Sony dừng hỗ trợ cho sáng kiến chơi game PlayStation Mobile trên thiết bị Android

Duy Luân
6/8/2014 10:46Phản hồi: 102
Sony dừng hỗ trợ cho sáng kiến chơi game PlayStation Mobile trên thiết bị Android

Sony mới đây thông báo rằng hãng sẽ không còn hỗ trợ cho PlayStation Mobile trên Android. Đây là sáng kiến được công ty đưa ra 2 năm trước nhằm đơn giản hóa việc chơi game đa nền tảng - trên cả Android lẫn các máy PS Vita - tuy nhiên nó đã không thành công như mong đợi. Sony cho biết dịch vụ này vẫn sẽ tiếp tục hoạt động trên các thiết bị được chứng nhận PlayStation Certified chạy Android 4.4.2 trở xuống, còn với các máy dùng Android 4.4.3 trở lên thì công ty không đảm bảo rằng game sẽ hoạt động tốt và cũng không có gì chắc chắn rằng việc truy cập vào cửa hàng game sẽ diễn ra như trước. Đối với những smartphone và tablet chạy Android L thì sẽ không được phép sử dụng PlayStation Store.

Sony cũng không có kế hoạch cấp chứng chỉ PlayStation Certified cho bất kì sản phẩm mới nào nữa, cả các máy do Sony sản xuất cũng như các máy đến từ những đối tác phần cứng như HTC, Fujitsu, Sharp, Alcatel hay Wikipad. Từ giờ trở đi, Sony cho biết hãng sẽ dồn sức nhiều hơn để giúp các nhà phát triển viết game chạy tốt cho PS Vita và Vita TV.

Nguồn: Sony (1), (2)
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dẹp đi là đúng rồi, duy trì thêm lỗ vì chả ai phát triển nữa. Vita cũng đang đi xuống, Sony cần khẩn trương phát triển game hay và độc quyền và thu hút các hãng khác đầu tư hơn nữa. Chứ game hiện giờ.... ngáp.
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fRenzy Và vita cũng chưa có phân phối ở việt nam và chưa hỗ trợ người việt về giá !!
Mình thấy dẹp là có lý, đến ngay cả các mảng PC còn port game rất cực vì không tương thích phần cứng, nay lên đt lại càng hạn chế, hơn nữa, thiết bị di động bị giới hạn về pin, nhiệt. Ngay cả Vita còn chưa ổn nói gì đến đt.
game lậu tràn lan
sập tiệm là đúng

mà sony và nintendo chỉ bán gảme ở úsa và chau au thui
@50 người khác Không biết đừng phán linh tinh. Kẻo mang gạch về xây nhà nhiều lắm
Game mobile ai sài pláystation đâu 😔
:oops::oops: game đòi hỏi cấu hình và pin quá sức smartphone
hđh tối ưu hơn mà làm 😁
Mr.Fly
TÍCH CỰC
10 năm
dùng smartphone để chơi game. thật buồn cười. Smartphone chỉ phù hợp chém hoa quả, kim cương và cut the rope. Mấy game nhập vai trên smartphone đồ hoạ đúng là thảm hoạ.
@Mr.Fly Chưa kể cách chơi nhàm chán,chơi 1 lúc nóng máy thì cảm ứng bớt nhạy đi nữa,neu so game đỉnh nhất của mobile là mc 5 thì ko là đinh gì so với killzone mercenary của vita
@Mr.Fly Kim cương chỉ để đàn bà chơi. HL2 đồ họa mà thua vita á
@Mr.Fly đúng ý mình.....smartphone phù hợp với game giải trí nhẹ thui,chơi giết thời gian 😃
@Mr.Fly bạn đã chơi thử Kritika, Asphalt 8 hay Clash of Chaos chưa ?
Bỏ là đúng,cai kho game toàn game tào lao bán giá trên mây,thử tưởng tượng mấy game 2d như snes mà bán 2 đồng mấy thì ai mà mua đc
Cả 2 bạn này chắc xài đt dỏm, hoặc chưa từng chơi các game có đồ họa đẹp trên thiết bị di động rồi. Thực tế thì người dung thích chơi game trên tablet hay ipad các loại game thể loại hành động, phiêu lưu hơn là trên đt vì đt màn hình bé khó chơi.

killzone mercenary trên vita vậy mà gọi là đep àh? M5 có ai nói là đồ họa đẹp đâu? nhiều game khác đồ họa khá đẹp, game loft giờ làm game khá cùi rồi.
Ngoài ra độ phân giải của vita thấp lè tè, còn đt giờ tệ cũng FHD hay 2k dĩ nhiên là độ phân giải cao thì khung hình thấp hơn là dĩ nhiên nhưng chơi trên tablet thì đẹp.
@dungdepzai Ở đâu dám gan nói 100% game đt ko thể so sánh với vita?
Infinity blade III em kiếm trên vita có game nào đẹp như nó không? và trên Vita em kiếm có trò nào cốt truyện cùng đồ họa game play như Horn hay không? chắc em chưa bao giờ chơi hay được chơi các game đẹp trên mobile nhỉ nên mới can đảm nói 100% đó là chưa kể các game mobile hỗ trợ Es3.0 trong khi Vita dậm chân 2.0.
Làm gì mà gần bang PS3? phải cấu hình gần bang nhau thì mới gọi là bang chứ, cách nhau mấy cây số mà bảo bang? vậy chắc các máy đt tầm trung chơi các game đồ họa cao của đt mắc tiền quá? Galaxy Y chơi được game A8 như trên S5? Hoặc các game trên Ps3 thể loại đồ họa thấp thì may ra bang Vita.
Em thì chắc không phân biệt nổi đồ họa cao hay thấp rồi. Nói mà cứ như quá khứ trở về.

Em tìm trên vita có trò nào chơi đua thuyền mà nước như văng vào màn hình hay ko?. Nghĩa sao đt giờ cũng tầm 120Glfops trở lên lại hỗ trợ Es3.0 mà thua cái cũ xì đó àh? Bái phục sự ngây thơ sư phụ.
@ragefighter Tất nhiên là màn nó phải rỗ rồi ,chir rỗ thôi chứ độ tương phản và màu thì ko thể chê đc ,để cách xa khoảng vừa phải thì vẫn chiến ngon ,nói như bác màn hình pc có trên dưới 300 ppi thì khỏi chơi game vì màn rỗ
Chụp kèm trích dẫn của bác đây image.jpg
Thêm cái link nữa ,mà nên cầm vita mà trải nghiệm xem màn oled nó tốt thế nào ra lâu rồi nên ppi thấp thôi ,ko biết bác hiểu đồ hoạ là gì ko nữa.Nhớ thu nhỏ màn hình thành 5inch ko lại bảo rỗ
@chavalier Bác nói hơi buồn cười, cái vita bác để ở khoảng cách xa được như PC hay sao mà đem ra so, để được cỡ đó mà chơi game được chắc bác có mắt đại bàng nhỉ. các thiết bị cầm tay như smartphone hay vita thì phải để gần mắt hơn nhiều so với PC nên dĩ nhiên cần phải có ppi cao hơn thì màn mới nét và mịn. So sánh vớ vẩn quá
@sunspider Pc để cách mắt 30cm ,vita cũng thế ,chả lẽ chơi game lại dí mắt vô cho tiêu con mắt à ,với lại đang nói độ rỗ thôi ,mình chả phàn nàn gì vì ko quá ảnh hưởng ,ngồi bình thường thì full hd trên màn 17 inch vẫn thấy rỗ như thường
Rất hoan nghênh vì thằng bạn cứ hễ có best score thì nó lại khoe, dẹp để đỡ đau đầu
xanh247
ĐẠI BÀNG
10 năm
thực sự thì chơi game trên máy Android cũng khá hay, có lẽ Sony muốn xây dựng một nền tảng thiết bị để người chơi có trải nghiệm độc đáo riêng biệt
duo8
TÍCH CỰC
10 năm
Game ĐT bây giờ trông cũng đẹp rồi. Cấu hình cũng vượt Vita rồi.
Chỉ được thế. Hết.

Còn lậu thì nó vẫn kệ.
đến cái vita cũng chả có sức hút lớn lắm thì cái trò hề này làm sao mà sống được ?
@HDD18HAMLONG Đung rồi bác máy rẻ mà game quá mắc ,mua máy có 4 củ mà đầu tư game phải hon 10 củ,ế là đúng
thach273
TÍCH CỰC
10 năm
Những người chơi game trên psp / psvita không cần đồ họa đẹp , họ (và tui nữa 😁) cần 1 câu truyện hay ho là đủ ;)
@thach273 Thì có ai nói gì đâu, cũng như nhiều game đt ko đẹp như FB lại thu hút người chơi vì thấy hay và hạp. Chứ mấy game lớn lối chơi khó làm mau nản.
Đây là các fan vita tối ngày cứ ảo tưởng mấy game vita hay console là đẹp nhất nghe hài luôn.
Trùm về cập nhật game và gpu mạnh thì chỉ có PC là nhanh nhất vì gpu pc mạnh hơn gpu của mấy console PS4 hay xbox one.

Game pc giờ hỗ trợ độ phân giải cao, các máy console hỗ trợ độ phân giải thấp thì nói đẹp sao mà đẹp được?.

Nói cốt truyện hay lối chơi trên ps4 hay one thì ok, còn nói đẹp thì mien.
h này mà nói AMOLED đẹp hơn OLED là hiểu rồi....cốt truyện, vân là cốt truyện, chứ ko phải ba cái hiệu ứng thu hút ng chơi.
tôi vẫn có ipad, ip nhé và mấy game đó phá đảo mự nó hết rồi.
cái chính là vuốt vuốt chém chém bằng cái màn cảm ứng thì mẹ nó chuối như...(ở đây là nói các game nặng còn game casual trên cảm ứng thì ngon hơn hệ chơi game.
ai chả biết cpu gpu ipad mạnh nhưng lúc vita mới ra cấu hình nó ngang ipad ip cùng thời đấy, màn cũng vậy, chê cũng làm ơn dòm dùm, nhảm quá.
ko ai nói đồ họa di động yếu hơn tụi nintendo hay vita cả, cái ng ta nói là cảm giác chơi kìa.
@ragefighter Nãy giờ đọc cm của bác thấy thoàn đem cấu hình phần cứng ra so ,con vita màn cũng 240 ppi ,màn ipad chắc hơn đc tí ,cấu hình vita tuy yếu hơn sp bây giờ nhưng nó ko phải gánh hdh ,chie tập trung chơi game và chỉ có 1 hệ máy nên ng ta sẽ viết tối ưu nhất ,bác nói kill zone trên vita mà xấu là biết chưa từng chơi bao giờ rồi ,cái này chắc cũng dám nói fifa 2014 trên mobile đẹp hơn trên vita quá ,mượn ai cái vita rồi so thử mấy game bắn súng kia độ chi tiết của nhân vật ,hiệu ứng khói lửa có bằng 1 góc của nó ko nhé . Ở trên kia chắc nhiều bác chưa cầm con vita đâu nên bạn nói 1 tí là đuối lý ngay ,
Ps : màn hình vi tính có con nào trên 400 ppi chưa? , chắc bác k chơi game pc quá 😆
@ragefighter
@ragefighter Hài,nói ra là thấy ngu liền, đi so sánh cấu hình, chip xử lý giữa 1 máy phải chạy cả 1 hệ điều hành đa nhiệm trong khi 1 máy chỉ cần chạy firmware chỉ chuyên mục đích giành cho game thì cần quái gì đến cấu hình khủng làm chi, ps vita chỉ có 1 cấu hình duy nhất nên các nhà sản xuất game tự ắt sẽ hiểu thiết kế game cho ps vita thì phải làm sao cho chạy tối ưu nhất trên ps vita nên khỏi lo máy vita chạy chậm hay lag mà đi đem cấu hình ra làm gì
Game mobile mãi mãi cũng ko thể bì lại game console được đó là 1 sự thật, các tựa game đình đám mãi mãi cũng ko bao giờ đặt chân đến game mobile đâu bạn,
Loạt game đối kháng tekken, dead or alive,capcom vsmarvel, mortal kombat ,dragon ball,,......,
Game nhập vai ninja gaiden,final fantansy...
Dàn trận theo lượt super robot war
Loạt game theo phong cách tam quốc chí như Gundam,One piece,samurai worries
Chưa kể game gắn mác only playstation như God of war, Uncharted, Twisted Metal......
Mình chơi trên ps vita đều cẩm thấy phẩn khích mà game mobile ko bao giờ mang lại cảm giác này bạn à
Những game mà bạn kể là dạng tiêu biểu, chỉ được vài game thôi bạn, bạn nói game vita là mì ăn liền à, xin lỗi bạn, game mì ăn liền thì bạn nên nhìn lại coi hệ sinh thái của Ios mới nhiều game mì ăn liền hơn là ps vita đó bạn
Playstaion mobile trên android đúng là nhảm shit, dẹp là đúng đỡ hao tiền tốn của, game thì nghèo nàn, giá thì cắt cổ, chất lượng gameplay thua cả playstion one, lẽ ra nên dẹp lâu rồi, để tiền đó đầu tư vào ps vita là đúng
mog
TÍCH CỰC
10 năm
@tiencoi1988 GPU vita là SGX543 MP4 nhanh hơn MP2 trên ipad 2 và cùng loại ipad 3.

Còn ipad 4 dùng SGX554 MP4 bạn ạ. Mạnh hơn PS Vita nhiều.

Tất nhiên màn vita độ phân giải kém hơn nên sẽ phải xử lý ít hơn. Cài này mình không bàn. Mình chỉ đính chính thông tin thôi nhé. Không tham gia war đâu.
madaoden
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ragefighter : cuồng smartphone giờ mới gập :eek:
mình đồng ý game smartphone đẹp , nhưng bao nhiêu cái smartphone tầm trung có thể chơi nổi mấy game đó ?
giờ ko lẻ bỏ ra 1 mớ tiền để nhìn game cho đẹp xong chơi chút chán ? hay bỏ ra 1 số tiền vừa có đồ họa thuộc dạng gần bằng ps3 , gameplay thì khỏi chê , máy vita nào cũng chơi được ?
rồi đang so sánh smartphone vs psvita tự nhiên lôi PC ra ? xong lôi luôn console vào ?

còn nữa mấy game bạn kể đều bán chứ ko free , bạn có thể chứng minh là bạn mua game chơi hay down ..... trên mạng về xong lên đây khoe đồ họa này nọ ? :rolleyes:
@madaoden Cuồng gì? có sao nói vậy thôi. Cái nào cập nhật cấu hình củng như nhiều hang game cùng làm thì nhiều thể loại và cập nhật nhanh. Còn mấy game độc quyền của các hang như sony thì thể loại long vòng có thế thôi. Vì dụ như F. Bird thì với các máy dung tay bấm thì đến tết ma rốc cũng ko có.
@madaoden Bạn nói chuyện hài, chuyện sm tầm trung dung không đã chậm thì game gì nổi và các nhà làm game đồ họa đẹp cũng không quan tâm các máy tầm trung vì người dung chi tiền mua game nhiều toàn người dung máy đắc tiền. Như infinity blade 3 ấy, ip hay ipad cũ hay android tầm trung có them viết cho chơi hay không? sao vẫn có doanh thu?.

Thì hỏi bạn? giờ bạn dung 1 máy tầm trung nay có tiền sắm máy ip6 hay galaxy s6 đồ họa khủng, độ phân giải cao mà vẫn chơi các game cỗ lỗ như thời s1 bạn có hài long với máy mạnh không? bạn nên nhớ đt người ta nâng cấp rât nhanh hơn vita nhiều.

Thì mình lôi 2 cái ra so sánh cho sự nâng cấp mau của thiết bị cũng như game thôi. Giờ mà còn nói game trên vita đồ họa đẹp hơn mobile nghe mà cứ tưởng bạn đến từ quá khứ vài năm trước.
zô tinhte xả xì trec hiệu quả vãi😁
tranh luận xong đọc lại thấy mình cũng quá khích gớm:D
thach273
TÍCH CỰC
10 năm
Thực ra theo mình game nó mà trung thực quá thì nó lại mất hết cả cá tính , sinh động và đa dạng màu sắc 😁 , có lẽ chỉ nên dừng lại ở mức độ "hoạt họa" là đủ , giải trí con mắt mà lị :p
@thach273 Tùy theo sở thích mà, có người muốn càng that như song trong game. Nhất là game thể loại phiêu lưu đi cảnh thấy đẹp going như mình song trong đó. Vì sao mà các game thủ có người mong muốn có game 4k play và màn hình to độ phân giải cao.
madaoden
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ragefighter : 34 tuổi nói như trẻ trâu :oops:
@madaoden Vậy thì em cho có lý thì cứ cãi lại. Em đã kém kiến thức về đồ họa game mà cứ thích cải. Trẻ trâu là em đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019