Sony PRS -500/505 cách cài đặt font Unicode để đọc sách tiếng Việt

Thảo luận trong 'Máy đọc sách (eBook)' bắt đầu bởi thanhtrang, 8/12/08. Trả lời: 159, Xem: 83128.

1. thanhtrang

thanhtrang Thành viên

Hướng dẫn cách đổi FONT Unicode trên thiết bị Sony Reader PRS 505

Các phần mềm cần chuẩn bị
    1. FontCreator (http://www.high-logic.com/FontCreatorSetup.exe)
    2. PRSCustomizer (http://www.prscustomizer.com/)
    3. Font sẽ sử dụng chọn thiết bị SonyReader. Ở đây mình sử dụng font Times New Roman (ngoài ra bạn có thể dùng Arial, Tahoma, Vernada với máy đang dùng Windows hay bộ Lucida Grande với máy dùng OS X)
    4. 1 thẻ nhớ SD (càng bé càng tốt)

Bước 1:

• Chạy chương trình FontCreator, mở Font Times New Roman hoặc font bạn thích dùng.

• Vào Tools -> AutoNaming, chương trình yêu cầu bạn chọn tên mới, gõ thật chính xác tên như sau – không có hai dấu nháy “Dutch801 Rm BT”. Nhấn Next and Finish.

• Vào File -> Save as, gõ tên file chính xác như sau: "tt0011m_.ttf"

Bước 2:

• Unzip chương trình PRSCustomizer, chạy chương trình PRSCustomizer.exe. Một cửa sổ hiện ra. Tích vào hai lựa chọn.

• Localization/Unicode Fonts
      • Personalization

Lưu ý: với bảng PRSCustomiser v1.03 hiện tại như trong hình thì hiện tại, phần Localization chưa có gì nên bạn có thể không quan tâm phần này, chỉ nên chọn các lựa chọn sau:

• Uniform font size
      • unicode font
      • Firmware 1.1
      • Điền Name, Telephone, Email. Nhấn nút Customize. Chương trình sẽ tạo ra một thư mục sdcard trong thư mục PRSCustomizer.
    • Copy font tt0011m_.ttf vào thư mục sdcard\files.505.1.1.00.18040\opt\sony\ebook\FONT
    Bước 3:
    Copy toàn bộ nội dung trong folder sdcard vào thư mục gốc của thẻ nhớ.
    Chương trình sẽ tự động chạy và hiện thị như sau:
    • Nhấn phím 5 để tạo 1 bảng firmware trên máy (Chờ một lúc)
    • Sau đó màn hình quay lại, Nhấn phím 6 (Chờ một lúc)
    • Nhấm phím 9 để reboot (Sau khi nhấn rút thẻ nhớ ra. với bảng FW mới, máy sẽ tự động khởi độnng lại sau khi hoàn tất việc cập nhật firmware)

Sau khi khởi động lại máy thì bạn copy truyện tiếng việt Unicode vào, thiết bị sẽ hiển thị tốt.
    :
    nonliving, hunhthang, ply8 người khác thích nội dung này.
  2. binhpt

binhpt Mê đủ thứ

Mình gửi kèm trong bài viết này font Arial đã được đổi tên theo như hướng dẫn ở bước 1 của anh ThanhTrang để các bạn khác có thể dùng ngay mà khỏi mất công cài đặt chương trình.

File đính kèm:

huysmall, huyxom, huongthanh831 người khác thích nội dung này.
  3. trucvn99

trucvn99 Thành viên

Anh Thanh Trang cho em hỏi một chút, liệu khi mình thay đổi font Unicode trên máy rồi, mình có cần phải thay đổi font trên Calibre không ? Em chưa dám chuyển vì chưa tự tin lắm với trình độ của mình :)
  4. Lo Xa

Lo Xa Thành viên

Đây rồi! Cám ơn các bạn đã chia sẽ. Chờ bác thanhtrang và bác binhpt hướng dẫn chi tiết chút rồi tối về làm thử.
  5. binhpt

binhpt Mê đủ thứ

Nếu dùng calibre thì không cần; vì calibre không dàn trang trước khi upload lên máy.

Còn nếu bạn dùng Sony Ebook Library thì nhớ chép file font đã đổi tên nói trên vào thư mục C:\Program Files\Sony\Reader\Data\fonts
    trucvn99 thích nội dung này.
  6. trucvn99

trucvn99 Thành viên

Em hỏi hơi ngốc một tí, hiện nay máy của em là firmware 1.2, chắc không có vấn đề gì phải không ? Trong phần PSR Customizer (v1.04) em sẽ chọn firmware 1.2 ???
  7. binhpt

binhpt Mê đủ thứ

Vâng, chọn đúng bảng FW tuơng ứng với bảng đang dùng trên máy.
  8. thanhtrang

thanhtrang Thành viên

Sau khi re-flash thích nhất là có thêm cái đồng hồ trên thiết bị. Nhiều hôm nằm đọc sách mê mải, sẽ rất tiện khi mình mình vừa có thể nhìn thấy đang mấy giờ để đi ngủ cho phù hợp.

Mọi người nên dùng calibre để quản lý thiết bị, chỉ dùng phần mềm của Sony khi mua sách từ ebook store thôi. Như mình mua thiết bị thì mình có một tài khoản download được free 100 classic book khá hay.
    huongthanh83 thích nội dung này.
  9. Lo Xa

Lo Xa Thành viên

Bác Bình hay bác thanhtrang có thể upload file zip PRSCustomizer lên đây được kô ạ, vì tôi download mấy lần đều bị lỗi. Cám ơn bác trước
  10. Airblade14

Airblade14 Nam Air

Dạ đây anh Chương ơi, đây là bản xài cho windows anh nhé:)

File đính kèm:

kienmh, dungktcuhiep thích nội dung này.
  11. Lo Xa

Lo Xa Thành viên

@Airblade 14: cám ơn Nam nhiều lắm. Anh đã làm được rồi.
    Các bạn lưu ý: trong phần hướng dẫn của bác Thanhtrang có ghi ...chép toàn bộ nội dung trong folder sdcard vào thư mục gốc của thẻ nhớ (chứ không phải chép nguyên folder sdcard) nếu không sẽ bị lỗi trong quá trình #5: make a new image. Mình nhầm lẫn chỗ này nên cứ gặp lỗi hoài. Một lần nữa cám ơn các bạn rất nhiều. ;)
  12. Lo Xa

Lo Xa Thành viên

Các bạn dùng Window Vista 64bit thì Sony Ebook Library không support. Tuy nhiên có thể cài đặt ở XP hoặc Vista 32 bit, sau đó copy nguyên folfer cài đặt trong Program File vào 64 bit, chạy file thực thi theo đường dẫn: Sony\Reader\Data\bin\eBook Library.exe. Các bạn send to desktop luôn cho tiện. :D. Hoặc download file đính kèm.
    Vì mình dùng Vista 64bit nên cũng đang tìm hiểu làm thế nào cài được Calibre đây, các bác có cao kiến gì không?
    cuhiep thích nội dung này.
  13. vinhrocker

vinhrocker Moderator

File của anh Chương Lo xa nằm ở đây :D

File đính kèm:

cuhiepLo Xa thích nội dung này.
  14. Airblade14

Airblade14 Nam Air

em đang soạn lại bài hướng dẫn gỡ bỏ mã hóa truyện prc để có thể đọc trên iphone hoặc convert sang dạng của sony reader, chậm nhất là sáng mai sẽ có bài hướng dẫn ạ :)
  15. KID

KID Thành viên

Khi mình đổi font như trên xảy hiện tượng không chọn trang tùy ý khi đọc đcj. Các bác thử kiểm tra xem
  16. Lo Xa

Lo Xa Thành viên

Sau khi làm xong như bác thanhtrang hướng dẫn, đã khắc phục được lỗi font tiếng Việt, nhưng giờ mỗi khi refresh thẻ nhớ lại hiện ra thông báo: ! PRS-500/505 flasher 2.1 by igorsk...3: backup firmware...4: v.v... Bấm menu thì thoát ra. Làm sao để nó đừng hiện ra nữa hả các bác?
  17. thanhtrang

thanhtrang Thành viên

Bác xóa cái nội dung cái thẻ nhớ đi. :)
    Thẻ nhớ bây giờ không còn cần để làm gì nữa.

Lưu ý với các bác, hạn chế dùng thẻ nhớ, vì dùng thẻ nhớ sẽ làm battery giảm đi. Đã có một số người phàn nàn việc dùng thẻ nhớ làm giảm thời gian sử dụng Sony Reader (một số người không gặp phải)

Vui thật, có vẻ càng ngày càng nhiều bác sử dụng. ;)
    huongthanh83Lo Xa thích nội dung này.
  18. thanhtrang

thanhtrang Thành viên

Chưa gặp hiện tượng như bác nói. Sau khi đổi font mình vẫn sử dụng được chức năng chọn trang bình thường.
    huongthanh83 thích nội dung này.
  19. binhpt

binhpt Mê đủ thứ

anh xóa sạch các file chép trên SD lúc trước khi flash là xong.
    Lo Xa thích nội dung này.
  20. binhpt

binhpt Mê đủ thứ

Nhiều khả năng khi anh chọn các lựa chọn trong PRS Customiser, anh chọn luôn phần disble numberpad during ...

Anh kiểm tra lại giúp các bước này xem.