Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

So sánh giữa màn hình cảm ứng điện trở và điện dung

hongbao
21/3/2009 4:28Phản hồi: 107
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Diện dung và điện trở cái nào bền và dễ sửa chữa hơn bạn ơi?
thế mấy bác cho em hỏi cảm ứng của Blackberry Storm 2 9550 là điện trở hay điện dung thế😔
storm và storm 2 đều điện dung hết bác ạ
the_onlysun
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái này em thấy cảm ứng điện dung mới dùng ngón tay nhiều, mới để lại dấu tay bã nhờn các kiểu chứ? (điện trở nh khi dùng bút chọc chọc chả để lại cái gì cả)
Mà màn hình cảm ứng bây giờ ai đi mua phone về chả dán chống xước, nên các tổn thương bề mặt gần như không đáng kể.
rồi xong! mai mốt em đi thám hiểm nam cực phải để iphone ở nhà rồi.
yet378
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình thì thấy thế này:
- Về độ bền thì thực sự không thể biết được cái nào hơn cái nào
- Về độ tiện dụng: ĐIện trở hơn điện dung ở chỗ đa dạng hơn: đầu ngón tay, móng tay, que, bút,.đều dùng được hết, tay khô hay tay ướt đều ok
- Độ nhạy màn hình: Cái nào cũng có cái hay cái dở. Nhiều lúc chạm cái ăn ngay cũng không phải là hay.
- Màn hình có bị sước hay không: Hầu như máy cảm ứng nào anh em nhà ta đều mua miếng dán trống sước để dán.
- Độ sáng màn hình khi ra ngoai: Điện trở kẻm hơn điện dung, nhưng nếu sử dụng tăng dộ sáng màn hình lên thì cũng không khác biệt là mấy, đa phần anh em ta đều chọn độ sáng gần tối thiểu cho tiết kiệm pin nên thế

Vài lời chia xẻ
:| sao ai sử dụng điện thoại cũng dán màn hình là sao? Em thì đã sử dụng 3 cái điện thoại Nokia 6750, SE P900 và iPhone mà chẳng phải dán màn hình chống trầy làm gì. Màn hình vẫn đẹp long lanh qua ít nhất 2 năm sử dụng. Đồ dùng phản ánh tính cách của chủ nó. ;)
mình thấy dùng điện dung hay hơn điện trở.........................................
Đang dùng P1i.Chả có j phải chê về độ nhạy cảm ứng điện trở của nó.Ko có đa đ cũng ko sao,nhưng ra nắng khó nhìn thì hơi chán thật...Lại nhớ cái BB,màn tốt thế chứ !
hầu như là phải dán hêt bác ạ.... Cho chắc ăn, chả mất gì. Dán miếng dán cao cấp vào thì cũng hệt như ko dán ấy mà....
điện trở có cái hay của nó , chẳn qua là chưa có nhà phát triển nào đủ sức nâng tầm nó lên thôi .
Theo xu hướng bây h thì cảm ứng điện dung là tốt nhất hiện h rùi mà.
funbacon
TÍCH CỰC
14 năm

2 mục này có vẻ ko chính xác lắm. Cảm ứng nào cũng vậy, 1 lớp hiển thị, 1 lớp cảm ứng, 1 lớp bảo vệ bề mặt. Lớp cảm ứng của cảm ứng điện dung cũng phản quang chứ ko phải ko, thậm chí 1 số cảm ứng điện dung như của HTC còn có thể nhìn thấy module cảm ứng trên màn hình nếu nhìn nghiêng ở ngoài trời nắng

Riêng về phần vệ sinh thì phải đánh giá điện trở cao vì hầu hết ta dùng bút, ko chạm tay vào, sẽ rất sạch sẽ với người sử dụng, máy cũng sẽ ko bị tình trạng nhờn đầy mồ hôi tay như các máy cảm ứng điện dung
về mấy cái mầm bệnh thì em không rõ nhưng em biết chắc một điều là dùng cảm ứng điện trờ rất hay để lại dấu vết,các bác không tin thì cứ mua một cây o2 mà xài khoảng nữa năm thì thế nào chõ dấu X cũng để lại dấu vết ah.
funbacon
TÍCH CỰC
14 năm
Chuẩn, đấy là vết xước vo tiếp xúc nhiều với bề mặt ráp (đầu cây bút và móng tay - các vật nhọn ...) Các bạn cứ lấy chiếc N97 làm ví dụ, tuy là điện trở nhưng lại dùng cả ngón tay để touch nên ko bị xước, ko bị mờ.
Há.. em thấy điện dung xài hay hơn nhiều .... chơi game đã hơn chứ...
hachoa
ĐẠI BÀNG
14 năm
đang dùng cả 2 loại màn hình...điện dung nhạy hơn hẳn.....nhưng vẫn khoái điện trở hơn...vì điện dung bấm tin nhắn cảm giác tay thấy cứ hãng hẫng
cho mình hỏi 1 câu hơi "gà công nghiệp" 1 tí xíu:
làm sao để nhận biết máy nào xài điện dung, máy nào xài điện trở
lấy cái tăm chọt chọt , nếu chạy được là trở , không thì dung , very simple !
Màn hình nào cứng là điện dung, màn hình nào ấn xuống lõm là điện trở 😁
funbacon
TÍCH CỰC
14 năm
Với mấy chú HTC Winmo thì hình như ko chính xác đâu 😆
ufok26
ĐẠI BÀNG
14 năm
BB storm bấm nó lõm xuống đấy!303030300303030
chủ đề này Hot quá ta 😁:D thui thì có gì sài nấy:D
Cảm ơn hongbao, bài này cho chúng ta nhìn nhận rõ hơn về 2 loại màng hình cảm ứng này theo mình biết là có đến 15 kỹ thuật sử dụng trong sản xuất màng hình cảm ứng. Mình chỉ biết các loại còn nguyên lí như thế nào thì mù tịt. Vậy anh em nào biết nối tiếp mạch màng hình cảm ứng. Liệt kê 15 loại:

1- Trở kháng (resistive)
2- Điện dung bề mặt (surface capacitive)
3- Điện dung chiếu (projected capacitive)
4- Hồng ngoại (infrared)
5- Sóng âm bề mặt (surface acoustic wave)
6- Quang (optical)
7- Bẻ sóng (bending wave)
8- Chuyển đổi tức thời tương tự - số (active digitiser)
9- Cảm biến quang trong điểm ảnh (photo sensor in pixel)
10- Dẫn sóng đa phân tử (polymer waveguide)
11- Phân bố ánh sáng (distributed light), Độ căng (strain gauge)
12- Đa điểm tiếp xúc (multi-touch)
13- Tiếp xúc lực đối ngẫu (dual-force touch)
14- Tiếp xúc điểm kích hoạt laser (laser-point activated touch)
15- Tiếp xúc 3 chiều ( 3D Touch)
Không biết sao chứ hồi kỳ mình dùng Palm Treo 680 thì thật bất ngờ khi mà cảm ứng điện trở mà lại quá nhạy và hiển thị quá tốt ngay cả khi ra trời nắng, hơn nhiều máy của HTC luôn 😃 Đó là ấn tượng lớn nhất của mình đối với Palm 😃
Điện dung ưu việt hơn điện trở. Có phải ai cũng sử dụng màn hình cảm ứng để viêt chữ đâu, tui dùng cả 2 loại cảm ứng rùi nên thấy điện dung vẫn hơn điện trở nhiều.
1. đề phân biệt điện trở với điện dùng thì có thể xem qua màn hình của thiết bị, cái nào màn hình gương là diện dung ( tương tác tĩnh điện, ko cần lực), còn cái nào màn hình LCD là điện trở vì cần màn hình mềm để tác động lực
2. hai loại cảm ứng có ưu điểm và nhược điểm khác nhau, tuy nhiên có thể thấy rằng thiết bị có cảm ứng điện dung mang đến cho người dùng trải nghiệm tốt hơn điện trở và nó sẽ là xu hướng mới của thiết bị cầm tay.
Điện trợ hay điện dung thì tùy nhu cầu và điều kiện sử dụng mà mỗi người sẽ lựa chọn cho mình cái nào là tốt hơn . Ví dụ như mình thích chơi các game point and click( như Monkey Island , Broken Sword) và sử dụng exel trên điện thoại thì cái bút là và độ chính xác của màn hình là hai cái quan trọng nhất nên mình thích điện trở hơn . Về độ nhạy thì mình đang dùng em N900 thì thấy em nó có cảm ứng điện trở tố nhất trong các con Nokia điện trở mình đã dùng ( 5800, N97) tất nhiên vẫn không thể nhạy bnagwf điện dung của iphone nhưng hầu như cũng rất ít phải bấm lại hai lần , tay cũng chỉ lướt nhẹ là chuyển màn hình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019