Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sony A7 và A7R có firmware mới: khởi động nhanh hơn, app mới, tăng chất lượng ảnh...

TDNC
20/3/2014 2:49Phản hồi: 29
Sony A7 và A7R có firmware mới: khởi động nhanh hơn, app mới, tăng chất lượng ảnh...

Sony vừa tung ra bản cập nhật firmware v1.02 cho hai chiếc máy ảnh cao cấp A7 và A7R của mình với nhiều thay đổi tích cực bao gồm: giảm thời gian khởi động máy, dùng được ống 70-200mm, hỗ trợ thêm 2 app mới trong phần PlayMemories Camera Apps và cải thiện chất lượng ảnh chụp.

Sony không nói cụ thể họ cải thiện chất lượng hình ảnh như thế nào nhưng theo trang Engadget cho biết, firmware mới giúp máy có thể giảm bớt độ nhiễu màu (color noise) trong chế độ chụp liên tục, đồng thời giảm tình trạng viền của chủ thể bị sai màu khi quay phim trong môi trường có hơi nhiều ánh sáng. Về phần ống kính, bạn có thể gắn thêm ống 70-200mm cho A7 / A7R và dùng được các phím chức năng "Fast Hybrid AF", "Focus Hold Button" với ống mới, ngoài ra các ống ngàm E khác trong tương lai cũng sẽ tương thích với A7 / A7R. Về mặt ứng dụng, có thêm 2 cái mới đó là "Liveview Grading" và "Smooth Reflection". Ngoài ra, nó còn kích hoạt chức năng "Smooth automatic exposure" trong ứng dụng Time-lapse phiên bản 2.0 trở lên.

Xem chi tiết và tải firmware mới tại đây:
Theo Engadget
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

liminzun
TÍCH CỰC
10 năm
ngon đây .. nhưng ko có máy dùng 😆
khởi động rất nhanh =))~ mở là nhấn chụp dc
Ngon++
Đợi máy về để Up mà lâu quá 😔
KO thấy nói về vụ hở sáng nhỉ ?
@Canon100is hở sáng là liên quan đến phần cứng bác ơi, firmware là phần mềm thì sao mà khắc phục được. Bởi vậy, cứ tìm hàng chính hãng, bh chính hãng mà mua, để sắp tới nó khắc phục còn xử lý được
@manhyen Hở sáng thì máy nào cũng hở. Đã là ngàm tách máy thì không bao giờ tránh được. Đến 5DMKIII còn bị thì làm sao mà tránh được hả thým :<
trieunam
TÍCH CỰC
10 năm
@hoan999999 Mình rất ít khi cmt trên TT vì toàn ng cmt nhảm nhí như bạn.....nhưng phải công nhận bạn là thánh nói...nói liều và nói những điều mình ko chắc chắn.

Dùng len rời thì hở sáng hay ko do ngàm có khít ko.
5D3 là hở sáng màn hình phụ. Cái này chỉ bị ở 1 số seri máy.

Ăn tục đc,đừng nói tục,phán tục. Vãi phán luôn 1 câu" máy nào cũng hở"
ngon 😁
mình download bản A7R trên windowns và khi cắm camera vào windowns nhận, nhưng cái file download chạy step 1 lại ko tìm kiếm dc camera. Bạn nào giúp mình với
@huytran411 Bạn chọn USB mode là "Mass Storage ",nếu để Auto hay MTP thì k nhận được camera.Hope this help!.
@chuvuon cám ơn bạn nhìu nhé ^^
minhmap2626
ĐẠI BÀNG
10 năm
có nâng cấp cho nex 6 không nhỉ
pigletworm
ĐẠI BÀNG
10 năm
Firmware mới cải tiến nhiều thứ hữu ích.
Sony mà update firmware thường xuyên & lâu dài như Fuji thì không còn chê điểm nào được.
KLQ nhưng mong chờ từng ngày A88, fullframe Amount: IQ A7 + AF A6000 :p
Không có tiền chơi A7 chỉ dám mơ Qx10 thôi. Nhưng vẫn mong những bác đủ tiền sẽ ủng hộ Sony mấy em A7 hoặc A7r
Chất lượng hình ảnh của sony rất ngon , lens mắc quá .@

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Đã từng dùng alpha 100. Không thể bằng cà nông được. Lens khó mua cũ. Chưa đươợc dùng ni lông thôi. Không biết cà nông so với ni lông thì thế nào nhỉ.
Một vài hình ảnh chụp từ Sony A7.

Sài Gòn
File gốc chỉ Image size không chỉnh sửa
Lens FE 35mm F2.8 ZA
1/250 sec; f/11; ISO 100

Lens FE 35mm F2.8 ZA
1/800 sec; f/5.6; ISO 200

Lens FE 55mm F1.8 ZA
1/800 sec; f/2.8; ISO 100

Lens FE 35mm F2.8 ZA
1/100 sec; f/2.8; ISO 1600
A7R_DSC0369 by ThanhTungPhoto

Lens FE 35mm F2.8 ZA
1/80 sec; f/2.8; ISO 1600

-Ngược tone tấm trên với 1 tấm rực rỡ sắc đỏ, standard, awb, iso 2000 và cũng không khử noise...

-1 tấm chụp đồ ăn - Standard, awb, iso 640, ko khử noise - A7 & Zeiss 35/2.0 C/G-

Hình ảnh sưu tầm bên vnphoto.net
@tuyen_kientruc2013 trình sony A7 chỉ bằng canon 1100D thôi nhỉ
Em không có A7 cơ mà thích em nó lắm...=)) Em có đọc nhiều trang nhận xét về Light Leak của A7 thì được biết là lỗi này là hoàn toàn có thật nhưng trên 1 số lượng rất nhỏ series bán ra, chỉ là lỗi cá thể như TV, tủ lạnh thôi, ko phải là lỗi hệ thống để phải thu hồi .....Lúc đầu nhiều trường hợp test ra Light Leak nhưng sau đó hầu hết cònfirm là tést LL qua ngàm chuyển ( adapter), và lens lắp vào body thông qua 1 cái ngàm thì các bác biết rồi đó 😁 nhất là ngàm giá rẻ thì Light Leak là điều khó tránh khỏi, các bác nào chơi MF qua ngàm chuyển cứ thử phơi 30s, ISO 25600 như mí ông đã test A7 là biết ngay LL :p...thật sự test LL qua cái kiều phơi 30s,ISO 25600 và lại qua Adapter chuyển thì có quá đáng quá không nhỉ...?
Lỗi hở sáng dạng A7 thì không chỉ 5D III, D800/D610 hay XT-1 bị mà hầu hết các dong máy đều có thể bị lỗi cá thể kiểu này, 2 cái ngàm sắt không thể đòi hỏi nó khít hoàn hảo vào nhau qua cái Ren gài (trên tất cả các máy hiện nay) được, Ren xoáy nắp chai kiểu M42 mới có thể chống lightleak hoàn hảo....Lỗi LL này không nặng và Sony cũng đã khang định là sửa dễ dàng,nếu chờ bảo hành có thể khắc phục tạm bằng vòng cao su mềm quanh ngàm =)) nó còn nhẹ hon lỗi bụi sensor như D600/ D610 của Nikon nhiều....
Tốt nhất bác nên test A7 của bác xem có dình ko (vì em thấy tất cả anh em xài A7 bên vnphoto đều ko dính ), nếu dính thì hàng chính hãng sẽ được bảo hành, còn hàng xách tay thì các bac "thợ" VN mình giỏi lắm yên tâm....:D
manhcam
ĐẠI BÀNG
10 năm
mấy bác cho em xin nhận xét về em sony alpha a58 đc ko ạ ?? :3
@manhcam Rất ngon, yên tâm mà mua bạn nhé.
Stevenytu
TÍCH CỰC
10 năm
nhìn mà thèm 😁
bocapran
ĐẠI BÀNG
10 năm
kết quá mà e ko có đk, chắc phải đợi vài năm nữa em nó giảm giá như kiểu 5d thì ngon, hôm nọ lượm đc 1 bức của 1 bác trên facebook chụp đẹp quá, từ a7 và 1 lens mf, sau đó search hình trên mạng thấy ko đẹp bằng, chup thế này thì canon ff + lens L Af cũng phải nể, live show HT, em đã bookmark lại links của bác ý: [​IMG]
tltd2010
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tin vui cho fan của sony còn iêm chỉ chuộng nikon thôi
iMi Shop
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chờ nó ra 85 1.4 rồi mua!
quá đẹp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp