Sony ngừng bán PlayStation Portable ở Nhật Bản, chuẩn bị khai tử

levuongthinh
4/6/2014 4:47Phản hồi: 91
Sony ngừng bán PlayStation Portable ở Nhật Bản, chuẩn bị khai tử

Sau đúng 10 năm, Sony đã chính thức ngừng bán ra thế hệ máy chơi game cầm tay PlayStation Portable (PSP). Sony giới thiệu chiếc PSP 1000 đầu tiên vào năm 2004 và tính đến năm 2012 họ đã máy được 76 triệu máy, doanh số tính đến thời điểm hiện tại vẫn chưa được công bố. Trong vòng 2 năm trở lại đây doanh số của PSP đã giảm đánh kể và khiến công ty nhận những khoản lỗ. Trong tháng Năm vừa qua Sony chỉ còn duy trì số lượng sản xuất ở mức 1.500 máy và vẫn tiếp tục giảm xuống. Trong năm qua thì ở mảng máy chơi game PSP Sony đã lỗ gần 1,3 tỉ USD.

Theo nhận định của Sony thì sự phổ biến của điện thoại thông minh và máy tính bảng cùng một số dòng máy chơi game khác đã khiến PSP không còn là sự lựa chọn của người dùng.

Từ tháng 01/2014, Sony đã người giao hàng PSP đến thị trường Bắc Mỹ. Và trong tháng Sáu này thì Sony sẽ ngừng bán PSP ở Nhật Bản, sau đó vài tháng là ở toàn bộ thị trường châu Âu. Với thế hệ máy PS Vita thì Sony cũng đã và đang có nhiều chính sách khuyến mại nhằm thúc đẩy doanh số, cụ thể người dùng Nhật Bản có thể mang PSP tới cửa hàng để có thể nhận mức giảm từ 30-40USD khi mua PS Vita.

91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có bắt đầu thì sẽ có kết thúc
mkmonkey
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình chưa dc chơi bao h...
@mkmonkey M cũng chưa đc chơi, mới thử giả lập trên android (bạn muốn thì tải về chơi thử, máy mình chịp 4 nhân,ram 2G nên cân được hầu hết game, có cả god of war, ff, hunter....) thấy cũng thú vị. Tương lại có lẽ sẽ là game di động, giờ cấu hình kinh hoàng mà người ta bận rộn, mua cái đt là đủ xài rồi.
@mkmonkey đồng cảng ngộ
Toàn chơi giả lập trên Android ,nên cũng ko mua máy làm gì cả !
Hehe 1 thời của e. Trc năm cấp 2 khoái mấy con này lắm 2000 3000 Go rồi hết luôn
xjutommax
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu như tích hợp thêm tính năng thoại vào nữa thì nó còn hot hơn nhiều. Tiếc cho PSP một thời!
@chavalier Sony bán máy để sống nhờ bán game, còn thằng Apple bán game, app để sống nhờ bán máy, khác nhau chứ 😁:D
Sony với Mic lúc nào ra máy mới chẳng ôm cục lỗ to đùng, một thời gian sau game nhiều rồi mới khá khẩm được xíu.
@ProArmy Đâu khác gì đâu bạn,game gta vice city y như nhau, handle nó chỉ khác là chơi bằng nút bấm ngon hơn tí mà mắc hơn tới 12 usd thì khoa bán lắm,mình đã mua và cảm thấy bị lừa sao đó,bỏ 18 usd mua chơi trên con vita,vừa mua ip qua appstore bán có 6 usd
@finalmagic Đứng trên phương diện ng tiêu dùng khi mua cùng 1 game như nhau nhưng giá chênh tới 12 usd thì bạn sẽ mua bên nào,ko biết bây giờ giảm giá chưa nhưng lúc mới ra là 18 đồng,qua play store hay appstore có 6 đồng,còn những game build rieng cho vita như killzone 40 đồng mua vẫn ko tiếc,chơi cực kì đáng
Mịa, tin thì ngừng bán PSP, trong khi thì lấy hình minh họa là PS Vita, nếu như thế có thể gây hiểu nhầm người đọc. Do kiến thức không đủ hay việc kiếm 1 tấm hình minh họa PSP khó khăn đến thếo_O
@lan1105 Đã sửa lại đấy bạn ạ 😁
@tiencoi1988 Biết thì nói ko biết thì thôi , mấy anh tinhte mà ko biết cái nào là psp cái nào là ps vista sao , phán như thánh á , tao dùng một cái có cần chụp hình cho coi ko
shadow_sky
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyen ductoan Ông kia nói đúng đấy, ban đầu người post sai nhưng sửa lại rồi
@shadow_sky thía à , xin lỗi nhá
Ít nhất một lần trong đời được chơi PSP để kể cho bạn bè nó thế nào trước khi em nó bị khai tử 😁
Nhìn hình cứ tưởng khai tử hẳn PSP bố khỉ, ông này không hiểu nghĩ cái gì khi viết bài nầy. Giống kiểu đưa tin một ẻm nào bị xe cán rồi dưa ảnh vợ thằng hàng xóm lên.
@khigiomayvtc Chính thức ngừng bán rồi bạn ơi
Vita cũng sắp bị khai tử thôi 😁 Em vita ở nhà em bây giờ là chặn giấy cao cấp mặc dù vẫn hoạt động tốt :D
Mình từng coi phim và chơi đua xe. Lúc đó sony còn dùng cái đĩa umd thì phải. Hihihi cũng đã lắm.

Sent from my LG-F400S using Tinhte.vn mobile app
Smartphone lên ngôi ,các thế hệ máy chơi game cầm tay chết là điều tất yếu . Giờ chuẩn bị xem stream game của sony thôi ,khai tử psp là bước đi😃 của sony
@Clould Bạn so đo làm gì, nói như kiểu họ ấy mà. Cơ bản trên tay họ cầm cái của nợ gì thôi. Vd, thằng nhà chỉ có cái máy bàn thì đụng 1 con gaming laptop, dù cấu hình có cỡ nào, giá có cỡ nào cũng phán 1 câu :"ôi dào, chơi game thì desk là ngon bổ rẻ" rồi sau đó sẽ có 1 đống vào like 😁
@phúc hoàn Bạn hơi bị cực đoan thì phải, đúng là smart phone bây giờ chơi game cũng ầm ầm như ai nhưng trải nghiệm game trên một thiết bị chuyên dụng vẫn có cảm nhận hoàn toàn khác. Bạn không thể bảo là chơi PES hay fifa trên smartphone hay như trên xbox, ps3 hoặc ps4, psp... Dĩ nhiên chơi picachu thì ở đâu cũng rứa. Smartphone chơi game theo kiểu giải trí lặt vặt, console vẫn dùng chơi game thực thụ 😁.

Game online cũng có điểm hay nhưng có những thể loại game online không thể bằng console đc :D.

Nói chung tuỳ cảm nhật, không có gì là tuyệt đối :D.

Mình vẫn trung thành với console :D.
@ngotuuduc Bạn xem lại đi mình ko nói là hay ,hay ko nếu bạn chỉ cần chơi game thì mình nghĩ bạn nên ngồi ở nhà là xong. Bây giờ người ta stream game là bước đi mới . Bạn chỉ cần điện thoại có kết nối internet là có thể chơi như trên máy console ,cái này sony nó cũng đang làm và nhiều hãng khác cũng đang làm. Còn chơi trên điện thoại chỉ có 1 sự bất tiện đó là ko thật ,như khi ta bấm nút như trên tay cầm ,nhưng giờ thì hết rồi khi các hãng sản suất ra các case dành riêng cho chơi game rất nhiều.
zpgangz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phúc hoàn Stream đến smartphone ở đâu ra =)))) chỉ hỗ trợ stream game ps2 ps3 psp đến ps4, ps vita và tv bravia đời 2014 trở đi thôi thánh ạ =))))) bạn xem bao nhiêu người lớn xếp hàng mua pokemon x/y khi ra mắt rồi hẵng phát biểu "ko ai lại tha cái handheld của bạn đi cả .chỉ có mấy đứa nhỏ thôi" nhé. Game là một trong số ít mảng sinh lãi hàng năm cho Sony nên k dại gì mà bỏ đâu
Bye monster hunter
thach273
TÍCH CỰC
10 năm
Điện thoại mình thấy các hãng làm game không tâm huyết bằng game trên hệ máy di động chuyên dụng này , mobile sau thời java / .sis (đuôi cài đặt symbian) mình cứ tưởng là mọi thứ sẽ tuyệt vời hơn nhưng không ngờ nổi .......
@thach273 bác nói chuẩn, game console của những đời máy cũ này tuy đồ họa ko so sánh được với game mobile bh nhưng về gameplay, cốt truyện, âm thanh...vẫn tuyệt vời hơn rất nhiều, game mobile bh chỉ chăm chăm ăn tiền với chèn quảng cáo thôi, ko để ý nhiều đến gameplay với cốt truyện nên chơi rất nhàm. Haizz, khó mà tìm lại đc cái cảm giác hứng thú chơi game của ngày xưa. Bực nhất vẫn là khoản pin của smartphone, chơi game đc có tí thì đã báo pin yếu, máy thì nóng ran như cái lò than, lại phải cắm sạc và chả làm đc gì khác. Trong khi cầm con PSP chơi liền 5, 6 tiếng luôn mà máy vẫn mát lạnh, hết pin thì vứt đó đi làm việc khác mà chả lo vướng bận gì
wicknane
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ôi, một thời để nhớ... Nhớ con slim 2k màu đỏ của mình cho thằng bạn mượn, xong 2 tuần sau trả, rồi giờ thành đồ chặn giấy luôn, mua đc có nửa năm. 😔
mrKay
ĐẠI BÀNG
10 năm
PSP ít game hay quá mặc dù cấu hình khủng, thiết kế đẹp. PS Vita mình chỉ cắm chết thẻ FIFA mà phang, còn 3DS thì ôi thôi toàn game gây nghiện mặc dù thiết kế tầm thường & đồ họa xấu hơn. Đời thì kg gì hoàn hảo nên cứ 2 tay 2 súng thôi 😃
@mrKay ko hiểu ít game hay là như thế nào nhỉ? Metal Gear Solid có 3 game, Final Fantasy có 4 game, Kingdom Heart, Silent Hill, God of War, Burn Out, Ace Combat, Tales, Monster Hunter, Dynasty Warrior... chưa kể vô vàn các game độc quyền hay khác nữa, ko hiểu chơi PSP được mấy năm mà phán ra câu "ít game"
@mrKay ai nói ông PSP không có game hay,vào web mà tìm cộng đồng PSP nhe,chơi game thẻ nhớ ầm ầm đây này.chia tay 1 huyền thoại tiếc thật.
mrKay
ĐẠI BÀNG
10 năm
@neobinhduong Ông có biết đọc & hiểu không, tôi nói ít có game hay chứ động chạm đến tự ái của ông à??? Quan điểm có nhân mà ông cũng nhảy vào la lối, Khó hiểu thật.
dino_su
CAO CẤP
9 năm
@mrKay chưa thấy ai nói game psp là ít game hay cả. bác phát biểu như vậy nghĩa là bác chưa bh đc sử dụng psp 😃
trongdat23
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thằng nhoc nhà mình cứ đi học về là ôm cái PSP 2000 chơi đấu trường thú với "ông Kratos" cả ngày hi hi....
Vẫn còn 1 cái hỏng để ở nhà làm kỷ niệm
1 thời để nhớ 😔
baolebao
ĐẠI BÀNG
10 năm
Từng có e nó năm 06,thời đó cầm ra chơi rất oách

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM