Sony chính thức chuyển giao mảng PC cho quỹ đầu tư Nhật Bản, tập trung vào smartphone

Trung Dt
6/2/2014 7:25Phản hồi: 216
Sony chính thức chuyển giao mảng PC cho quỹ đầu tư Nhật Bản, tập trung vào smartphone

Đúng như những tin đồn vài ngày trước, Sony đã chính thức công bố việc chuyển giao mảng máy tính (PC Division) cho quỹ đầu tư Japan Industrial Partners Inc. tại Nhật Bản. Sau một thời gian phân tích, nghiên cứu, hãng đã quyết định tập trung nguồn lực vào mảng điện thoại thông minh và máy tính bảng. Từ đó họ sẽ bán lại mảng PC cho JIP và hoàn tất việc chuyển giao vào cuối tháng 3/2014. Kế hoạch của JIP sẽ tập trung vào thị trường máy tính dành cho người dùng cá nhân và doanh nghiệp tại Nhật Bản, quốc gia rất ưa chuộng các dòng sản phẩm máy tính chuyên dụng được sản xuất từ thị trường nội địa. Tuỳ vào khả năng của JIP mà hãng sẽ tiếp tục tối ưu hoá các kênh bán hàng và cân nhắc mở rộng quy mô hoạt động ra khỏi Nhật Bản. Động thái này cũng sẽ tác động việc Sony phải cắt giảm 5.000 lao động (trong đó có khoảng 1.500 lao động tại Nhật Bản) vào cuối năm tài chính 2014.

Với tuyên bố chính thức này, Sony sẽ không còn kế hoạch nghiên cứu, thiết kế và phát triển sản phẩm mang thương hiệu VAIO nữa. Tuy nhiên hãng sẽ vẫn tiếp tục hỗ trợ các hoạt động hỗ trợ các sản phẩm hiện thời sau khi rút khỏi thị trường. Nhân sự Sony Corporation và Sony EMCS Corporation đang làm trong mảng PC có thể được điều động để chuyển sang mảng khác hoặc được hỗ trợ chuyển đến công ty mới cũng như trợ cấp thất nghiệp. Thật tiếc cho một thương hiệu máy tính vốn là biểu trưng của dòng MTXT cao cấp được rất nhiều người hâm mộ và mong ước.

Nguồn: sony.net
216 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vãi cả Sony :|
Vui rồi đây
Nếu phải mua một chiếc máy tính windows thì chắc chắn mình mua Vaio
Gates
TÍCH CỰC
10 năm
@cuhiep Nói cho lắm vào rồi ông cũng phải xài Windows thôi, làm quái gì sống độc lập với MacOS được mà ở đó "phải mua máy chạy Windows". Ông ngon vậy thì đừng cài Windows trên Mac, lúc đó mới anh hùng.
😃 Em sony vaio mình đang dùng thành đồ cổ rồi ... dù sao cũng mừng ... chỉ mong sony phá sản.
@bad_boy174 =)))))))) vãi cả súp pờ soi....
@phaikodo 😃 Đã trải nghiệm khá nhiều sản phẩm Sony. Từ năm 2006 đến nay Sony chủ yếu đc cái danh, các sản phẩm đều kém cỏi so với giá thành. Một hãng điện tử thiếu sức sống như vậy thì nên giải tán đi là vừa, đừng để người tiêu dùng fan hâm mộ đợi chờ mòn mỏi.
P/s: Bài học rút ra từ Xperia X1, Ps Vita, Vaio Fz, Playstation mobile, TV Bravia mua về thì tốn tiền mà dùng chỉ ở mức ngon vừa phải, thậm chí kém. Ngày xưa dùng Walk man, tv CRT và điện thoại dòng W khác hẳn, vượt trội so với đối thủ ... giờ thì sony chỉ còn là dĩ vãng.
@bad_boy174 :D thế nó mới độc ác.
Claw
TÍCH CỰC
10 năm
@Apple Haters Đâu đc. Mình rất thích tv Sony

Sent from my LG-F200K using Tinhte.vn mobile app
Hồi xưa về thiết kế chỉ có sony đấu được với apple, giờ còn ai đủ khả năng đây =.=!
@Vaanres em dự là sau tin này sẽ là tin Same Same sẽ đánh mạnh mảng PC :3
@Vaanres với gu thẩm mỹ của bạn thì như thế , còn mới gu của mình và 1 số người khác thì máy sony rất xấu và yểu điệu, 1 số máy khi xài rất là bực mình, những phần mềm cài sẵn rất tùm lum, khi cài lại máy hay gỡ bỏ các phầm mềm không cần thiết rất ức chế
tại nó đắt , uk thiết kế đẹp, nhưng mình thì lại thích rẻ cơ 😔 , mua rẻ xài tầm 2-3 năm rồi đổi con khác, chả cần bền lắm :(
không biết chất lượng pc sau này sao. đối với em sony là một tượng đài. trước giờ toàn dùng vaio. công nhận trâu bò thật.
sony đang có thương hiệu mà chuyển sang smartphone không biết có thay đổi nhiều không. sony hiền lành chất phát sao đánh lại con sam tai quái đây. thiết kế đẹp thôi nhưng hơi đắt so với giá trị thật của nó.
lesud
TÍCH CỰC
10 năm
Hix, tội Sony quá 😔
Chiếc máy Laptop đầu tiên của mình là con Tz 15, đẹp mê ly. Thế mà thằng con nỡ lòng nào giẫm bể màn hình, báo giá 500$, đành lòng bán ve chai em nó với giá 5tr :(
Smartphone của Sony đã có thực sự thành công hơn mảng máy tính đâu? bán đi thương hiệu VAIO, Sony kg còn thiết kế, nếu sau này VAIO xấu hoắc chắc ng ng sẽ chuyển qua Macbook khi lựa chọn mua lap mới!
Sai lầm của Sony là gì, đó là khả năng của đa số khách hàng.......
"Chúng tôi muốn mua được 1 sản phẩm TỐT chứ không thích chỉ ao ước ngắm nhìn 1 sản phẩm RẤT TÔT....! "
Tạm biệt Sony, nếu thương hiệu Vaio vẫn còn mình sẽ vẫn xài Vaio......nếu ko mình sẽ dùng ASUS.......!;)
Thật sự lap DELL là ruột ASUS vỏ DELL, theo mình thấy thì nó bền hơn DELL đó mà giá tốt hơn....HP cũng rất tốt, cơ mà vẫn khoái ASUS vì nó thịnh hành hơn.....!
Tốt nhà là quỹ này vẫn giữ thương hiệu Vaio và bán ra toàn cầu vì tinh thần và vẫn đội ngũ kỹ sư của Sony, chỉ khác nhau tiền chảy về túi thằng khác thôi.....mình sẽ vẫn Vaio......! 😁
nicekat06
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tan.hd Nếu cùng 1 giá tiền thì khác nhé. Mà vấn đề là mình nói về việc dòng ASUS Build cũng rất tốt. Chứ so sánh top éo đâu mà bạn xồn xồn thế :v
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
@nicekat06 Asus built tốt. :eek::eek: xài qua 3 dòng hàng Asus cạnh đến già. Từ tablet cho đến laptop. chế độ bảo hành thì như lol. Mình rất thích Nexus 7 nhưng asus OEM thì thôi chờ next gen vậy =))))
PS: bạn ko thể nói mình dìm hàng hay chưa xài mà đã phán, nếu như bạn vào trường hợp của mình chắc bạn cũng thế thôi. 😔
nicekat06
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tan.hd Con ROG 6 năm tuổi đây. Đã hỏng cái gì đâu. Vẫn chiến game đều đặn. Hư hỏng duy nhất là con Webcam do ko xài =.='
@Xperia_no1 tùy dòng nha bạn, dòng inspiron thì vỏ Dell, ruột asus nên độ bền của nó kém hẳn so với vostro, xps và các dòng cao hơn
Rất bồ kết laptop Sony nhưng lại được phát và buộc dùng ThinkPad.
@vnstockguru Thím làm cho bọn E&Y ah?
cang1988
ĐẠI BÀNG
10 năm
hic, đang xài em vaio x nè, vậy là laptop vaio chỉ còn là kỷ niệm thui hả mấy bác
Hy vọng đổi chủ thì giá rẻ hơn tí, xưa giờ giá chát quá
Chết là đáng đời, đồ làm thì lởm giá thì trên trời. Nhật lùn rùi sẽ nhanh tèo thôi.
@thethidie Anh xài sony từ lúc chú còn đang ở truồng bốc shit lên nếm đấy. Giờ vẫn cầm con Z1. Nhưng nó cùi thì a vẫn có quyền chửi vì anh là thằng mua hàng của nó. Đầu phải có tí nơtron thần kinh trong đó chứ nhỉ.
gamap
ĐẠI BÀNG
10 năm
@rongcutduoi76 cho e hỏi nó cùi vậy bác mua chi lắm thế, mua từ hồi bác kia còn ở truồng chắc cũng 20 năm rồi nhỉ
@gamap Tại mềnh cũng hơi ngu nhưng ít ra thấy nó chán thì còn biết chửi bọn nhật lùn. Mí bạn trẻ trâu có cần mềnh up hình con PDA đời tống của sony giá 600 đồng từ thời đó ko?
Dell và HP cũng đang điêu đứng, cũng đang dịch chuyển qua mảng doanh nghiệp, mốt mua PC chắc chỉ có mua của Acer,Asus Đài Loan hay Lenovo TQ quá @@
ai kêu ban cai gì cũng mă'c , ảo tưởng so vơi gia thành. trong khi ko co gi dot pha ngoai thiet ke, ma tầm tien do cac hang khac thiet ke cung kha ngon
thế là VAIO đã đi vào dĩ vãng, chỉ còn sản xuất cho thị trường nội đia, không biết Sony Vietnam có xã hàng không nữa. nếu vậy sắm thêm một con.
@minhphong1992 Xả hàng & giảm giá 50% nữa thì mới ok ;)
@IPHONE Pro.No1 giảm 70% may ra
tội, từ công ty điện tử thành công ty bán bảo hiểm! hên là trong nnà ngoài cái tai nghe ra, ko có gì khác là đồ sony.
Sony chết vì giá đắt. Mấy thg như asus bán sp giá rẻ lại phất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019