Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sony cung cấp firmware Ver.04 cho Nex 3 và Nex 5

vuhai6
23/6/2011 16:9Phản hồi: 82
Sony cung cấp firmware Ver.04 cho Nex 3 và Nex 5
Vừa qua Sony đã cung cấp bản nâng cấp firmware cho hai chiếc máy ảnh Nex 3 và Nex 5 của mình. Với bản firmware Ver.04 này nhiều tính năng mới đã được thêm vào, đáng kể nhất là hiệu ứng Picture Effect mà đã xuất hiện trong Nex C3 mới được ra mắt gần đây. Ngoài ra, quan trọng hơn là pin đã được tối ưu tốt hơn, thời gian sử dụng được lâu hơn so với trước đây. Một điểm mới nữa, đó là logo α xuất hiện mỗi khi bạn tắt máy, nhắc nhở rằng Nex 3/Nex 5 thuộc dòng Sony Alpha. Ngoài ra, một tính năng cũng quan trọng không kém là Peaking đã được bổ xung vào chế độ lấy nét bằng tay, giúp bạn có thể xác định vùng lấy nét một cách tốt hơn.

Để nâng cấp cho chiếc máy ảnh của mình bạn cần tải về bản firmware mới (tại những link dưới đây). Bộ cài dạng exe, sau khi tải xong bạn chỉ cần chạy nó và làm theo hướng dẫn từng bước trên màn hình là xong. Toàn bộ quá trình cài đặt mất khoảng 5 phút. Link:
Một số lưu ý trước khi cài đặt:
  • Pin còn trên 50%, tốt nhất là bạn nên xạc đầy pin trước khi thực hiện
  • Nhớ tháo thẻ nhớ ra khỏi máy trước khi thực hiện.
  • Firmware Ver.04 này được khuyến cáo up cho tất cả các bản trước đây từ Ver.01 đến Ver.03

Nguồn: sony-asia
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kekenano
TÍCH CỰC
13 năm
Thích nhất là chế độ lấy nét tay Peaking mới
Lại mới tiếp, lau quá ko đụng đến rồi, up xong voc thu thoi
Mình quên vẫn gắn thẻ nhớ trong khi update vẫn bình an vộ sự nhá.
Cụ thể, firmware mới cho NEX-3, NEX-5 thêm một số tính năng sau đây:

Thêm tính năng Picture Effect.
Thêm tính năng Peaking trong chế độ lấy nét bằng tay.
Khi chuyển nút nguồn sang chế độ tắt, logo α sẽ hiện lên màn hình LCD trước khi hệ thống tắt nguồn hoàn toàn.

Hình tét máy

Hình này chụp con trai hay con gái vậy ta :unsure:
Dạo này SE chiến lược kinh quá !
giờ mới đọc bài, tối nay về thử thôi 😁
Up đc mấy hôm rồi. Nói chung tính năng này mình ít sử dụng toàn để lấy nét tự động
tamata
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vừa mua Nex 5 hôm qua, tối về tranh thủ up luôn 😁. Dạo này Nex hot thật, định tìm mua máy cũ mà không mua được, đành phải mua máy mới
Cho em hỏi ngu 1 tí, lấy nét tay Peaking là gì vậy mấy bác 😁 ?
tuvotongdn
ĐẠI BÀNG
13 năm
cho mình hỏi FW4 có hỗ trợ ngôn ngữ English cho những máy mua ở Nhật không ?
Mình cũng cùng câu hỏi, sony nex 5 phiên bản tiếng Nhật, có up lên đc firmware 04 k? Vì mình thấy 1 số bác nói là không được.
cùng câu hỏi , mình đang có 1 máy nex-5 mua bên Nhật nên toàn tiếng Nhật , nay up bản firmware này được ko và nếu up duoc roi thì có thay đổi ngôn ngữ duoc ko?
Thanks
Phiên bản tiếng Nhật không thể up bằng phiên bản tiếng Anh, cho nên không up đc.
@tuvotongdn em cũng có chung câu hỏi giống bác này!
nhờ các cụ đi trước trả lời giúp ạ
abuken
TÍCH CỰC
13 năm
Cùng ngu với bác với cùng câu hỏi luôn! Haha! Ai trả lời giúp với ah!
rt_auduong
ĐẠI BÀNG
13 năm
hên quá.tưởng đâu sony bỏ quên em nex3 của mình rồi.fai mua thêm ống kính về chơi MF thôi
Chẳng mấy khi up firm cho máy ảnh ...
Xin tặng các bác mấy tấm hình Nex 5D sau khi up FW, sử dụng 1 số tinh chỉnh trong máy. Cảm nhận riêng về khoản ngược sáng tốt hơn rất nhiều so với bản 03. 😁 Lens kit kèm máy:

dragon41176
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đã update firmware em Nex-5 của mình lên v04 nhưng ko thể nào mà enable chức năng peaking level với lens sony 18-55 bán kèm máy được. Có ai rành thì chỉ giúp mình với. thx!
dragon41176
ĐẠI BÀNG
13 năm
Híc trên máy của mình Shoot Mode chỉ có Manual Exposure, Shutter Priority, Aperture Priority, Program Auto, Interligent Auto, Scene Selection, Picture Effect, Anti Motion Blur, Sweep Panorama, 3D Sweep Panorama. Ko có cái nào là MF.
Mình đã thử chọn chế độ Manual Exposure, rồi vào setup tắt MF Assist sau đó bật Peaking Mode nhưng ko được. Ko biết có phải là do dùng lens 18-55 đi kèm với máy ko tương thích ko?
MF là chế độ lấy nét tay bác ạ. Vào Menu/Camera, cuộn xuống phần điều chỉnh lấy nét , mặc định là AF (lấy nét tự động), còn MF là lấy nét bằng tay. Nếu bác dùng lens AF thì ko cần cái này, thích chơi Len for thì mới phải quan tâm 😁

@: Cầm Nex 5 đi làm backup, trước các đàn anh 50D, 5D em Nex vẫn ko thua kém gì các bác ạ, chọn chế độ chân dung, da dẻ lên ko kém Canon là mấy...

Bác nên đọc sách HD đi kèm theo máy rồi nghiền ngẫm cái nta nói sẽ tốt hơn
dragon41176
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đọc tất cả các loại sách HD rồi, ko enable peaking level được nên mới phải hỏi các anh em trên forum
Ảnh nét như Sony ý nhỉ;)
Bác Quick2Silver_Mx chụp đẹp quá, mình cũng mới mua nex thui, đang mò 😁
Trungtd_tt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tuyệt vời thật đấy, mình không biết cái peaking mode này đã có hãng nào có chưa, nếu chưa thì quả thật sony thật sự rất sáng tạo, giờ thì công việc MF trở nên cực kỳ dễ dàng rồi, Rất đáng để đầu tư đây !

có cái hình dùng effect mới của máy vừa là tự sướng (vừa up xong) vừa giúp các bác tham khảo nha hihi
nhất định Tết này em sẽ làm 1 quả Nex mới được. bao lâu nay làm sinh viên dòm mấy anh mấy chị chụp hình đã quá. Giờ đi làm rồi để dành để chơi em này mới được. Thích nhất là NEX. mình chụp cho người ta được và người ta cũng dễ dàng cầm máy chụp lại cho mình được. Vẹn cả đôi bên 😁
có anh em nào có giá báo dùm cái nha. giá mềm mềm ó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019