Sony A7 - Thêm R hay không thêm R?

starnt
5/12/2013 11:32Phản hồi: 70
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

onelight
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sony A7 và A7R, chọn em nào đây?

Với việc cùng lúc tung ra 2 bản full frame mirrorless A7/A7R, Sony vừa làm người dùng dậy sóng thèm thuồng, vừa làm người dùng phân vân không biết nên chọn máy nào. Bài so sánh nhỏ dưới đây sẽ giúp các bạn có thêm thông tin để quyết định cho sự lựa chọn của mình.

- Cảm biến: A7: 24,3mpx có bộ lọc khử răng cưa vs A7R: 36,4mpx không có bộ lọc khử răng cưa cho ảnh chi tiết cao hơn.
- Kích thước sensor pixel: A7: 5.96µ vs A7R: 4.87µ
- Chống bụi, ẩm: cả 2 đều có
- Flash Sync Speed: A7: 1/250s vs A7R: 1/160s
- Continuous Shooting Speed: A7: 2.5 FPS, 5 FPS in Speed Priority Mode vs A7R: 1.5 FPS, 4 FPS in Speed Priority Mode
- Electronic Front Curtain Shutter: A7 có vs A7R không
- Autofocus System: A7: Fast Hybrid AF (phase-detection AF / contrast-dection AF) vs A7R: contrast-dection AF
- Focus Points: A7: 117 points (phase-detection AF), 25 points (contrast-detection AF) vs A7R: 25 points (contrast-detection AF)
- AF Predictive Control: A7 có vs A7R không
- Giá bán: A7 body: $1698, A7 kit 28-70 $1998, A7R: $2298

Kết luận: Nếu bạn là người dùng phổ thông, chụp chân dung, đường phố, sự kiện..thì chọn A7 thích hợp. Còn nếu bạn chuyên về phong cảnh, kiến trúc thì chọn A7R.
mkien80
TÍCH CỰC
10 năm
"Rờ" hay "không Rờ" cũng sướng 😁 nhìn thôi đã sướng rồi :D
jehovan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thì chọn con A7, thế là quá đủ rồi.
macpro87
TÍCH CỰC
10 năm
ngày mình mua nex-7 lúc mới ra đau răng ko kém,mà giờ bán đi mua A7 thì đau răng mà cũng chỉ mua đc mỗi cái body em nó
TuongNhi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cá nhân Mình nghĩ cho dù Sony có áp đảo bằng "sensor" như thế nào đi nữa thì cũng không thể nào bằng Leica.
Sony hiện diện trong hấu hết các thiết bị điện tử: Máy chụp hình, Laptops, các máy của Noritsu,... nhưng máy chụp hình và ống kính thì nhất định phải là Leica.

Mỗi ống kính Leica là một kỳ công và là một tuyệt tác không gì có thể sánh bằng.
'V'
ĐẠI BÀNG
10 năm
@TuongNhi Thôi ông ạh! Ông chụp đc cái ảnh nào bằng Leica thần thánh thì đưa lên đây xem bá đạo đến đâu! Máy số Leica thuê Kodak chế tạo cảm biến kìa, hình như còn kém cái 5D 😁
KAXIHAN
TÍCH CỰC
10 năm
@TuongNhi
Biết vậy, từ ngày chơi máy ảnh biết Leica là hàng khủng, nhưng bác cũng nên hiện thực một chút, ước mơ cái có thể trong tầm tay hay ước mơ cái chỉ có trong giấc mơ. Bác nói kiểu sành hàng hiệu quá, tớ nghĩ nên thực tiễn với hiện tại thì hơn.
@iMi Shop Cái làm nên huyền thoại của len Leica " magic image" mà bác nói nó nghe nhẹ tựa cái lông ngỗng! Vãi
onelight
ĐẠI BÀNG
10 năm
@TuongNhi Leica chỉ được mỗi ống kính ngon, còn mấy máy số Leica giá gấp 4-5 lần A7 thì bên các trang nước ngoài đã test dùng cùng ống Leica thì chất lượng ảnh thua A7 1 bậc.
chỉ có thể nhìn
chesslovey
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có cửa hàng nào trong nước bán các ống kính FE này chưa nhỉ
claymore
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mềnh là mềnh sẽ lấy A7, về đưa thợ vẽ thêm chữ R, tốn chưa tới 100.000 khửa khửa khửa
tuanzs
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em sẽ chọn 7 rồi order chữ 7r về dán vào :p
okharon
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuanzs Bác này giống hệt em !! ;))) cũng đang tìm chỗ làm decal chữ R đây
Bán decal này chắc sẽ hót ;)) Nex 6R , Nex 7R ;)))
xyzmen
CAO CẤP
10 năm
dễ đứng núi này trông núi nọ lắm...mua cái không R rùi nhìn cái có R lại tiếc....
conchuot
TÍCH CỰC
10 năm
hóa ra tối qua mơ về nó -_- vãi sô
Lens Zeiss, G-lens chắc cùi bắp lắm......! 😁
Chấp hết...!
http://www.dpreview.com/previews/sony-alpha-7-7r/6
'V'
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Xperia_no1 Chụp dịch vụ mà đầu tư vào cái dàn Sony với CZ có mà húp cháo
@'V' Gì đến mức húp cháo, hồi vốn hơi lâu thôi 😕, nói chung anh nào có lực sẵn thì mới dám chơi dịch vụ kiểu này.
Bạn tớ cũng có mấy thằng dở hơi đầu tư vào dàn G vs Zeiss cơ mà giờ cũng thành công phết.
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
@Xperia_no1 Kinh. CZ thì phải so với L, với Nano. mà số lens CZ ngàm E so với L thì ...
Đúng là mỗi ống kính Leica là một kì công và tuyệt tác không có gì sánh bằng.
Nhưng*
Bất cứ chiếc nex nào cũng đều có thể sử dụng được ống kính Leica 😃. Hay ngay cả 2 chiếc này cũng vậy, và tính năng hỗ trợ thì nó hơn máy Leica nhiều.

- Ống kính ngàm E thì chả to lớn gì ;)), có to thì cũng nhỏ hơn nhiều so với bè lũ ống Fuji.
- Nhỏ gọn hả 😃
Fuji X-pro1: 140x82x43 (mm), A7: 127x94x48 (mm). Chả hiểu nó to hơn được bao nhiêu nhỉ ;))
Gì nữa nhỉ ;)) hết thứ cãi rồi lại tiếp tục, tớ nói hộ luôn nhé.
- Ống fuji ít nhưng chất. Dạ so chất với CZ nhé =)), toàn mấy bố đọ fix fuji với Kit NEX xong to mồm.

Gì nhỉ, hết rồi, EVF fuji cũng thua, lấy nét fuji cũng thua, hỗ trợ cũng thua .... :eek:, khó nghĩ quá ...
a, chắc còn hai cái
- Con này thời trang sao bằng Fuji 🆒, hoặc
- Chất ảnh Sony thì 10 đời cũng ko lại Fuji 🆒

-> Bạn cố tự sướng với 2 dòng cuối nhé 😁, cá nhân mình thì "chơi" em X-pro1 rồi nên giờ không thấy hứng với fuji nữa.
Quá đủ cho 1 mùa noel
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
xuầy, mấy con chiên Nex lần nào cũng gân cổ lên bảo vệ con máy thần thánh của mình, chán chả buồn nói. thẩm du tinh thần với con sony cùi bắp rồi đội lên trên đầu :v
KAXIHAN
TÍCH CỰC
10 năm
@buihungkb Đặc trưng của thánh tinh tướng trên tinhte, đó là cãi không được thì hồi đáp kiểu AQ rồi lảng.

Bác không thích Sony thì đừng nên nói theo kiểu bố đời như thế, kẻo người ta gọi là cái ống bơ, kêu thì to mà trong thì rỗng.
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
@KAXIHAN Thì đọc comment trong topic này là biết thôi, các con fan cuồng Sony nâng bi đến tận mây xanh luôn, Nikon, Canon cả Leica cứ phải gọi là xách dép. Hài, không có vụ cuồng thế thì tôi chả rảnh hơi đâu mà troll, tôi ko đánh giá thấp Sony vì tôi cũng dùng Sony, nhưng cái máy là để phục vụ mình, chỗ nào nó ưu điểm thì ta ghi nhận, chỗ nào nó kém thì phải nhìn nhận. Chứ ko phải gân cổ lên dìm thằng khác bằng được.
KAXIHAN
TÍCH CỰC
10 năm
@buihungkb Cũng chẳng hẳn là nâng bi lên tận mây xanh như bác nói đâu, vì người ta cũng đánh giá trên hiệu quả thực tế, cái này cả diễn đàn nước ngoài người ta cũng thừa nhận, chứ có phải chỉ có một số ít người ở đây nói đâu, hơn nữa, cũng có ảnh dẫn chứng đầy đủ cả, chứ không phải vì dựa vào giá, vào tên tuổi để chiếm cái đẳng cấp đâu.
Máy Nikon thì bác cũng nên suy nghĩ vì em nó dùng cảm biến do sony làm, nên chuyện sony kém Nikon tớ nghĩ bác nên cân nhắc trước khi phát ngôn.
Len Carl Zeiss không phải loại vớ vẩn, nói tệ thì ít nhất cũng có số có má, gì thì gì nó cũng là hàng gốc Đức, so với hàng gốc Nhật, độ tinh xảo và chính xác cao hơn một bậc.
Sony không được đánh giá như Nikon và Canon vì một lẽ đơn giản (tớ nghĩ vậy) là mức độ sử dụng không phổ biến bằng Nikon và Canon, ít nhất là tại Việt Nam, cứ từ mức thu nhập bình quân với mức đầu tư thiết bị thì thấy rõ, việc chơi cùng dòng máy giúp việc mượn dùng chung đồ đỡ hơn, học tập đỡ hơn, đồ cũ cũng dễ mua hơn, rẻ hơn, chi tiết này tuy không hẳn nổi bật nhưng rất quan trọng với người dùng, đương nhiên, đủ tiền chơi Leica thì tớ chẳng dám nói, mua hãng nào mà chẳng được, nhưng đấy là cái sành điệu kiểu lắm tiền, chứ đâu có phải sành điệu kiểu có nghề chơi đâu.
Chuyện dìm hàng tớ thấy bác phản ứng mới là thái quá. Lẽ thông thường của thị trường, các hãng bao giờ cũng phải ganh đua nhau, vừa rồi Sony ra máy tốt, với đội hình hiện tại của các hãng khác tạm chưa có đối thủ, nhưng sau vài tháng nữa, các hãng khác sẽ có lời đáp trả, đương nhiên cái ra sau nhiều khả năng phải mạnh hơn cái ra trước, đến lúc đó người ta lại đánh giá và so sánh nó với sản phẩm cùng hạng đã ra trước, nếu đến lúc đó cũng lại bị quy kết vào kiểu ăn nói dìm hàng hay sao.
Bác không thích Sony thì cũng cứ xem thôi, bác phán một câu không phải gu, không phải sở thích là đủ, có ai chê bác đâu, việc gì mà phải xoắn, phải chê bai, phải khẩu chiến chứ.
Bác không thích thấy người khác ca ngợi thứ họ thích hơn cái bác thích, vậy bác đã nghĩ qua chuyện người khác liệu có thích thấy bác cứ ca ngợi thứ bác thích một cách thái quá hơn những thứ khác không.
KAXIHAN
TÍCH CỰC
10 năm
@buihungkb Cũng chẳng hẳn là nâng bi lên tận mây xanh như bác nói đâu, vì người ta cũng đánh giá trên hiệu quả thực tế, cái này cả diễn đàn nước ngoài người ta cũng thừa nhận, chứ có phải chỉ có một số ít người ở đây nói đâu, hơn nữa, cũng có ảnh dẫn chứng đầy đủ cả, chứ không phải vì dựa vào giá, vào tên tuổi để chiếm cái đẳng cấp đâu.
Máy Nikon thì bác cũng nên suy nghĩ vì em nó dùng cảm biến do sony làm, nên chuyện sony kém Nikon tớ nghĩ bác nên cân nhắc trước khi phát ngôn.
Len Carl Zeiss không phải loại vớ vẩn, nói tệ thì ít nhất cũng có số có má, gì thì gì nó cũng là hàng gốc Đức, so với hàng gốc Nhật, độ tinh xảo và chính xác cao hơn một bậc.
Sony không được đánh giá như Nikon và Canon vì một lẽ đơn giản (tớ nghĩ vậy) là mức độ sử dụng không phổ biến bằng Nikon và Canon, ít nhất là tại Việt Nam, cứ từ mức thu nhập bình quân với mức đầu tư thiết bị thì thấy rõ, việc chơi cùng dòng máy giúp việc mượn dùng chung đồ đỡ hơn, học tập đỡ hơn, đồ cũ cũng dễ mua hơn, rẻ hơn, chi tiết này tuy không hẳn nổi bật nhưng rất quan trọng với người dùng, đương nhiên, đủ tiền chơi Leica thì tớ chẳng dám nói, mua hãng nào mà chẳng được, nhưng đấy là cái sành điệu kiểu lắm tiền, chứ đâu có phải sành điệu kiểu có nghề chơi đâu.
Chuyện dìm hàng tớ thấy bác phản ứng mới là thái quá. Lẽ thông thường của thị trường, các hãng bao giờ cũng phải ganh đua nhau, vừa rồi Sony ra máy tốt, với đội hình hiện tại của các hãng khác tạm chưa có đối thủ, nhưng sau vài tháng nữa, các hãng khác sẽ có lời đáp trả, đương nhiên cái ra sau nhiều khả năng phải mạnh hơn cái ra trước, đến lúc đó người ta lại đánh giá và so sánh nó với sản phẩm cùng hạng đã ra trước, nếu đến lúc đó cũng lại bị quy kết vào kiểu ăn nói dìm hàng hay sao.
Bác không thích Sony thì cũng cứ xem thôi, bác phán một câu không phải gu, không phải sở thích là đủ, có ai chê bác đâu, việc gì mà phải xoắn, phải chê bai, phải khẩu chiến chứ.
Bác không thích thấy người khác ca ngợi thứ họ thích hơn cái bác thích, vậy bác đã nghĩ qua chuyện người khác liệu có thích thấy bác cứ ca ngợi thứ bác thích một cách thái quá hơn những thứ khác không.
con này 10 năm mới so nổi với mấy e phổ thông Ca,Ni,Fu.thương hiệu sony nằm trong phân khúc máy ảnh du lịch giá rẻ thôi 😃
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
@tuannguyen78 Khồng, bác ko nghe mấy anh Sony Fanboy phán bên trên kia à, Ni với Ca chỉ đáng sách dép cho Sony thôi
macpro87
TÍCH CỰC
10 năm
@tuannguyen78 chào bác,em ko phải sony fan,em dùng tứ tung,cái gì ngon thì dùng,ko biết bác có chơi máy ảnh ko mà phát ngông thế,đọc comment ko ngửi đc nên phải trích phát,(tuyệt đối ko có ý định gây war), thưa với bác em cũng gà thôi nhưng 5D mark 3 em cũng đã xài thử,ko biết bác comment thế kia là có ý gì nhưng bác nói nó chỉ nằm trong phân khúc giá rẻ, nếu thiệt là rẻ và chỉ nói đến giá chắc bác cũng phải có 1 lô trong tủ ý nhỉ,còn chưa xài thì đừng nói, mỗi con đều có ưu nhươc riêng,bác có chắc là 5d mark 3 ăn đc RX1 ko??? Em đảm bảo có chỗ ko ăn đc đấy,quan trọng tuỳ từng nhu cầu và sở thích mà ngta xài thôi,đừng đánh giá thiển cận,trừ khi bác quá giàu để đánh giá nó là loại hàng giá rẻ
vậy thì không R
Hóng hớt A7, nhưng lại ngại lỗi hở sáng !
@vnsimacai Mình đã dùng qua 2 con của 2 đứa bạn đều làm nghề ảnh (mua ngay lượt đầu về VN), cả 2 con đều chụp rất nhiều nhưng chưa gặp trường hợp hở sáng như trên mạng đồn thổi.
Chủ đề là R hay không R mà các bác! Túm lại là em không dám theo R (vì em chẳng bao giờ in ảnh to đến thế, với lại em cũng không vội lắm )
chesslovey
ĐẠI BÀNG
10 năm
@halongbc Đáp ứng nguyện vọng của bạn, Sony đã ra A7s 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019