SO SÁNH LG GX (F310L) VÀ LG GPRO (F240)

xtmobile-support
15/1/2014 7:1Phản hồi: 96
SO SÁNH LG GX (F310L) VÀ LG GPRO (F240)
Mới đây, LG giới thiệu chiếc Smartphone tầm trung mới của mình : LG Gx (F310L) do nhà mạng UPlus phân phối (anh em mình thường gọi là bản L ).
Theo oánh giá sơ bộ, LG Gx gần như là 1 bản nâng cấp về ngoại hình của LG Gpro - mẫu smartphone rất đình đám vào năm ngoái của LG.
Bài viết này tập trung vào so sánh giữa 2 model này, mang đến cho bạn 1 cái nhìn tổng quan cũng như chi tiết về 2 model này, giúp cho bạn có thể lựa chọn cho mình 1 model phù hợp với sở thích cũng như nhu cầu của bản thận.

1 SO SÁNH NGOẠI HÌNH

LG GX là một chiếc điện thoại Android cao cấp có thiết kế đẹp, cấu hình tốt và nhìn hao hao giống chiếc smartphone cũng đình đám không kém là nexus 5. Máy sở hữu một màn hình 5,5" , Full-HD

- GX tuy có kích thước to nhưng được bố trí gọn gàng, các góc cạnh đều được bo nhẹ nhưng nhìn máy lại hơi vuông vức và nếu nhìn sơ qua thì máy khá giống với nexus 5 hoặc LG GFlex.
- Gpro được nâng cấp từ Optimus G lên nhưng thiết kế của phiên bản Pro này khác hoàn toàn so với người anh của nó. Máy không còn vuông vức và góc cạnh như xưa mà đã trở nên mềm mại hơn, các góc cạnh được bo tròn nhiều hơn, khá giống với note2 của Samsung.
- Cảm giác cầm của cả Gx lẫn Gpro đều khá dễ chịu, máy tỏ ra không quá nặng và thô. Mặt trước của máy có màn hình với hai cái viền rất mỏng, cho cảm giác nhìn RẤT ĐÃ. Nói thật là ngoại trừ G2 và Sky A870 thì Gpro và Gx là 2 chiếc mày có viền màn hình mỏng thuộc dạng nhất nhì hiện nay.
vien man hinh.jpg
- Phím Home vật lý, tích hợp đèn led thông báo viền xung quanh phím home, cực đẹp và lạ. Cá nhân mình rất thích thiết kế này. Thiết kế này gần như là tương đồng giữa GX và GPRO
PHIM HOME.jpg
Mặt lưng làm bằng nhựa, có in hoa văn chìm theo phong cách thiết kế của LG trong những năm gần đây. , đem lại cho máy cảm giác sang trọng và cá tính hơn. Tuy nhiên hoa văn trên Gx lại không nổi bật như của Gpro.
Phím nguồn nẳm ở cạnh phải rất dễ bấm và ở cạnh trái có thêm một phím tắt QButton dùng để chụp màn hình và ghi chú trực tiếp lên đó.
DSC_0106.JPG DSC_0107.JPG
Chất lượng hoàn thiện của cả 2 máy đều rất tốt, nắp sau và pin có thể tháo rời với phần khung bên trong được làm bằng kim loại rất chắc chắn. Cả 2 máy đều hỗ trợ thẻ nhớ rời và pin rời. Và thường thì các máy xách tay Hàn quốc thường được nhà mạng ưu đại tặng kèm 2 viên pin và dock sạc pin rời. Đây là điểm mình thích nhất ở các máy Hàn quốc, rất cơ động và tiện dụng, thoại mái xài mà ko lo đến vấn đề hết pin đột xuất.
MAT SAU.jpg
- Cụm camera của GX và GPRO đều nằm ở giữa và được thiết kế theo dạng khối tròn, Tuy nhiên có sự khác biệt nho nhỏ giữa 2 máy. Cá nhân mình đánh giá thì cụm camera sau của GX nhìn thanh thoát, gọn gàng hơn của Gpro, và cũng không lồi lên quá cao như cụm camera của GPRO.

Quảng cáo

- Kích thước và độ mỏng của 2 máy gần như là tương đồng. GX mỏng hơn Gpro 0.2mm (GX : 150.6 x 76.1 x 9.2 mm và GPO : 150.2 x 76.1 x 9.4mm) . Tuy nhiên cầm trên tay thì vẫn có cảm giác rằng GX mỏng hơn. Có lẽ do thiết kế nên cảm giác của chúng ta mới bị đánh lừa như vậy.
DSC_0094.JPG DSC_0095.JPG DSC_0118.JPG
NHÌN CHUNG, THIẾT KẾ CỦA GX VÀ GPRO CÓ SỰ KHÁC BIỆT, NHƯNG KHÔNG NHIỀU, GPRO MANG ĐẾN CHO NGƯỜI DÙNG CẢM GIÁC MỀM MẠI HƠN VỚI CÁC GÓC CẠNH BO TRÒN MẠNH. GX LẠI ĐEM LẠI 1 THIẾT KẾ GÓC CẠNH, NAM TÍNH HƠN, VÀ CÓ VẺ HIỆN ĐẠI HƠN.
Tóm lại : Phần thiết kế ngoại hình, khó mà có thể oánh giá 1 cách khách quan rằng GX hay GPRO đẹp hơn. Tùy cảm nhận, sở thích và mắt thẩm mĩ của mỗi người.

2. SO SÁNH MÀN HÌNH

Cả GX và GPro đều được LG trang bị 1 màn hình lớn với kích thước 5.5in, cùng với độ phân giải FULLHD (1080 x 1920 pixels) , mật độ điểm ảnh lên đến ~401ppi, cùng với tấm nền IPS. Màn hình của các Smartphone LG vốn đã nổi tiếng về khả năng hiển thị màu sắc trung thực, trong trẻo, hình ảnh rất nổi, cho cảm giác nhìn rất thích mắt.
Tuy nhiên, vẫn có sự khác nhau nho nhỏ giữa màn hình của hai em này :
Như chúng ta thấy thì :
- Màn hình của GX hơi bị ám xanh - nghĩa là hiển thị màu xanh hơi đậm hơn thực tế 1 chút, và màu trắng thì hơi ngả sang sắc xanh chứ ko còn hoàn toàn là màu trắng nữa.Màn hình Ám xanh là 1 đặc điểm chung của hầu hết các smartphone LG.

Quảng cáo

- Màn hình của GPRO thì lại hơi ngả sang vàng - nghĩa là hơi ám vàng - tương tự 1 số smartphone của samsung.
Cá nhận mình thì mình thích màn hình thiên về màu xanh hơn, nhìn lâu cho cảm giác rất dịu mắt, ít gây mỏi mắt hơn màn hình ám vàng.
Ngoài ra thì khả năng hiển thị màu sắc của cả GX và GPRO đều rất tuyệt. Mình xin phép nói lại 1 lần nữa : màu sắc rất trong trẻo và trung thực, không rực rỡ 1 cách thái quá như màn hình AMOLED của Samsung, mà dịu nhẹ hơn rất nhiều. Bản thân mình thì mình thích màn hình của LG hơn vì độ trung thực trong việc tái hiện màu của nó.

NÓI TÓM LAỊ, MÀN HÌNH CUẢ CẢ GX VÀ GPRO ĐỀU CHO KHẢ NĂNG HIỂN THỊ TUYỆT VỜI NHƯ NHAU. TUY NHIÊN GX THÌ HƠI ÁM XANH CÒN GPRO THÌ HƠI ÁM VÀNG. CÁI NÀY THÌ TUỲ THUỘC VÀO SỞ THÍCH CUẢ TỪNG NGƯỜI MÀ SẼ ĐƯA RA LỰA CHỌN PHÙ HỢP NHẤT CHO BẢN THÂN.

3. SO SÁNH VỀ HIỆU NĂNG

Cả GX và GPRO đều được trang bị 1 cấu hình thuộc loại khá hiện nay : chip snapdragon s600 , ram 2gb, bộ nhớ trong 32gb, hỗ trợ thẻ nhớ ngoài...
Dưới đây là cấu hình chi tiết của GX và GPRO. XIn mời anh em tự so sánh

Cấu hình cơ bản Optimus G Pro
  • Màn hình: 5.5-inch FullHD (1920 x 1080 pixels / 400ppi)
  • CPU: 1.7GHz Quad-Core Qualcomm Snapdragon™ 600
  • GPU: Adreno 320
  • RAM: 2GB
  • Camera: Sau 13.0MP với LED Flash / trước 2.1MP
  • Pin: 3.140mAh (có thể tháo được / hỗ trợ sạc không dây)
  • Hệ điều hành: Android 4.1.2 Jelly Bean
  • Bộ nhớ trong/Thẻ nhớ: 32GB/ hỗ trợ thẻ microSD
  • Kết nối: Bluetooth 4.0, USB 2.0 Host, Wi-Fi / Wi-Fi Direct, NFC, SlimPort (HDMI & RGB)
  • Kích thước: 150.2 x 76.1 x 9.4mm
  • Trọng lượng: 172g
Cấu hình chính thức LG GX:
  • Hệ điều hành: Android Jelly Bean
  • CPU: Snapdragon 600
  • Màn hình: IPS 5,5" Full-HD
  • RAM: 2GB
  • Bộ nhớ trong: 32GB
  • Camera sau: 13MP, AF
  • Camera trước: 2.1MP
  • Kết nối: 3G, 4G, BT 4.0, NFC, Wi-Fi, USB 2.0 HS
  • Kích thước: 150,6 x 76,1 x 9,2 mm
  • Nặng: 167 gram
  • Màu: Trắng, Đen
  • Pin: 3.140mAh
KẾT LUẬN : Cấu hình của GX và GPRO tương đương nhau, nên theo lý thuyết thì hiệu năng cũng gần như là tương đương. Tuy nhiên cảm nhận thực tế đôi khi lại khác. Mình sẽ post video so sánh hiệu năng của 2 em này lên sau nhé.

4. NHỮNG TÍNH NĂNG MỚI Ở LG GX

GX có thể coi là đàn em của GPRO, nên việc nó được trang bị thêm 1 số tính năng mới của LG cũng là điều dễ hiểu. TRong đó , 2 tính năng đáng giá nhất có thể kể đến là KNOCK ON và GUEST MODE

- KNOCK-ON : Tính năng này còn gọi là tính năng hai chạm . Những người không đủ kiên nhẫn để nhấn giữ nút nguồn thì chỉ cần gõ lên màn hình LG G2 để bật máy. Thao tác gõ hai lần lên màn hình sẽ cho điện thoại biết rằng bạn muốn bật nó lên. Nếu như bạn nào đang sử dụng bản Amber trên Lumia sẽ rất rõ về cái này. Tính năng này thật sự rất đáng giá, rất tiện dụng. Bạn sẽ ko cần phải đưa tay tìm xem phím nguồn ở đâu để mở màn hình nữa. Hơn nữa nó còn làm giảm việc hư hại nút nguồn do sử dụng lâu ngày. Mình cực thích tính năng này, và mình thấy đa số anh em đều mong muốn có tính năng này trên thiết bị của mình.
- GUEST MODE : Hỗ trợ dùng chung thiết bị với người dùng khác
Tính năng này mình thấy nó cũng không phải là mới nhất. Nếu như bạn nào đang sử dụng Oppo Find 5 phiên bản Rom Fire Fly (color rom) từ hãng thì chức năng này nó giống như vậy. Nghĩa là nó sẽ cho phép đặt một mật khẩu khác dành riêng cho người sử dụng đó. Nó tương tự chế đô Guest Mode trên PC hay MAC. Nếu bạn thường xuyên chia sẻ smartphone với người thân và bạn bè, chế độ Guest Mode của G2 sẽ phát huy tác dụng. Tính năng này bảo vệ sự riêng tư của chủ điện thoại bằng cách chỉ hiển thị một số ứng dụng nhất định (do chủ điện thoại chọn trước) cho khách dùng. Có nghĩa là khách sẽ phải dùng các “pattern” (kiểu mở khóa với mật khẩu là một sơ đồ được vẽ bằng cách nối các điểm trên màn hình) để mở khóa và truy cập vào máy.
- QUICK REMOTE : tính năng này không mới, vì nó đã xuất hiện trên GPRO và G2. Tuy nhiên mình vẫn muốn nhắc lại, vi quả thật tính năng này thật sự rất tiện lợi và tuyệt vời. Tính năng này cho phép dùng smartphone của bạn điều khiển các loại thiết bị điện gia dụng khác như TV, máy lạnh, đầu đĩa, amply... thông qua cổng hồng ngoại được trang bị sẵn trên máy.
- TAI NGHE QUADBEAT 2 : GX được LG trang bị cho chiếc tai nghe Quadbeat 2 - tai nghe giống với tai nghe của LG G2, cho chất lượng âm thanh tốt hơn rất nhiều so với tai nghe Quadbeat 1 của LG GPRO. Chất bass có vẻ chắc và ấm hơn, treble ko còn bị quá chói như QuAdbeat 1 nữa. Nói chung đây là 1 tai nghe đáng giá

5. SO SÁNH VỀ CAMERA
UPDATING.....
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Theo mình biết thì U+ mới phân phối bản L chứ nhỉ, còn Olleh thì là bản K.
online22389
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhầm nhé,g pro cũng ám xanh 😕 chụp hình thì gx kém g pro 1 chút,thiết kế thì đẹp,nam tính hơn
so sánh thì thý máy cũng ngon.mk sao 2 máy giá chênh lệch quá
gpro mấy đợt sau này thường ám vàng hơn bạn ạ
giá máy mới ra mắt mà bao giờ chả cao hơn hả bạn ^^
à há mình ghi nhầm đó bạn ^^ U+ hi hì để mình sửa lại
@xtmobile-support Vậy à.em mua hàng mới đợt tháng 12anf G pro vẫn bị ám xanh,nhìn màu da cảm giác như người chết đuối nhưng không kinh bằng amoled,đã lòe loẹt lại tối nưaz
@chomaimotnguoi_hd Yes 😁
@xtmobile-support F240 bạn nói ám vàng thì cũng chỉ đúng phân nửa,riêng tôi dám cá mẫu e980 hay e988 không có chuyện ám vàng nhé...luôn luôn là ám xanh....cái VN e988 là hay bị nhất
test pin đi anh và hiệu năng nữa, mình bán hàng online nên cần pin trâu tí ^_^ chủ yếu lướt fb tren 6-7h la ok
chak mấy bữa giá bằng g pro nhỉ 😃
sokita
ĐẠI BÀNG
10 năm
đang dùng Gpro bán đi thêm mấy củ mua Gx =))))))))
@sokita Gx hơn Gpro có bao nhiêu đâu nhỉ. 9tr3 so với 8tr4. Hơn có mấy xị, mà lại được tính năng knock on (gõ 2 lần mở màn hình), thiết kế nam tính hơn. Máy sản xuất năm 2014. Lợi thế hơn quá nhiều cái, mà hơn có vài xị, đáng để đầu tư
@dienthoaihanquoc.us Theo mình nếu 9tr4 thêm vài trăm nữa mua G2 chính hãng bản 16 GB trên dưới 10tr chút. Dùng chắc ngon hơn nhiều khỏi lăn tăn
@dienthoaihanquoc.us quá chính xác ^^
tương lai có thể nó sẽ được support nhiều
@dienthoaihanquoc.us mà chak giá cũng bằng nhau thui.g pro cập nhật android là k thua kém nữa @@!
@huynhchuong3 hi mới ra mắt thì giá nó cao hơn là đúng :p
ok bác ngày mai có time mình sẽ oánh giá cái pin với hiệu năng luôn

vì cái đẹp hehe

ừ chắc vài bữa giá same same gpro là tuyệt
buuton
TÍCH CỰC
10 năm
lúc đầu ngắm Gpro giờ chuyển sang ngắm em Gx luôn quá!
mà xin hỏi các bạn là dt xt Hàn bán tại VN, khi qua nước khác Thailand, Singapore, Mỹ dùng sim GSM ở nước đó có xài được kg?
@buuton hihi, thấy e nghía lâu rùi đó., và hiện a đã có hàng brandnew Gx lẫn Gpro nhé, giá ko chênh lệch bao nhiêu cả
tranmjnhha
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thienminhmobile thấy giá GX bên anh thienminh 7tr, tính tuần nữa hốt lúa qua mà không biết cách test thế nào
@tranmjnhha e cứ yên tâm, qua cảm nhận sẽ có nv hướng dẫn test từ a->z...chất lượng máy thì bán ra cam kết đúng như cam kết, nếu ko đúng xin được bồi thường 200% nhé em. CN1 Mùng 9 mới khai trương lại, rất mong nhận được sự ủng hộ của em, Happy New Year 2014
@thienminhmobile Gx củ bên bác 4tr6 à............. pk thế nào bác
bên anh minh còn hàng a880 new brand k ợ
@kimthinh831 hiện chỉ còn a880 like new leng keng xà beng trắng đen đầy đủ
Thangusj
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thienminhmobile cho em hỏi bác tí.tiệm nghĩ tết đã bán lại chưa.tiệm còn con lg g hang likenew ko ạ.vài ngày nữa xuống ủng hộ năm mới bác luôn.
@Thangusj CN1 Mùng 9 khai trương bán lại nhé bác. Hiện hàng likenew còn đủ 3 màu cho bác lựa chọn luôn
Thangusj
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thienminhmobile Cám ơn bác.em sẻ xuống ủng hộ năm mới cửa hàng.năm mới chúc bác sức khoẻ. Và cửa hàng bác mua mai bán đắc.
@Thangusj cảm ơn bác rất nhiều. happy new year 2014
qua tết còn về lai k anh, tại e muốn mua mới luôn cho khoẽ ~~ con hk chac lam gx thôi
Thangusj
ĐẠI BÀNG
10 năm

nếu mua lg g máy có tiếng việt ko bác.
Gx dùng thích hơn gro:oops:
@Trốn nợ dòng mới ra mà
@thienminhmobile Vâng😃
Thangusj
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thienminhmobile Em mới xuống bác lấy con g nè.đang xài và cảm nhận.có gì bác chỉ giúp em nha.
@Thangusj cảm ơn bác đã tin tưởng và ủng hộ, Trong quá trình sử dụng, nếu có gì thắc mắc thì bác cứ pm, m sẽ hồi âm sớm nhất có thể nhé
bên mình đang còn hàng Gx brandnew màu trắng tinh khôi nhé các bạn ^^
qua cửa hàng và cảm nhận nào
@xtmobile-support giá sao a, co tang kèm gi hk
bác xtmobile-support cho em hỏi giá của gx brandnew giờ bao nhiêu ak
BRANDNEW 8.990 , bảo hành 12 tháng phần cứng và phần mềm nhé bạn
Thangusj
ĐẠI BÀNG
10 năm
mai xuong bac lay them con lte 2 nua nha.bua nay xuong ma bac ko tang cho em cai op lung.huhu.
@Thangusj BÁC NHỚ KHAI BÁO NHỎ NHỎ KHI CÓ KHÁCH HÀNG NHÉ
Thangusj
ĐẠI BÀNG
10 năm

Vậy mai chở thằng em xuống lấy cái lte 2 rồi nói nhỏ với bác luôn.
@Thangusj OK BÁC.
Thangusj
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thienminhmobile Bác cho em hỏi luôn.máy em là lg g phía sao có biểu tượng 4G LTE là máy bản S K hay L ạ
@Thangusj là bản S đó. Hiện S/L/K đều ok, vì đã có rom ổn định hết rùi
**
.
. Bên bác Thiên Minh còn Lg G2 ko ạ ??
.
. Like new full box vs brandnew bao nhiu ạ ??
.
..!!~
buuton
TÍCH CỰC
10 năm
@Thangusj mình cũng đang thắc mắc trong tgian 1 tiếng đó bạn làm gì với máy? không sử dụng mà giảm 2% mới lo
Thangusj
ĐẠI BÀNG
10 năm
@buuton Mình đã nói ko sử dụng mà.để a minh trả lời cái đã.
@buuton e lo cái gì vậy??? ko sử dụng mất 2% là bình thường thôi
Thangusj
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thienminhmobile tại vì hôm qua chở thằng em wa lấy cái lte2 máy nó bản S mà có logo nhà mạng giống em ,mà máy em là bản L.nên e mới thắc măc.vậy máy em là bản S à.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019