Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

So sánh giữa màn hình cảm ứng điện trở và điện dung

hongbao
21/3/2009 4:28Phản hồi: 107
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoanhtuan
ĐẠI BÀNG
14 năm
hèn gì ở mỹ người ta chuộn bàn phím hơn là cảm ứng
phuclorddn
ĐẠI BÀNG
14 năm
còn thiếu 1 điều nữa là điện trở là cảm ứng chịu lực nên nó phân tích đc áp lực mạnh nhẹ còn điện dung thì ko
làm gì có chuyện này hả bác? cảm ứng điện trở có lớp màng mỏng phủ trên màn hình (lớp màng ko dc dính vào màn hình) khi có lực tác dụng lên, lớp màng sẽ chạm vào màn hình có điện bên dưới.Chứ nó ko phân tích dc lực tác dụng lên đâu ạ!
Ở Việt Nam xử dụng điện dung là ngon nhất
mấy người cụt tay nên xài điện trở..................
cụt tay nên ngồi nhà mà xem tv.DÙng đt làm chi cho phí....?
boything
TÍCH CỰC
14 năm
Điện trở phải dùng lực, còn điện dùng thì không.
Đó là lí do vì sao dùng iPhone rất êm ái, còn những con khác (star hay 5800) đều phải sử dụng lực để tác động. Chán lắm.
hình như Iphone còn nhận cảm ứng hoặc kết hợp yếu tố quang hay sao ây mình đã đọc một bài viết lâu lắm rồi không nhớ ở PC word hay vnexpress.net chưa thể khẳng định iphone chỉ dùng cảm ứng điện dung không thôi nếu không có hình ảnh và bài viết dẫn chứng cấu trúc màn hình của nó
Chào anh em mình mới tìm thấy trên PCW 201 nói về màng hình cảm ứng, post lên cho anh em tham khảo, line download: http://www.megaupload.com/?d=I6M4CGGH
Mỗi cái đều có điểm mạnh điểm yếu nó mới tồn tại như thế chứ!E thấy nhiều bác có vẻ thiên vị với iphone quá! E đang dùng cả iPhone, cả toshiba TG01, thấy chẳng chán cái nào, chứ đâu cứ nói, dùng iphone thì cầm lại các cái kia chán luôn, còn độ sáng màn hình ngoài trời thì thấy tg01 cũng ok k kém gì iphone đâu ạ, tùy nhà sản xuất và hiệu chỉnh ánh sáng thôi!
Đó là e còn chưa nói về tốc độ xử lý và nhhieeu vde khác, vì topic chỉ đề cập đến diện trwor và điện dung!
Thân!/..
Và e thêm ngoài lề chút, e cũng đang xài cả macbook và cả win, mỗi cái có cái hay cái dở, nói chung đánh giá cái gì nên khách quan thò hay hơn
Các bác có thể tham khảo con corby samsung sử dụng cảm ứng điện dung đó...

Khuyên cáo những ai sử dụng cảm ứng điện dung thì đừng sài lại con điên trở chán lắm..
Mình chuyển từ iphone sang N900 chẳng tháy chán gì cả 😁 Mỗi cái có thế mạnh riêng tùy từng người thôi .Nhưng mà chắc là nhiều ngwuwoif thích điện dung hơn vì độ nhạy của nó
Tớ chỉ thích bàn phím thôi hehehe, iPhone chỉ dùng để nghe nhạc và lắp sim rác vào gọi cho đỡ tốn tiền, nên với tớ trở dung gì không quan trọng.
Úi ùi ui! Bác này VIP thế? iPhone mà chỉ để nghe nhạc mới kả lắp SIM "rác" thì...:p
nhìn chữ kí kìa ^^ bác ấy đang dùng BB
ko thích iPhone là phải rùi
wave30z2
TÍCH CỰC
13 năm
Bài này up nhiều lần rồi bạn ơi, nhưng dù sao đọc lại cũng hiểu được vì sao lại thế .
I'm Bi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Còn rì không pác ơi! còn nữa thì update lên cho a e mở mang! thanks!
Nham rui

ko phải đâu bác ơi, cảm ứng điện trở có một lớp nhựa mỏng bọc bên ngoài màn hình. vì thế nó chỉ nhận một điểm duy nhất.Làm j có đa điểm đâu ma tÙy chỉnh?
có thể thay màn hình cảm ứng điện dung cho màn hình cảm ứng điện trở được không? chi phí như thế nào? mang máy đến đâu để thay?
Hồi trước xài Nokia N97, cũng thấy okie. Sau này xài e iPhone 3, 4, iPad, thì đúng là thấy nhạy và vuốt mượt hơn hẳn. Nhưng nếu cho chọn lựa thì vẫn thích e Nokia cũ (huhu, ta vẫn hận đứa nào chôm mất e Nokia iu quý :banghead😃
đang xài điện trở
độ chính xác cao thiệt, nhưng móng tay hay làm xước tấm dán = =
memo4148
ĐẠI BÀNG
12 năm
Điện Dung nhạy hơn còn Điện trở thì chính xác hơn...

Nhưng bây giờ người ta cần nhạy hơn là chính xác :playfull:
Điện dung tốt hơn điện trở nhiều . Điển hình là iPhone đó .
Điện trở thì mình thấy thường sử dụng trên các Tablet giá rẻ ngay nay - xài cây bút hoặc móng tay mới chỉnh, xem nội dung được mà còn không mượt nữa , nó cứ chậm chậm kiểu gì ý , đôi lúc phải nhấn 2-3 lần . .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019