So sánh thiết kế, thông số kỹ thuật Suzuki Impulse, Honda Air Blade 125, Nouvo SX, Piaggio Fly 125

El Ku
21/7/2014 2:23Phản hồi: 545
So sánh thiết kế, thông số kỹ thuật Suzuki Impulse, Honda Air Blade 125, Nouvo SX, Piaggio Fly 125
Impulse 125 FI là mẫu xe mới nhất vừa được Suzuki tung ra để cạnh tranh trong phân khúc tay ga tầm trung ở thị trường nước ta. Phân khúc này có khá nhiều mẫu xe góp mặt thế nhưng nổi bật nhất vẫn là 3 đại diện đến từ Nhật Bản đó là Suzuki Impulse 125 FI, Honda Air Blade 125Yamaha Nouvo SX. Ngoài ra, trong bài này mình cũng đưa thêm một mẫu xe khác đó là Piaggio Fly 125 mặc dù nó không thật sự cân bằng nếu để so sánh với Impulse, Air Blade và Nouvo SX.

Thiết kế

Trong 4 mẫu xe trong bài so sánh này, chỉ có Piaggio Fly 125 là có thiết kế khác biệt so với phần còn lại. Đại diện đến từ Ý này sở hữu thiết kế khá thời trang, nhỏ gọn và phù hợp với đối tượng người dùng là phái nữ hơn. Ba mẫu xe còn lại là Impulse 125 FI, Air Blade FI và Nouvo SX đều có thiết kế thể thao, chắc chắn và phù hợp với cả hai đối tượng người dùng là nam và nữ.

Về trọng lượng, Impulse, Air Blade và Nouvo SX gần như tương đương nhau, không có mẫu xe nào vượt quá 115 kg trong khi Fly 125 nặng nhất với 121 kg. Bù lại, Fly 125 lại có một bình xăng lớn (6,6 lít) giúp người dùng có thể yên tâm hơn khi di chuyển trên những cung đường xa ít cây xăng. Một khác biệt lớn nữa trong thiết kế của Fly 125 đó là nó chỉ sử dụng vành 12" so với 14" của Air Blade và 16" của Impulse và Nouvo SX.

Cả 4 mẫu xe trong bài so sánh đều sử dụng động cơ 125 nên sự chênh lệch về sức mạnh là không nhiều. Do Air Blade FI có dung tích thực là 124,8 cc trong khi ba mẫu còn lại là 124 cc nên sức mạnh mà nó sản sinh ra là cao nhất với 11 mã lực và 11,2 Nm. Trong khi đó, Suzuki Impulse là mẫu xe yếu nhất với công suất cực đại và mô-men xoắn cực đại chỉ là 9,2 mã lực và 9,2 Nm.

Điểm đáng chú ý nhất trên cả 4 mẫu xe đó là động cơ đều sử dụng hệ thống cung cấp nhiên liệu kiểu phun xăng điện tử. So với kiểu bình xăng con thì kiểu phun xăng điện tử sẽ giúp động cơ tiết kiệm nhiên liệu hơn và dễ khởi động hơn. Về hệ thống làm mát, Air Blade và Nouvo SX chiếm lợi thế nhờ sử dụng hệ thống làm mát bằng chất lỏng trong khi hai mẫu còn lại làm mát bằng không khí.

Bài viết này chỉ thực hiện một vài phép so sánh về thiết kế và thông số kỹ thuật của 4 mẫu xe Impulse, Air Blade 125, Nouvo SX và Fly 125. Các yếu tố khác như hiệu suất vận hành, cảm giác lái, mức tiêu hao nhiên liệu mình sẽ cố gắng thực hiện trong một bài khác.

545 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình đi AB 125 phiên bản đặc biệt, tiếc là mua lúc vừa ra nên bị làm giá. Hì
Air blade ngon
Thất vọng với con suzuki này, kiểu dáng nhái mỗi thứ một ít.
@nhatminh230000 Lại thánh phán.
Xe cứ ra sau và có điểm giống giống là nhái hả?
Nhái ở điểm nào, chỉ ra giùm coi.
Tào lao mé lao.
Hyper But
TÍCH CỰC
10 năm
1 vote cho AB
tớ thấy con taurus của tớ là dễ thương nhất, đỡ bị dòm ngó
@sinhngn Chú này tự an ủ mình à. Hihi đang mê AB mừ chưa rung rỉnh
baodng
TÍCH CỰC
10 năm
Chạy xa đỡ mỏi lưng nhất vẫn là pcx, ngồi dựa ra phía sau sướng cái lưng gì đâu.
hakaji
ĐẠI BÀNG
10 năm
@baodng bài viết chả liên quan gì đến pcx o_O
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
@baodng em đi xe gì cũng đc dựa lưng hết bác à.gấu ngồi phía sau nguyên tấm thớt gấp đôi em dựa sướng zô cùng.kakakakak😁:D:D
Vẫn thích cái xìpo của SX hơn.thông số là 1 chuyện,thực tế lại là chuyện khác.
hakaji
ĐẠI BÀNG
10 năm
@qvalentino Ơ hay, mình người bắc, không phải dân chơi xe, thực sự không hiểu nguồn gốc chữ Xì po nên hỏi o_O
bạn để ý thì mình chủ yếu nói đến các vấn đề của AB chứ có khen đâu o_O
@hakaji ok.vậy xl,có lẽ mình hiểu lầm.ý của mình là mình thích cái vẻ xipo của SX hơn những chiếc khác từ ngoại hình tới cảm giác chạy.mình ko chê xe nào hết nhưng mình thích SX hơn
còn xì po là trong chữ Sport mà ra.Su xì po là từ Suzuki Sport mà ra
thân!
kenvil_leo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hakaji Là Sport (Thể thao)
@kenvil_leo ý của bạn ý muốn hỏi là có biết con xì po của hãng nào ko mà ghi là Sx
hakaji
ĐẠI BÀNG
10 năm
Qua so sánh lý thuyết có thể thấy
AB mạnh nhất về công suất
Fly cho độ bám đường tốt vì dùng bánh to
Sx dung hoà và giá tương đối dễ chịu
Impulse ngoài gía thành thấp hơn hẳn thì không có gì nổi bật
Bacs nào định mua AB thì kiếm ai đó cho mượn xe đi thử ở tốc độ chậm khi vào nhà xe và đi nhanh rồi nhả trôi xe nghe tiếng lap coi có thích không đã rồi hãng lấy.
Nếu không thấy nó khó chịu lắm thì AB là lựa chọn rất tốt.
hakaji
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nininana Không nên reply những bạn trẻ kiểu thg.1812 bác ạ
@PhuongCrab Mình có thấy bác ấy nói SX là 135cc đâu. bác ấy chỉ so sánh 125 làm sao mạnh hơn 135 thôi mà :v

mà AB hít khói SX thiệt đổ :3
@kiji1340 Nói chuyện láo z
@kiji1340 Nói chuyện láo z
Vẫn thích nouvo. Ab ghét mỗi cái đuôi xe
@vietdung1989 Coi chừng nhầm AB 2011
@nguyễn thiên thương Đuôi xe ab 2011 tôi thấy còn đẹp hơn đuôi con ab bây giờ. Nhìn chuối cả nải. Đèn hậu thì chạy vòng nhin cứ yếu ớt kiểu gì ấy. Cái đuôi chắn bùn thì dài hàng met 😁 , nói chung nhìn đằng trước và đằng sau trái ngược nhau quá
@vietdung1989 Cái này là vì bánh nhỏ nhưng phuộc dài để đôn chiều cao cho bằng Nouvo nên nó phải kéo cái chắn bùn ra. Mặc dù không đẹp nhưng đỡ bị bắn.
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
@vietdung1989 đuôi chắn bùn đằng sau mình nghĩ các xe bi giờ nên học AB thiết kế dài dài tí đê đi mưa ko bị văng xình cho người đi phía sau. Mình bị văng xình hoài nên ung hộ vấn đề dè sau dài tí :D
chuquannet
ĐẠI BÀNG
10 năm
con suzuki phát âm là "im-po" hả mọi ngườio_O
dqt123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chuquannet |'imp^ls|
@chuquannet Im cmn pơ.....thưa bác.
@pkuong 555 ˈɪmpʌls ~ ím pầux
@chuquannet im - bơ. hoặc theo tiếng anh là 'imp^ls. im - pu, im - bu cũng dc....😁
hakaji
ĐẠI BÀNG
10 năm
AB có vài nhược điểm
Rung ở tốc độ chậm và khi mới nổ máy
Tiếng máy gây khó chịu
Dàn nhựa đầu đi thời gian rung tè tè
Những xe khác có ưu nhược gì các bác nêu hộ cho mọi người có cái so sánh
hakaji
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhatlongvn Ơ hay nhỉ, thế nó rung, xe khác cũng rung thì coi như chả cái nào rung à o_O
Rung thì bảo rung, êm bảo êm
Có bóp méo tí tẹo nào đâu mà phán với không phán
Từ phán dành cho những người không có xe đi mà nói như thật kìa
@hakaji Đệt. không rung chỉ có xe đạp, xe điện. Động cơ đốt trong không rung thấy éo nào được. nói hoài.
hoangca09
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoang_huy1207 bây h lead 125, ab125 đề đều êm ru cả. chả khác PCX đâu.
Trước đây tiếng đề là nỗi sợ của xe ga honda. Con nào cũng đề to như máy bay =))
@gemini_mobi Dàn áo AB mà chắc hả bạn, chạy đi tầm 1 năm là rung tè le luôn
Vẫn yêu AB vì cái cốp của nó 😁
con in pot' so` nay` cua? suzuki ko co' chan chong' dien. nhi?
@letrongcuong Mình tháo chân chống điện đấu trực tiếp cho an toàn đây bạn... 😆
ultimate
TÍCH CỰC
10 năm
@NgoTuan86vn suzuki ra hayate đời đầu tiên đã có chân chống điện, ra trước cả AB, NV đó. Nên mình tin chắc đời xe này vẫn có chức năng trước vì nó chính là Hayate thế hệ thứ 3.
ab muôn năm
nói thật con su nay khó phát âm quá
MrYenThanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tienthanht919 ím pâu xì
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
Đi trong thành phố thì con nào tiết kiệm xăng nhất ạ?
an_q5
ĐẠI BÀNG
10 năm
@britgaga AB pác ạ! Duy nhất có Idling Stop
thaitrieu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@britgaga Mình ko biết mấy con kia sao chứ Ab 125 di trog tp tam 43 tới 45 cây 1 lit, còn đi xa chắc cỡ 50 cây...hàng honda phụ tùng thông dụng dễ thay giá rẻ hơn
@britgaga super cup 50cc bro nhé :p:p giỡn chứ ab rất tiết kiệm so với mấy con còn lại
mình là fan của Yamaha nhưng cũng phải thừa nhận rằng con SX này thiết kế nhìn như siêu nhân GAO với quá nhiều chi tiết thừa thãi, nên không hề hợp với mọi đối tượng sử dụng. Hài hòa nhưng vẫn thể thao như EX có lẽ được nhiều người chuộng hơn
@Daigia_nongthon1988 ex đẹp đi sướng đấy chứ, tại trẻ trâu đi nhiều quá nên cảm giác thế thôi 😕
@"New Hero" Uk, tui ccạy thử ex rồi, cảm giác rất mạnh,, mà quê tui, tụi nhóc 14, 15t là cos ex chạy rồi...rịn ga, nghênh mặt, nên tui k thix ex, thanh niên dưới tui cũng ít ai chọn mua, sợ hiểu lầm...heehe
@onlinegame24h Phải công nhận là vậy. Nhìn như robot biến hình. Ban đầu cũng phân vân giữa AB và SX. Sau nhìn con SX này ở ngoài giống cho con nít đi quá nên chọn AB 125 luôn. Mà lạ cái ban đầu thấy con AB 125 xấu. Mua về đi thì thấy càng đẹp và là lựa chọn đúng đắn 😁. Vote AB 125 thôi :p
Impulse ngoai dan ao thi khac hayate cho nao nhi :eek:
Yamaha Nouvo SX mà sửa lại cái đuôi là tuyệt
@Tùng Túng Tiền ??? e chọn sx chính là vì cái đuôi của nó đó bác 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019