Sony Cyber-shot RX100 III: 20.1 MP, BIONZ X, thêm kính ngắm EVF, màn hình lật 180 độ, giá 800 USD

Trung Dt
16/5/2014 4:47Phản hồi: 75
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

onelight
ĐẠI BÀNG
10 năm

Camera Maker: SONY
Camera Model: DSC-RX100M3
Lens: 8.8-25.7mm f/1.8-2.8
Image Date: 2014-04-17 09:25:37 (no TZ)
Focal Length: 8.8mm (35mm equivalent: 24mm)
Aperture: f/5.6
Exposure Time: 0.067 s (1/15)
ISO equiv: 125
Exposure Bias: +0.30 EV
Metering Mode: Matrix
Exposure: aperture priority (semi-auto)
Exposure Mode: Auto Bracketing
White Balance: Auto
Flash Fired: No (enforced)
Orientation: Normal
Color Space: sRGB
GPS Coordinate: undefined, undefined
Software: DSC-RX100M3 v1.00
onelight
ĐẠI BÀNG
10 năm
được cái kính ngắm điện tử thì mất cái chân kết nối phụ kiện @@ Đời chả có gì là hoàn hảo 🆒
@thegioihaohoa111 Giờ mình mới để ý là nó không có hot-shoe! EVF cũng có cữ T*, không bết chất lượng EVF có được như Nex 6 ko?

P/s: Mấy anh PR spam bài kinh thật!
Như em này với x100s thì em nào hơn vậy các bác?
@minhhieu.le Sony thì cảm biến 1" và ống zoom Cz khẩu max 1.8,fuji thì aps-c nhưng mà ống kính fix.khó so sánh nhỉ...cũng dống như hiện tại khó để so sánh ống kính rời fuji với zeiss (ống mirroless thôi nhé,chứ DSLR thì phân khúc khác rồi)

Sent from my GT-N5100 using Tinhte.vn mobile app
@double Ống Zeiss thì em thấy tốt hơn Fujinon ạ.
Còn dòng RX100 và dòng X100 thì hướng đến 2 đối tượng khách hàng khác nhau.
G1x Mark II cũng là 1 phân khúc compact đáng gờm.
Tương lai có thể có compact APS-C với lens zoom.
@double Chả có cái gì khó so sánh cả.

Sản phẩm bao giờ cũng có phân khúc của nó. Nếu bảo 1 cái máy phân khúc thấp hơn mà ngang hoặc hơn cái phân khúc cao hơn thì trừ phi người dùng đó sùng bái quá mức cái hãng kia.

- Nếu so về nhu cầu, thì RX100 này <=> X10 và RX100 nằm ở phân khúc cao hơn.
Còn sẽ ko ai đi so 2 cái máy phục vụ 2 nhu cầu khác nhau như RX100III và X100 cả. Nhưng nếu đơn giản so sánh 1 ảnh cụ thể, hầu như RX100-III không có khả năng so với X100. Còn so sánh độ tiện dụng, X100 coi như gọi RX100-III bằng cụ.

Ống kính thì fujinon chưa bao giờ so với Zeiss. 2 loại thuộc 2 phân khúc khác hẳn nhau.
Ống kính Canon, Nikon, Sony luôn có 2 phân khúc: ống bình dân và cao cấp. Hiện nay Canon vs Nikon (đặc biệt là Canon) đang phát triển ống tầm trung nằm ở giữa 2 phân khúc trên. Phân hóa rõ nhất là Sony, hầu như không có ống tầm trung.
Fuji thì không có 2 phân khúc kia, mà chỉ có 1 loại duy nhất là ống tầm trung. Vì thế giá cả và chất lượng cao hơn ống bình dân, nhưng chưa phải là tầm cao cấp như Nano, L, G, Zeiss.
@EvilCrab Đó là mình chỉ nói về hai thứ mình thấy là thế mạnh riêng của 2 máy,chứ so sánh thì hoàn toàn đồng ý với bác là ko có cơ sở gì để so sánh cả

Sent from my GT-N5100 using Tinhte.vn mobile app
@double Thực ra đối với người dùng thì có 1 cách so sánh dễ nhất 😆
Số $ có thể chi và nhu cầu ưu tiên.

Cách đơn giản nhất là gộp tất cả các máy nằm trong cùng tầm tiền. Tuy nhiên cũng phải tốn công tìm hiểu chút không thì cái thời đại công nghệ phát triển như chong chóng này dễ hố lắm -___- .

Đắt hơn 1, 2 tr chưa chắc tệ, thiệt nhất là bỏ ra 10-20tr mà - cái cần thì không có - cái có thì không cần.
Chit Lee
TÍCH CỰC
10 năm
Nhìn con này mà thèm vãi 😔
A6000 + 16-70 f4 CZ giá tổng cộng 35tr.
Vậy con nào đắt hơn vậy bác 😃.
Về khoản chụp ảnh, đương nhiên con này khó đọ lại A6000. Nhưng có nhiều trường hợp con này tiện hơn do kích thước gọn nhẹ.

Con này đắt là do:
- Nó đút túi áo được, nói cách khác nó chính là 1 chiếc compact đúng nghĩa.
- Nó có nhiều chức năng hỗ trợ mà nếu đầu tư những cái đó trên DSLR hay mirrorless thì tốn rất nhiều tiền.

Vâng không hiểu 10 người có RX100 thì có mấy người dùng cái chân phụ kiện đó. Thêm EVF là cái hữu dụng cho số đông, bỏ cái ít người dùng đi để giữ đc giá là quá tốt rồi.

Hoàn hảo thì không có giá tốt =)), trên đời không có gì ngon+bổ mà lại rẻ cả 😁
ai cho mấy cái hình chụp bằng con này để rửa mắt đi 😁
zaZay0
ĐẠI BÀNG
10 năm
một số ảnh mới của mình tìm được của rx100m3
chụp người
chụp động vật
cảnh
zaZay0
ĐẠI BÀNG
10 năm
bức ảnh qua vài bước chỉnh photoshop đơn giản của mình
danhsonkbt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đang phân vân giữa em này và em PowerShot G1X Mark II.
Theo các bác em nên xúc em nào?
Mong các bác tư vấn sớm dùm nhé vì đang cần gấp.
Thanks
@danhsonkbt Nhu cầu bạn là gì?
Từ tốn ngắm thoải mái thì theo mình nên dùng mirrorless luôn. Vì G1XmIII cũng to chả kém gì mirrorless.
Cần tiện dụng thì con này quá tốt.
danhsonkbt
ĐẠI BÀNG
10 năm
CÁM ƠN CÁC BẠN.
Mình quyết định cưới em SONY này
zhongjun
ĐẠI BÀNG
10 năm
@danhsonkbt Cưới về rồi, nhớ làm bài "trên tay" nha bạn. Ngày mới vui vẻ 😃
Tháng trước còn xài Nex 5, định lên A6K, má cũng thích chụp ảnh nhưng chê con Nex to và nặng quá, thế là quyết định chạy đi mua rx100m3 ạ 😁. Ảnh đi chơi Campuchia chế độ Super Auto 😆, đốm trắng là mặt trăng, đốm đen là chim + máy bay nhá mấy bác.

[​IMG]Hoàng cung Campuchia by tin_truc22, on Flickr
[​IMG]Hoàng cung Capuchia 2014 by tin_truc22, on Flickr
Lợi thế của máy là mang đi đâu, chụp cái gì cũng được (chống chỉ định chụp hình thuê, đám cưới, lầm tưởng cầm cục xà bông ra chụp hình).
Ai chụp cũng dễ, nhờ người khác chụp hộ cũng ok rất dễ ra ảnh đẹp. Smart camera tiện dụng trong thời nay, tuy chưa smart lắm.
Tuy nhiên nếu cần chỉnh thông số, hiệu ứng thì chả thiếu cái gì. Lens kèm sẵn đa năng ra chất lượng chất rồi với khẩu độ lớn. Tuy không thể đấu lại từng loại lens chuyên biệt cho từng hoàn cảnh ví dụ chân dung, phong cảnh, dã ngoại, in door, nhưng có thể so hơn mấy cái kits 😁

[​IMG]Catch the moment by tin_truc22, on Flickr
Foxbit
ĐẠI BÀNG
9 năm
máy này chụp được chế độ B giống trên DSLR ko vậy mọi người. (Chụp phơi trên 30s)
ostar
TÍCH CỰC
9 năm
Con này nếu so với Fuji X100s thì không biết thế nào nhỉ? Bạn nào xài rồi tư vấn giùm. 😃
@ostar Chất lượng X100s hơn do sensor lớn hơn, ống to hơn và fix.
Độ cơ động RX100 hơn do nhỏ gọn hơn, nhanh hơn, tiện hơn, ống là zoom, tức là có thể chụp xa, gần được.

Tùy khả năng chụp và hoàn cảnh chụp mà cái nào tốt hơn. Với nhu cầu thông thường thì RX100 tốt hơn, với nhu cầu ảnh chất lượng cao và phong cách hơn thì X100s ngon hơn.
@EvilCrab Hôm escapeparty đem rx100 theo chụp, tới lúc nhạc lên quẩy mà đeo máy ko đc nhét luôn vào túi quần jean 😆 bao xõa
@tin_truc22 Nói thật là kinh nghiệm dùng máy mình cũng coi là đủ nhiều rồi, từ máy xịn nhất tới lởm nhất, compact, đt các kiểu. Mình nhận ra 1 vấn đề đối với người chụp ảnh thật sự là:
Cùng tầm giá -> Chất lượng ảnh dek là cái gì so với tính năng hỗ trợ để cho ra ảnh có hồn, có khoảnh khắc tốt 😃.
được bạn, máy này dc coi là advanced compact camera mà.
x100s đập chết con này nếu chụp trong điều kiện giống nhau, vì sensor của x100s lớn hơn nhiều( mình đọc trên mạng ai cũng nói vậy, tinhte, dpreview, etc.)
máy này hơn cái là đạt chất lượng cao nhất trong kích thước máy nhỏ nhất.
------------------------------
chờ qua CES mới hốt, hóng sony ra máy mới con này giảm giá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019