Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

So sánh nhanh giao diện Windows Phone 8.0 và Windows Phone 8.1

Duy Luân
14/4/2014 12:2Phản hồi: 301
So sánh nhanh giao diện Windows Phone 8.0 và Windows Phone 8.1

Có thể nói Windows Phone 8.1 là một trong những bản cập nhật lớn nhất mà Microsoft từng áp dụng cho nền tảng di động của mình nói về mặt giao diện. Ngoài những cải tiến về màn hình Start và màn hình khóa, Windows Phone 8.1 còn tận dụng tốt không gian của những thiết bị lớn như Lumia 1520/1320 nên các app sẽ có thêm không gian để hiển thị nội dung so với hồi Windows Phone 8. Các biểu tượng, nút nhấn, menu cũng được làm nhỏ lại nên nhìn giao diện tổng quan của 8.1 trông thanh hơn, việc sử dụng của chúng ta cũng dễ dàng hơn trước.

Video

Màn hình khóa

Ngay khi vừa mở máy lên là chúng ta đã nhận thấy sự khác biệt của Windows Phone 8.1 so với 8.0 ngay tại màn hình khóa. Đầu tiên là phần giờ được hiển thị với kích cỡ to hơn trong khi phần thứ ngày tháng năm thì nhỏ lại. Tương tự, các icon thông báo ngoài lockscreen cũng như biểu tượng pin, kết nối mạng trên thanh trạng thái ở đầu màn hình đã được thu nhỏ lại.

Màn hình Start

Windows Phone 8.0 bị nhiều người than phiền rằng giao diện quá chán, không hỗ trợ hiển thị hình nền mà chỉ có một đống ô vuông trên nền đen hoặc trắng. Lắng nghe điều đó, Microsoft đã bổ sung một tính năng cho phép chúng ta đổi ảnh nền của màn hình Start nhưng theo một cách rất khác, không hề giống như khái niệm wallpaper thường thấy trên thiết bị di động. Hình nền của Windows Phone 8.1 sẽ đứng yên bên dưới và các ô Live Tile trong suốt sẽ lướt bên trên nhìn rất thú vị. Vẫn có một số Tile sẽ không trở nên trong suốt mà giữ lại màu mặc định (ví dụ như Xbox Music, Skype, OneDrive, Facebook, Zalo), điều này thì tùy thuộc vào lập trình viên viết ra phần mềm chứ chúng ta không can thiệp được. Nếu không thích hình nền kiểu này, bạn hoàn toàn có thể quay trở lại nền đen hoặc trắng truyền thống (chỉnh trong Settings).

Bên trong các ứng dụng

Càng đi sâu vào các app được cài trên máy mình càng cảm thấy bất ngờ hơn nữa. Điểm nhận thấy rõ nhất đó là app có nhiều không gian hơn để hiển thị nội dung, ví dụ như trong People Hub mình có thể xem đến 7 số liên lạc trong danh sách mà không cần cuộn, trong khi con số này ở Windows Phone 8 chỉ là 4 mà thôi. Tương tự như thế, khi bạn mở trình duyệt email lên thì sẽ có nhiều thư được hiển thị cùng lúc nên tiện và nhìn thanh hơn khá nhiều so với trước.

Việc này càng có tác dụng mạnh hơn nếu các bạn xài những máy màn hình to như 1520. Trước đây giao diện của mẫu smartphone này trông chẳng khác gì so với những máy nhỏ được phóng to ra, nhìn rất lạ và không buồn cười. Lên đến WIndows Phone 8.1, các đối tượng đồ họa, nút, menu cũng như những dòng thông tin đã thật sự tận dụng được màn hình lớn của máy một cách tuyệt vời. Bên dưới có rất nhiều ảnh so sánh kèm chú thích, mời anh em xem thêm nhé.

Giao diện của trình quay số điện thoại, bên Windows Phone 8.1 dễ nhìn và dễ hiểu hơn

Quảng cáo

Ứng dụng People Hub với danh sách các só liên lạc. Rõ ràng bên Windows Phone 8.1 thì chúng ta có nhiều không gian để hiển thị nội dung hơn

Tương tự cho ứng dụng email, kích thước màn hình 6" của 1520 cũng được tận dụng tốt hơn

Giao diện cửa hàng ứng dụng đã thay đổi theo hướng chuyên nghiệp hơn và "đi thẳng vào vấn đề". Ngay khi bạn vừa chạy app này là danh sách phần mềm sẽ được liệt kê ngay cho bạn

Giao diện lịch mới ngon hơn, nhiều thông tin hơn, xem đã hơn

Quảng cáo

Hai ảnh này đều thuộc Windows Phone 8.1. Chúng ta có chế độ xem lịch theo năm rất hữu ích và trước đây chưa từng có mặt trên Windows Phone

Ứng dụng xem ảnh Photo Hub giờ có thêm một giao diện cho phép duyệt hình ảnh theo nhiều sự kiện khác nhau. Máy sẽ tự động nhóm các ảnh này lại tùy theo thời gian và địa điểm chụp. Khi mở các ảnh, đường link dẫn đến ứng dụng Nokia Camera đã biến mất, thay vào đó là một nút tương ứng.​
301 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lên WP8.1 dc chưa thế? để e biết mà câu ké wifi tiệm cà phê 😁
@terry168 lên từ chiều hôm qua rồi bác
Có bác nào bị như em hok, em update con 920 từ 8h tối qua đến giờ mà hai cái bánh xe nó vẫn quay chưa xong, chắc bị lỗi rồi 😔 Bác nào có cách khắc phục chỉ em với :(
@ariesvo Thx bác, e gửi CPS luôn rồi, trước khi lên đây hỏi e đã làm mấy chục lần như thế mà như k 😔
@chonbonglai Thx bác, e ra care luôn ròi 😔
@JackySG Thx bác, k có time nên e ra care luôn rồi 😃
@caimongs E ra care rồi bác à, vậy cho lành 😁
thật sự là quá tuyệt vời. mọi điều mong đợi dần trở thành hiện thực. wp ngày càng hoàn thiện. mình yêu wp, tin tưởng và chờ đợi gần 2 năm. đáng để chờ đợi :p
nhuson269
ĐẠI BÀNG
10 năm
em k thích kiểu cứ phải bật ứng dụng Facebook lên, anh luân ạ 😔
phonzglinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Votinhmadao hình như chỉ trên một số trang thôi bạn:youtube,vnexpress thì mình đã thử và xem được còn như 24h thì không
@phonzglinh minh cung vào dung thj xem dc.con vào tinh te nhu a luanvthj xem ko dc ko hieu sao nua
phonzglinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Votinhmadao mình vừa xem được bằng cách chuyển sang chế độ duyệt web bằng giao diện destop
@Duy Luân anh luan cho em hoi lam sao de chinh lai ngay gio ạ,hình như lên win 8.1 ngày trật mất rùi..e cài đặt lại nó ko đúng,,ko biết có ai bị lỗi này ko nữa..hôm nay thứ 5 mà ngày thì đến ngày 20 lận .chứ ngày 17 no chỉnh xuống trúng thứ 2 à
vodanh_tk
TÍCH CỰC
10 năm
không hiểu tại sao từ lúc con 525 của em lên 8.1 nó lại cứ bị loan cảm ứng, thỉnh thoảng lại nhảy nhót lung tung, ức chế vãi 😕
Có ai biết khắc phục thế nào không, giúp em cái😔
@vodanh_tk đây chỉ là bản beta thôi , nên bạn cũng đừng nên lo lắng !
@anh_ut_sg vậy là sao bạn bản beta la khi ra ban chính vẫn được up lên nữa ak
@mrtintin101 đúng rồi, đây là bản dành cho lập trình viên, , nokia sẽ update thêm 1 lần nữa
@vodanh_tk re st máy lại xem ko đc vào phần cài đặt- tuoch(hay CHạm)- chình lại độ cảm ứng xem
bắt đầu có sự thèm muốn WP
Đợi bản chính thức + đánh giá xem thế nào rồi tới với em nó 1 đêm 😁
Windows 8.1 tuy không có gì sáng tạo nổi bật lắm nhưng thực sự đã là 1 cú nhẩy cực lớn của MS để bắt kịp iOS và Android.

Đợi L930, chờ đánh giá pin, nếu ngon là bán G2 đi múc thôi. Lumia icon, phiên bản khác của L930 pin cùi quá, hy vọng L930 ngon
iamcuong
TÍCH CỰC
10 năm
@hypous Nói thật và thẳng, nếu so với Ios hay android thì không có gì là mới.
mà sao em vẫn thấy háo hức khiếp, cảm giác chờ đợi này lâu lắm mới tìm lại được (từ thưở đợi os 5,6,7 của BB)
cuongga311
ĐẠI BÀNG
10 năm
xài đã quá. nhất là cái bàn phím. comment tự tin hẳn 😆
@cuongga311 cái bàn phím telex ko tự chỉnh lỗi chính tả như IOS; vẫn bị bấm nhầm giữa phím cách bà phím phẩy, bàn phím hơi to so với tay (mỏi quá trời) hihi
720 có update dc ko các bác
@tuanokvt Up được, mới úp tối qua xong.
@tuanokvt UKM có t\hình như dòng máy nào cugx có
Huhu muốn quay lại sài winphone quá 😔
mình định up lên 8.1 mà lỡ ko lỗi thì hảd rết có quay về BLACK ko ? mình dùng 525
@Lovegafield Thường up lên ko bao giờ có lỗi nếu có có thể vào cài đặt-thông tun- đặt lại đt thì sẽ cài lại đt
kanishi
TÍCH CỰC
10 năm
Dùng sướng hẳn, bõ công mấy tháng chờ đợi 😆
Windows Phone ngon quá, mà không có máy để trãi nghiệm 😔
bây giờ mới thực sự được cảm nhận fullhd. IE cải tiến đáng kể cái address bar lúc trước gõ đc trang web đã từng vào thì đơ ra một lúc mới hiện ra giờ thì quá ổn.
chụp màn hình giờ là power + volume up có vẻ bất tiện hơn lúc trước
l0ngchand0i
ĐẠI BÀNG
10 năm
Update thành công rùi, dùng sướng hơn trước rất nhiều
lumia 1020 màn nhỏ mà lên 8.1 chắc ngon hơn xưa nhiều 😁
tvhieu
TÍCH CỰC
10 năm
@satthumuhn Cho lên 6 cột title cảm giác màn hình start nó rộng hơn rất nhiều (do giảm khoảng trống 2 bên màn hình) he he
@tvhieu tiếc là 1020 đã xa em 4 tháng nay 😁
bjboyn00b
TÍCH CỰC
10 năm
thich cai noti cua WP nhìn rất pro, thêm nữa đa nhiệm vuốt để tắt ứng dụng được.
chanhdara
ĐẠI BÀNG
10 năm
tính đợi mua zen 5,bây giờ chắc đi mua 525 về sài quá
kienxd99
ĐẠI BÀNG
10 năm
ghét cái khi nhập số điện thoại nó vẫn chưa hiện tên lên
@kienxd99 Cái này không bao giờ được tích hợp trong os đâu adroid cũng không có luôn. chịu khó dùng phần mềm ngoài
heaven3t
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuninh androi thấy có mà,
minhneo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kienxd99 Cài Rap Dialer vô
@heaven3t có là do hãng khác chèn vào thôi bác nguyên bản google cũng k có smartdial
@kienxd99 Dùng RapDialer nhé bác, dùng thay cái Phone gốc cực sướng luôn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019