So sánh nhanh Cortana và Siri

Nam Air
15/4/2014 5:22Phản hồi: 202
So sánh nhanh Cortana và Siri

Như vậy là chúng ta đã có thể cài WP8.1 bản thử nghiệm, và cuối cùng Windows Phone cũng đã có một trợ lý ảo có thể xem là đủ sức để đấu lại với các hãng khác như Apple và Google. Trong video clip dưới đây mình mời các bạn xem so sánh nhanh giữa Cortana và Siri.

Nhận xét cá nhân là 2 cô trợ lý ảo này đều hoàn thành khá tốt các yêu cầu đặt ra (ngoại trừ việc tìm đường có lẽ chưa được hỗ trợ tốt ở nước ta. Siri và Cortana đều nhận dạng âm thanh rất tốt, Cortana có vẻ nhỉnh hơn một tí khi nghe giọng của mình, nó nhận dạng chính xác hơn Siri cỡ 2%. Nhưng tổng kết thì các bạn cũng có thể thấy là cả hai đều so kè rất sát sao. Theo như mình biết thì Cortana có thể làm nhiều cái mà Siri không thể, ví dụ can thiệp vào một vài cài đặt hệ thống.

Cả hai trợ lý ảo này đều chưa biết nói tiếng Việt, rất hy vọng trong vài năm sắp tới sẽ có gì đó thay đổi giúp chúng ta dễ dàng dùng nó hơn.

Tinh tế có bài giới thiệu kỹ về Cortana và những gì mà nó làm được, các bạn nhấn link xem nếu muốn nhé.
202 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2 cô nào ra dc tiếng việt xem như đẳng cấp 🆒
@nguyensang12 google now đã hỗ trợ tiếng Việt rồi
@FullOfLove Oh mà mở app facebook ko dc 😃
@nguyensang12 "open "+ tên app, vd: open facebook
chắc chắn google now sẽ mở app lên cho bạn

p/s: mấy cái vụ đặt báo thức mấy bác trên nói thì google nơ cũng làm đc, chỉ cần nói " wake me up at" hoặc "set alarm 6 o'clock"
tuy nhiên nói " set alamr 6 o'clock every day in week" thì lại éo tự động set cả tuần : ))
@nguyensang12 Tiếng việt gặp phải tiếng nghệ an. mần chì rứa thì nó cũng bó tay luôn
cortana có thể open cho bên thứ 3 tích hợp, chứ ko chỉ có những app default như iOS
@thuanapache ý bác là các app của bên thứ 3 á, em vẫn mở dc bằng siri đây, bác thử lại xem có khi máy của bác làm sao ấy chứ.

Nhưng mà hôm nay thử cái Cortana này công nhận chất phết 😁
@reimondo Rõ khổ! Giữa "mở được" và "tích hợp" nó khác nhau nhiều lắm bác ạ, mở thì thằng nào chả mở dc 😔
@Phạm Trí Dũng thế sao lệnh Foursquare check in siri nó lại k làm đc 😆
@huyphams tích hợp cho app thứ 3 chứ có phải là mở app thứ 3 đâu nhỉ?
có cái này FA khỏi lo
cu hải
ĐẠI BÀNG
10 năm
google now thì mình hay dùng chứ siri thì chả mấy khi 😃
ko biết em này ntn, wdp chỉ có mỗi em 8x.
khi nào thì có bản 8.1 chính thức nhỉ ae
Mr.47
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tham khảo thêm ở đây 😁

Haru_Nguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Mr.47 xem cái này ngon hơn thớt lun :p
@Mr.47 Xem cái này Cortana ngon nhất mợ lun 🆒 GG now phế đân đều :eek:
@Mr.47 e chỉ khoái thấy flappy bird trên chiếc iphone.Game việt nam quá nổi tiếng
Hi vọng sẽ có cô ô za wa 😃
và chắc chắn sẽ hot hơn sê ri và cô ta na
ng nhan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenkhabk183 Maria Ozawa video , nhưng tiếc là chỉ tìm video ở youtube nên không có bản full đâu 😃)
@nguyenkhabk183 Cô này không những biết nói tiếng Nhật mà còn kêu như rất nhiều cô khác ở Việt Nam.v.v.....
@nguyenkhabk183 Hình như cô này nghỉ hưu rồi, mà giờ không thấy có cô nào nổi bật hẳn như cô này mấy năm trước nhỉ bác ^^
Chả biết ntn chứ mình khá ngu tiếng anh, thấy có mỗi google now là nhận chuận cái gionọng tiếng Anh cùi bắp của mình 😁
@sieu_nhan Ánh hào quang đỉnh cao trí tuệ của các Cuồng nhân đấy... 10 ông dùng iPhone chắc 1 ông dùng Siri
@thienvk thì VN mà bác, kể cả google now cũng đâu có hỗ trợ = TV thì lấy đâu ra ai dùng
@sieu_nhan Hihi em tìm kiếm trên Google Now bằng tiếng Việt suốt
@thienvk đúng r nhưng chỉ tìm kiếm = giọng nói đc thôi chứ k ra lệnh các kiểu đc, chưa hỗ trợ VN
cảm nhận ban đầu là Cortana nhận diện cái phát âm đểu đểu của mình rất tốt
@Quang Hưng Phạm 😆) nó nhận chính xác gần 100% mấy câu đơn giản luôn. mỗi khi nói với cortana mình toàn đổi giọng thấy tỡm ds luôn 😃))) không biết nhưng có vẻ cortana nhận ra giọng nữ tốt hơn thì phải 🤔
Hồi sáng ngồi nghịch Cortana của thằng bạn, tự dưng muốn quay về window phone quá 😔
@sayacintacanh em bán 520 gần năm rồi 😔
@crazyfox Wp sử dụng rất êm, từ từ sẽ tốt hơn nữa, về đi bác!
@thanhdat9x kmb chứ
@tinhnd có lumia 710 kìa bạn :p
đặt báo thức trong cortana là trong remind me hả? @@

à, mình chuyển vùng sang Mỹ và ngôn ngữ cũng Mỹ nhưng sao ko dùng đc bàn phím như giới thiệu. chỉ có đánh bình thường thôi. Ai biết sao ko? chỉ với!
@BlueSky2008 um. Nhưng phải có internet mới dùng đc? mình tắt wifi đi thì cortana ko nhận lệnh
Còn cái vụ bàn phím thì đã tự ngộ ra. Đúng là mò hồi cái gì cũng ra.
vuducnam_cs
ĐẠI BÀNG
10 năm
@VoDinh210 Wake me up at .... a.m (p.m) tomorow/today/.....
inhead_19
ĐẠI BÀNG
10 năm
@VoDinh210 Vào cài đặt bàn phím chọn Word Flow thì nó mới hiện lên. Dùng thử đi bạn, gõ tiếng Anh cực kỳ ấn tượng nhưng tiếc là ko có tiếng Việt
@VoDinh210 wake me up at ...
Nói thật nha, con siri giao diện bắt mắt và có điều gì đó nhìn chuyên nghiệp hơn con công ta na này
@Huydeptraiqua uh apple lúc nào cũng nhất.
@Huydeptraiqua oh...
@Huydeptraiqua =)) thật là ảo tưởng
cái nầy mới bựa nè các bác 😁
@manhcuongc88 Siri dùng cũng đc đâu đến nỗi .
@Kun Shiro xem mém phụt cơm mấy lần 😕
@Kun Shiro Hay vãi, cho bác 1 like :D
@Kun Shiro =))) cortana bá đừng hỏi
Mr.Scott
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sáng nay ngái ngủ, nhưng vẫn sợ đi làm muộn, gọi cortana "Wake me up at 8 am", and everything's done, perfect 😁
@hoangthimo2011 Chắc bác chưa dùng WP, thời gian + múi giờ chỉnh ở phần Date+Time trong settings ý, không liên quan đến region.
@Mr.Scott Really??? Nếu thế thật thì em phải lên ngay 😔 nghe hay vậy
hajzz. đa phần ko biết tiếng anh thì 2 cái này coi như phế vật :p
lhlan
TÍCH CỰC
10 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Hoặc chính mình là phế ...?
@lhlan cũng đúng! như con ngựa vằn có ai khẳng định dc là đen sọc trắng hay trắng sọc đen đâu :p:p
@[HD]YêU cÔnG NgHệ rất tiếc tiếng Anh lại là 1 trong những ngôn ngữ phổ biến nhất thế giới nên nó thật sự rất hữu ích 😁 và mình thấy nó lại rât thích hợp cho những người học tiếng Anh để luyện khả năng nói của mình
@Huỳnh Hữu Toàn thì đó là bác thoy! chứ người dùng vn h mấy ai biết dc tiếng anh huống chi tiêng anh phải chuẩn nữa!
hungle411
TÍCH CỰC
10 năm
sao mình chuyển sang usa r mà ko có cortana nhỉ? mới up lên wp8.1 sáng nay r!
tinhnd
TÍCH CỰC
10 năm
@hungle411 Ngôn ngữ English (United State), Vùng United State và khởi động lại là có bạn ạ.
@hungle411 bác chuyển vùng lẫn ngôn ngữ sang tiếng anh(Mĩ) hết luôn
Chưa được kết bạn với cô nào nên chưa yêu cô nào 😁
minhduong91
ĐẠI BÀNG
10 năm
WP8.1 màn hình đẹp hơn, mịn hơn,
Nhưng cái danh bạ thấy hơi kì kì, chưa quen, chọn là nó goi luôn...
hùi sáng giờ ôm em Na...mới hết pin... đang sạc...
quá đã wp8.1
Google now ngon hơn
@neomilanista chả hiểu sao bạn coi video mà nhận xét dc như thế. xin bái phục.
@osaka01 Bạn không biết coi so sánh với google now chỗ khác ah 😁
Nữa là google now nhận tiếng Việt rất bá đạo nên với người Việt thì siri hay contana ko có cửa để so sánh rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019