[SO SÁNH] SS Galaxy S2 HD LTE vs SS Galaxy Nexus

hpham87
6/12/2011 16:31Phản hồi: 71
[SO SÁNH] SS Galaxy S2 HD LTE vs SS Galaxy Nexus
Bài viết sau đây được dịch "qua" từ http://www.androidauthority.com/samsung-galaxy-s2-hd-lte-vs-samsung-galaxy-nexus-technology-for-the-gods-36785/ với mục đích tham khảo và giúp a-e hiểu thêm về 2 em máy khủng này.

Ice Cream Sandwich (ICS 4.x)
===================

ICS 4.x mới nhất của Google được đánh giá rất cao và được coi là hệ điều hành Android ngon nhất từ trước đến nay hiện được ship kèm với GN, trong khi SS HD LTE vẫn xài bản Gingerbread, nhưng là bản mới nhất 2.3.6

Hiện tại em HD LTE vẫn đang chỉ được sx cho thị trường HQ, đứa em trai SS LTE thì đang được phân phối tại 1 số nước như Mỹ (Skyrocket, Hercules etc) - hiện ở VN đã có thể mua đc SS LTE khá dễ dàng.
HD LTE sử dụng ROM Hàn Quốc (không phải phiên bản quốc tế đâu nha) nên hiện tại vẫn có 1 số hạn chế như gặp nhiều khó khăn trọng việc nhắn tin v.v.

CHÍP CPU
======

[TR]
[TH="colspan: 1"]Family / generation[/TH]
[TH="colspan: 1"]Model Number[/TH]
[TH="colspan: 1"]Technology[/TH]
[TH="colspan: 1"]CPU Instruction Set[/TH]
[TH="colspan: 1"]CPU[/TH]
[TH="colspan: 1"]GPU[/TH]
[TH="colspan: 1"]Memory Technology[/TH]
[/TR]
[TR]
[TD]Snapdragon S3[/TD]
[TD]MSM8660[/TD]
[TD]45nm[/TD]
[TD]ARMv7[/TD]
[TD]1.5GHz Dual-core Scorpion[/TD]
[TD]Adreno 220[/TD]
[TD]Single-channel 333MHz ISM/266MHz LPDDR2[/TD]
[/TR]
[TR]
[TD]OMAP 4[/TD]
[TD]OMAP4460[/TD]
[TD]45nm[/TD]
[TD]ARMv7[/TD]
[TD]1.2GHz Dual-Core ARMCortex-A9[/TD]
[TD]PowerVRSGX540 @384MHz[/TD]
[TD]Dual-channel LPDDR2 memory controller[/TD]
[/TR]

Theo đánh giá của tác giả thì cấu hình của em HD LTE ngon hơn em GN khoảng 10-15 %, tuy nhiên khi thực tế xử dụng GN chúng ta có cảm giác rất mượt mà phẩn lớn nhờ vào hệ điều hành ICS mới toanh. Dòng Galaxy của SS dự kiến sẽ được nâng cấp miễn phí hệ điều hành ICS vào quý 1/2012 tới.

Theo như được biết thì ban đầu HD LTE dự kiến xài chíp khủng Exynos 4212 nhưng do 1 số vấn đề nảy sinh (như không kịp sx và QualComm độc quyền công nghệ LTE) nên phải quay lại xài tạm chíp QualComm.

Nói gì thì nói cả 2 em đều hoạt động rất mượt mà, dư thừa cho phần lớn các a-e sử dụng, HD LTE có thể sẽ còn chạy mượt hơn nữa với hệ điều hành khủng ICS 4.x

CAMERA

Quảng cáo

======

GN được trang bị camera chụp hình 5 mpx, trong khi SS HD LTE là 8 mpx (giống dòng SS G II), tuy nhiên ảnh chụp từ GN cũng rất đẹp, đặc biệt khi hệ điều hành ICS 4.x có thêm nhiều hỗ trợ phục vụ cho việc chụp ảnh.

Các bác có thể thao khảo thêm hình ảnh chụp từ GN so với IP4s do các bác bên CellphoneUK thực hiện tại đây:
http://www.tinhte.vn/f151/galaxy-nexus-dap-hop-va-tren-tay-tai-viet-nam-964205/#post12430549

Ảnh từ HD LTE thì có thể tham khảo dựa trên ảnh chụp từ SS G II vì 2 em này đều xử dụng camera giống nhau.

Quảng cáo

KÍCH THƯỚC
========

Galaxy S2 HD LTE: 129.8 x 68.8 x 9.5mm, 130.5g (4.60oz)
Galaxy Nexus: 135.5 x 67.9 x 8.9mm, 135.0g (4.76oz)

GN có kích thước bự hơn và nặng hơn, cho cảm giác cầm chắc tay, phê hơn và có vẻ như có vẻ ngoài "lịch sự và thương gia hơn SS" (theo như tôi đc biết thì có nhiều a-e đánh giá SS Galaxy trông hơi "rẻ tiền", không "thanh lịch và biznes-like như ví dụ Iphone 4)

Trong khi đấy SS HD LTE có pin khủng hơn (1850 so với 1750), mỏng hơn và có thêm SD slot. Theo mình thì pin SS không những khủng hơn mà còn dễ mua hơn vì dòng HD LTE và LTE đều xài pin giống nhau.

MÀN HÌNH
=======

Galaxy S2 HD LTE: 4.65-inch, 1280 x 720px, 316ppi, Super AMOLED HD, Gorilla Glass (chống xước)
Galaxy Nexus: 4.65-inch, 1280x720px, 316ppi, Super AMOLED HD, Fortified Glass

Hai em đều có màn hình tuyệt đẹp, rất mịn và ít bị hiện tượng ám màu hơn. Tuy nhiên SA HD vẫn xử dụng công nghệ Pentile (2 màu đỏ xanh) chứ không phải RGB như Galaxy II (SA Plus).

Dự kiến SS G III sẽ xài màn hình công nghệ khủng SA HD Plus.

Sau đây là đánh giá màn hình của các bác bên CellphoneUK:

"Màn hình của Galaxy Nexus rất gần với màn hình của Galaxy S II LTE HD mà CellphoneS đã có dịp giới thiệu tới bạn đọc. Với độ phân giải 1280x720 trên diện tích chỉ có 4,65inch, mật độ điểm ảnh trên Galaxy Nexus lên tới 316ppi (Retina Display cũng chỉ có 326ppi) tuy nhiên do sử dụng ma trận điểm PenTile nên hiện tượng rỗ mắt màn và răng cưa chữ vẫn có thể nhận ra được, dù vô cùng mờ nhạt. Bên cạnh đó có cảm giác màn hình của Galaxy Nexus hơi tối khi ngay cả ở thiết lập độ sáng tối đa tôi vẫn cảm thấy chưa được rực cho lắm. Tuy nhiên vẫn phải thừa nhận rằng hầu hết người sử dụng sẽ không đòi hỏi gì thêm về độ nét cũng như màu sắc của màn hình Galaxy Nexus. Và thêm 1 điều đáng mừng đó là màn hình của Galaxy Nexus hiển thị màu sắc khá đúng, không bị ám hay sai màu như thường thấy ở các màn hình thuộc họ AMOLED khác."

"Về kích thước mặc dù có màn hình tới 4,65 inch, Galaxy Nexus không hề cho cảm giác "quá khổ, quá tải", thậm chí còn không lớn hơn Galaxy S II là bao nhiêu (xem clip). Có thể lý do là vì màn hình của máy có tỉ lệ khung hình 16:9 nên thon và dài hơn các smartphone có màn hình 15:9 (WVGA) như Galaxy S II. Nhìn chung cảm giác cầm nắm Galaxy Nexus thực sự thoải mái và gọn gàng. Tuy nhiên sự thiếu vắng của hàng phím cảm ứng cộng với màn hình lớn khiến mặt trước của máy hơi trống trải, đơn điệu."

Và nhận xét của thành viên Cau At:

"Về màn hình thì em đảm bảo Nexus hơn S2 HD. Nexus tuy ko dùng Gorilla nhưng thay vào đó là kính thủy tinh tăng cường giúp cho Nexus hiển thị tốt hơn khi bị ánh sáng trực tiếp chiếu vào. Điều đó giải thích vì sao cùng 1 kích thước màn hình, 1 độ phân giải và màn hình HD Super Amoled giống nhau nhưng Nexus lại cho kết quả hiển thị xuất sắc hơn trên S2 HD."
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khi Galaxy S2 HD được updates ICS4.0 thì có thể đánh giá 2 em này tương đương nhau. Nhưng với những ai không thích chữ Samsung ở mặt trước thì có thể dùng Nexus.
VIDEO ĐÁNH GIÁ
===========

Video đánh giá 2 em này (bằng tiếng Anh)

HD LTE

GN

DUNG LƯỢNG PIN
===========

Pin của cả 2 em đều rất tốt, thừa để cho a-e xử dụng cả ngày - thêm vào nữa pin có thể tháo ra và thay pin mới vào (không giống như IP của Apple hết pin là phải đi tìm cable ngay)

Thật ra mà nói 3-4 năm trước chẳng thể hình dung ra sau này sẽ xài ĐT mà cứ hết 1-2 hôm là phải sạc pin, rõ ràng các nhà sx đã trói "thói quen hư" này cho chúng ta khi mà cấu hình thì ngày 1 khủng, mà dung lượng pin thì tăng được có tí - rất là dở hơi phải không hehe

Nói chung thì pin của Samsung thường là ngon nhất so với các máy cùng chạy Android.

KẾT LUẬN
======

GALAXY NEXUS

Plus:

- luôn tiên phong trong việc nhận hệ điều hành cũng như những bản vá, nâng cấp mới nhất
- camera khởi động lẹ làng (shuter lag free)
- đèn báo hiệu LED (cuộc gọi nhỡ, sms v.v.)
- phím cảm ứng (có lẽ là khá hay cho thị trường VN mình vì tôi rất nhiều lần để ý nút HOME của IP bị "đơ" và hết nhạy sau 1 tgian xử dụng vì khí hậu nhà mình ẩm ướt, mà ra ngoài thì lắm bụi bẩn - chẳng biết của SS Galaxy thì thế nào nhưng của IP thì rất ức chế, mà sửa mỗi lần cũng tốn mấy trăm K VND)
- thiết kế cong cho phép màn hình hiển thị tốt hơn ngoài trời, dưới nắng, tránh xước và va đập tốt hơn thiết kế thẳng kiểu SS và các đt khác.
- mặc dù không xài Gorilla Glass nhưng hình như GN cũng xử dụng 1 chất liệu gương khá ngon và cứng.
- máy được lắp ráp có vẻ như tốt hơn SS, vẻ ngoài lịch sự, cầm cảm giác phê và chắc chắn hơn.

Minus:

- camera trước và sau có Mpix thấp hơn so với SS
- Chíp GPU và CPU kém hơn SS HD LTE
- Không phải Gorilla Glass
- không có SD Slot và USB MHL

SS HD LTE

Plus:

- CPU và GPU ngon hơn
- SD slot và USB MHL (HDMI)
- Gorilla Glass
- Hộ trợ LTE 4G
- Pin tốt hơn (1850 so với 1750)
- Nhẹ, mỏng và nhỏ hơn chút xíu
- Camera trước và sau với Mpix cao hơn

Minus:

- hệ điều hành Gingerbread 2.3.6.
- Nhập khẩu và dành cho thị trường HQ, hiện giờ đang gặp 1 số vấn đề về nhắn tin v.v. (tham khảo: http://www.tinhte.vn/f151/samsung-ra-mat-galaxy-s-ii-lte-va-galaxy-s-ii-hd-lte-tai-han-quoc-861530/index25.html)
- Có vẻ như LTE làm việc tốt tại HQ chứ ra nước ngoài thì gặp 1 số vấn đề, dù gì thì đây cũng là phiên bản nhập nguyên chiếc từ HQ nên những vấn đề này cũng là dễ hiểu.
- Có cái ăng ten để xem TV nhưng chỉ làm việc tại HQ

Chỉ e rằng trong thời gian tới mắc dù có bản ICS 4.x hay không đi chăng nữa thì em HD LTE này cũng vẫn không hoạt động b/t được tại nước mình (trừ khi cài được ROM QT). Có thể trong thời gian gần nhất những nhà mạng lớn như ATT, Verizon, Rogers sẽ phân phối phiên bản HD LTE cũng nên.

Có thể nói GN là 1 smartphone hot, tốt cũng như khủng nhất vào thời điểm này (overall), nhưng a-e nên nhớ là vào tháng 2 năm 2012 sẽ có triển lãm công nghệ (wên tên rùi) và SS sẽ giới thiệu SS G III cho thế giới (cũng như những NSX khác sẽ giới thiệu 1 loạt sp hot, cấu hình khủng)

Dự kiến SS G III sẽ có cấu hình khủng như sau:

1) Chíp CPU (1 là chíp Dual Exynos 4212 1.5 Ghz như từng dự định trang bị cho em HD LTE, hai là có thể sẽ xài chíp Quad-Core Exynos 4412 ARM Cortex-A9). Các bác SS đang test em này: http://git.kernel.org/?p=linux/kernel/git/kgene/linux-samsung.git;a=commit;h=e6a275a8f92392f27e3accd6182 d52627ef37258

2) GPU có thể sẽ là Mali-T604 khủng gấp 5 lần chip Mali hiện tại.

Chip Exynos 4210 & ARM Mali-400 GPU của SS G II từng làm mưa làm gió trên thị trường phone cho đến khi bị Apple với chip A5 và PowerVR SGX543MP2 GPU cạnh tranh.

3) Màn hình Super Amoled HD Plus

Cho nên nếu a-e nào đã có điện thoại tốt như SS G II và đang có ý định (cũng như điều kiện) để tạu GN or SS HD LTE thì có lời khuyên chân thành là đợi thêm 1 thời gian nữa (khoảng 4-5 tháng) rồi up luôn 1 thể vì trong quý 1 sắp tới dòng Galaxy II cũng sẽ được nhận bản nâng cấp hệ điều hành ICS 4.x từ Google.

---------- Post added at 12:18 AM ---------- Previous post was at 12:13 AM ----------

Tuy nhiên 1 số a-e trên diễn đàn như bác Cau At lại có ý kiến hoàn toàn khác so với tác giả của bài viết:

[ĐÁNH GIÁ] Chip smartphone chạy Android khủng nhất hiện nay

http://www.tinhte.vn/f151/danh-gia-chip-smartphone-chay-android-khung-nhat-hien-nay-918144/

http://api.viglink.com/api/click?format=go&key=6b9d67a3aa8f2f9576af843a7e82a055&loc=http%3A%2F%2Fwww.tinhte.vn%2Ff151%2Fgalaxy-nexus-dap-hop-va-tren-tay-tai-viet-nam-964205%2Findex9.html&v=1&libid=1323191822716&out=http%3A%2F%2Fsmartphonebenchmarks.com%2Fforum%2Findex.php%3F%2Ftopic%2F73-analysis-of-qualcomm-msm8x60-msm8260msm8660-12ghz-dual-core-snapdragon-processor%2F&ref=http%3A%2F%2Fwww.tinhte.vn%2Ff151%2Fgalaxy-nexus-dap-hop-va-tren-tay-tai-viet-nam-964205%2Findex8.html&title=Galaxy%20Nexus%20%C4%91%E1%BA%ADp%20h%E1%BB%99p%20v%C3%A0%20tr%C3%AAn%20tay%20t%E1%BA%A1i%20Vi%E1%BB%87t%20nam%20-%20Trang%209&txt=http%3A%2F%2Fsmartphonebenchmarks.com%2Fforu...gon-processor%2F&jsonp=vglnk_jsonp_13231919035991

http://api.viglink.com/api/click?format=go&key=6b9d67a3aa8f2f9576af843a7e82a055&loc=http://www.tinhte.vn/f151/galaxy-nexus-dap-hop-va-tren-tay-tai-viet-nam-964205/index9.html&v=1&libid=1323191822716&out=http://www.nordichardware.com/news/69-cpu-chipset/43077-qualcomm-demonstrates-new-msm8660-processor.html&ref=http://www.tinhte.vn/f151/galaxy-nexus-dap-hop-va-tren-tay-tai-viet-nam-964205/index8.html&title=Galaxy Nexus đập hộp và trên tay tại Việt nam - Trang 9&txt=http://www.nordichardware.com/news/6...processor.html&jsonp=vglnk_jsonp_13231919111562
Các bác cho em hỏi là em SS Galaxy S2 HD LTE khi nào mới được bán ra ạ . Có bản quốc tế ko bác
Bác ơi SS HD LTE đã được bán rồi nhé, giá khoảng 13 triệu trong khi giá của GN là tầm 18 triệu.
Hiện giờ chưa có bản quốc tế.
thedung
TÍCH CỰC
12 năm
mình đang dùng em hd LTE đây,em này khỏi nói cái 9 là bản rom nó chán quá,sms chỉ đc 80 ký tự,đợi rom quốc tế thôi
s2 và các biến thể khi lên 4.0 sẽ hấp diêm GN.
GN chỉ có lợi thế về ram, CPU của GN không dưới S2.
Nếu xét về hiệu năng, S2 độ phân giải thấp hơn GN, khi lên 4.0 sẽ có nhiều lợi thế hơn với số điểm ảnh ít hơn vì 4.0 có dùng hardware accelerate. Bên cạnh đó GPU của S2 còn mạnh hơn GPU của GN kha khá.

Với những ai bỏ qua i9100 thì có thể tìm đến GN, còn ai đã gắn bó với S2 sẽ thấy không cần thiết để nâng cấp bây giờ, khi mà S3 với công nghệ mới nhất đang ngấp nghé đâu đó trong đầu Q2 2012
Bài dịch của bác sao ko thấy nhắc đến so sánh tốc độ chơi game HD nặng, xem clip HD 1080p nhỉ. Giữa lý thuyết và thực tế là một khoảng cách khá xa thưa bác. Em cũng ko biết thằng tác giả này nó so sánh trên mặt nào mà nói CPU và GPU Nexus kém hơn S2 HD...Dù sao cũng thanks bác chịu khó dịch bài cho ae đọc và đã ghõ tiếng việt có dấu rất rõ ràng 😃

Sent from my SGH-I777 using Tinh tế

---------- Post added at 01:58 PM ---------- Previous post was at 01:49 PM ----------

Bộ vi xử lý trên S2 I9100 Exynos + dual core A9 + Mali thì tin chắc sẽ ăn đứt Nexus trong tương lai rồi 😁. Nhưng S2 HD với chip Qualcomm và CPU A8 mod lại với cái GPU Adreno mà số điểm ảnh của S2 HD cũng bằng với Nexus thì chưa thể khẳng định được S2 HD sẽ vượt trội hơn Nexus.

---------- Post added at 02:00 PM ---------- Previous post was at 01:58 PM ----------

S2 HD chỉ bán ra trong nội địa Hàn Quốc thì sao mà có bản rom quốc tế được bác. Trên xda còn ko có box riêng thì làm sao các dev biết tới và mod rom cho em nó đc 😔

thedung
TÍCH CỰC
12 năm
nội địa thì biết thế,rồi đầy đứa nó nhập về bên nước ngoài nó trải nghiệm biết đâu đấy,hdh mở rồi thì kiểu gì cũng có nhưng hơi lâu thôi,vì nó ko dc bán rộng rãi,mình nghĩ là tầm tháng 3 tháng 4 sẽ có rom ngon đấy heeeee
Vậy bạn cứ hi vọng nhé :giggle:...các dev chủ yếu phát triển các máy phân phối ở EU và US thôi bạn ạ 😃 giờ hàng hot của Samsung ko phải là S2 HD mà là Nexus nên hy vọng của bạn càng nhỏ đi đấy :sleep:
thedung
TÍCH CỰC
12 năm
uh thì hy vọng bạn cứ đợi đấy,mình đợi bao lâu cũng đc vì máy này ko phải của mình của bố mình nên ko sao ,bố mình chỉ biết nghe gọi thỉnh thoang lắm mới nhắn tin,mà ko bao giờ nhắn dài dòng,nhắn kết quả sổ xố là òihết heeee,chủ yếu mình nghịch máy thôi ,đang an phận với hd2 gần 2 năm rồi,chắc sang năm làm con khác

Bac oi thi cai bai tieng anh cua no co doan day dau ma tui dich hehe 😁

PS: Luc toi tra loi qua trich dan thi tu nhien k go dc TV nua =.=
Hehe thế thì sao phải lăn tăn vụ rom làm gì cho mệt ah bạn, nếu dùng sim trả sau thì vụ ussd cũng bỏ qua luôn 😁 sang năm có S3 lên đời là chuẩn rồi 😃

thedung
TÍCH CỰC
12 năm
ko phải mình thích nghịch máy của bố mình nên mơi nói thế chứ,mà muốn ít nữa có rom quốc tế rồi thì máy nó tiếng anh chỉnh cho nó chuẩn chứ,đầy phần mềm tiếng hàn nhìn hơi khó chịu,root đc rồi thì mình xóa hết những thứ ko cần thiết cho bố mình dùng cho nó đỡ rối măt,nhiều quá ông già chẳng biết thế nào
Thế bạn chịu khó lên xda pr em nó đi :p các dev quan tâm thì mới nhanh có rom cook đc 😁

thedung
TÍCH CỰC
12 năm
cũng lo vì 1 phần ông già khó tính,ít nữa máy ko có tiệng việt thì cuĩng hơi mệt,ông tin tưởng mình là đi mua máy mà,bây giờ máy nó kém ông chửi mình chết heee
Tiếng việt thì bác chịu khó qua chơi với MUIU hoặc CM thì mới mong có =]] ông già bác cũng thích sài hàng công nghệ nhỉ trả bù ông già em chỉ trung thành với Nokia phím to chứ rõ ràng...T_T

Mấy vụ này không rành lắm, nhưng để ý thấy chip Exynos hơn TI OMaP và chip TI ngon hơn Qualcom hiện tại duo core.

Bản S2 LTE đóng mác HTC là đúng rồi. Hi!
thedung
TÍCH CỰC
12 năm
ông già mình thich công nghệ lâu rồi nhưng thích cái kiểu cứ mới nhât mà mua,mặc dù chẳng biết cài rom hay phần mềm gì cả,miễn nó mới nhất,ông già mình dùng máy tầu 4 năm nay rồi,cứ đợi đời mới nhất,đang đòi mua iphone 5..xong đợi ipone 6 luôn là vừa
Nói chung thì con máy HD LTE có thể:

1) bàn đệm để SS phát triển tiếp SS G III sau này hoặc vì SS đang sx em GN nên shot luôn em HD LTE cho thị trường HQ sướng only.

2) phát triển tiếp ra thị trường ngoài, nhưng điều này có vẻ như k hợp lý lắm khi theo dự kiến SS sẽ tung ra con galaxy III trong tháng 2 này.

=> em HD LTE có thể chỉ là sp "bước đệm" dành riêng cho thị trường HQ nên các bác lưu ý chút coi sao.

Lời khuyên: Hiện giờ ai đang xài G II hoặc smart nào cũng khá hót rồi thì nên đợi thêm vài tháng nữa và chờ tin vui về SS G III với cấu hình và màn hình hàng khủng hơn nhiều.

Nếu bác nào máu xúc máy mới quá thì khuyên nên mua GN luôn và k cần phải lăn tăn 😁
Dannyboy
TÍCH CỰC
12 năm
Có tin đồn là Nexus có thể chay trực tiếp trên nguồn USB nhé, anh em nào về tới nhà rồi có thể tháo pin ra cắm vô Dock , còn lại cắm USB vô máy để vọc
Hiện giờ SS HD LTE vẫn chưa fix được lỗi tin nhắn đâu nhé.
Bác nào đang phân vân e này với Galaxy Nexus thì nên xúc GN, tuy nhiên GN đang có xu hướng giảm giá khá mạnh trong vòng 2 tuần vừa qua, thêm vào nữa sắp 2012 đảm bảo đầu năm sẽ announce nhiều mẫu đt hót khác xứng tiền hơn GN, SS HD LTE.
chắc có lẽ sẽ đợi đến quí I năm sau xem nó còn ra những mẫu hot gì nữa
Quý I thì mình chưa nghe tin gì hot, nhưng có vẻ QII sẽ có galaxy SIII.
Dạo này anh Sam ăn nhiều Sâm, bá đạo quá.
thôi đành đợi mua s3 luôn vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019