sạc, gửi vài cái mail. lướt web 2h bằng opera mini, lên facebook gần 1 giờ chơi temple run 20' , asphalt7 30', xem clip BB@BG bằng youtobe khoảng 20' thì đến 8 giờ tối máy còn 12%
trong thời gian sử dụng hầu như máy ko nóng như trend vs 520. chắc đó là lý pin không chênh lệch dù ít hơn 300mah
nói chung là ko lo về pin
@cu hải Zen4 đươc cái là hết pin như gió vậy đó. Xài chưa đã thì đã hết pin haizzz
QuangTKHD
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cu hải Vậy thì ngon quá rồi :D khi mua còn đc tặng kèm 1 viên pin nữa thì lo gì.
Nhìn cái giá mà thấy buồn ói. 2tr6 cho 1 cái đt nhựa rẻ tiền lõi đơn ram 512, và 3tr6 cho 1 cái đt lõi kép ram 768 cũng nhựa rẻ tiền nốt.
@darkmagician.fa Điện thoại 2 - 3 triệu thì vậy thôi chứ còn đòi hỏi gì nữa. Tiền nào của đó, tuy nhiên cũng nên nhìn nhận ở góc độ tích cực 1 chút, trong các dòng điện thoại smartphone phổ thông thì SS number 1 rồi hơn hẳn hàng TQ đại lục như Hoa Vĩ với zyx gì đó.
@_FanTTE_ Bạn mình dùng hkphone race. Lõi tứ ram 1Gb giá 2tr8. Mọi người cứ bảo là thương hiệu này nọ, nó dùng hơn nửa năm rồi chẳng lỗi lầm gì, rơi đất khoảng 4 5 lần, không xây xát, hỏng hóc gì. Máy chạy nhanh phà phà.
@_FanTTE_ Hơn cái j đấy? Các mác SS ah? đã chọn hàng giá rẻ => tiền ít => 1 2 trăm cũng quý. chỉ so con lite 2tr6 hơn gì mấy con mobiistar, gionee p2 p3, lenovo 2tr? thik ăn thương hiệu thì cứ mua. Tiền b nh mua thêm vài trăm thương hiệu cũng dc. Mình k thừa. Còn xl là hàng TQ xịn hơi bị tốt đấy. Đừng có khinh kiểu định kiến. Giương xa mắt lên.
@_FanTTE_ Zen4 thì hơn hẳn con này luôn haizzz

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Cả 2 con Trend, con nào cũng ngon.
@minhkhoa000 nó "ngon như nhau" hả bác, hehe
@Zan Pi quá ngon
Mình thích Trend Plus hơn, dòng phổ thông của Ss xài khá được.
phuocauduy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cogidau39 Dòng phổ thông này Samsung gọi Nokia bằng Cụ>😕
mang 2tr mua con LG L4 II chính hãng ngoài khoản màn hình rỗ ra thì mọi thứ đều ok với giá tiền.pin trâu nữa.mình dùng 1 tháng và thấy ko phí tiền mua 😃;)
@tung_ecom Bạn mua ở chỗ qoái nào đấy mà 2 tuần hỏng? Chính hãng thì dc bảo hành r còn xt thì kiến thức bạn k đủ, đừng kêu LG.
@tung_ecom máy gì vậy bạn? mình dùng 8 con LG từ giá rẻ dến cao cấp,từ chính hãng đến xách tay mãi mà chả thấy lỗi hay hỏng cái gì
😁 nhìn 2 con ss này mình thấy ko có gì để so sánh cả :D
Bữa xài con trend plus, thấy ok mà. Nhưng mà bị trộm mất huhu.... đau khổ đến giờ. Nhưng vẫn thích SS nhất..... (y)
bỏ cái chữ chắc nhìn ko biết được cái nào trend lite cái nào trend plus luôn . Nhưng ai ngờ giá trend lite lại rẻ hơn. hihi
Lúc dọ giá mấy nhiều máy vì chỉ có hơn 2 tr tiền thôi. Zen 4 thì chưa ra mà còn dính phốt pin yếu. Nokia X thử thì lag lag sao ấy. Nên cuối cùng mình cũng chọn Samsung và hài lòng với nó :p
Đừng ném đá em có sao nói vậy à.
@gimemthat412 Mình thấy bạn nói cũng hợp lý, Nokia X chỉ là bước thử nghiệm của Nokia mà thôi, sẽ rất lag với cấu hình như thế, còn Zen thì giống như đánh đố vì quả pin quá yếu. Và mình tự hỏi giống như nhà sản xuất moi tiền mình hay sao ấy. Ví dụ với cấu hình phần cứng tốt như vậy? tại sao Zen 4 lại có quả pin từ thời 2007? Nếu như thêm chút tiền nữa để cho quả pin khoảng 2500 hoặc 3000 thì hay biết mấy rồi, lúc đó nó sẽ gây bão với cấu hình như thế nhưng giá khoảng 2 trieu 3 là được rồi.
Mình thích cả 2 con nhưng nếu mua mình sẽ chọn Trend plus. Nói chung 2 em này ở mức giá này là khá ổn rồi.
Mình đang xài Trend Lite nè, giá ổn, xài tốt. Ss chăm sóc khách hàng tốt nữa.
leo.rich
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Carrot1122 =))))))))))) nhân viên của SS cmt hay quá =))))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019