Sony PRS -500/505 cách cài đặt font Unicode để đọc sách tiếng Việt

thanhtrang
8/12/2008 7:19Phản hồi: 160
160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Minh cung can cai nay cac Anh biet giup dum.
Cam on nhieu
Thanks thanhtrang và cả Lo xa rất nhiều!
Mình cũng vừa mua Sony PRS-505, mình xem thì thấy bảo rằng có đến 8 gray level lận, mà tìm hoài mà thì không thấy cách tăng giảm, ko biết có phải 505 nó tự động tăng giảm ko nữa?
8 sắc độ xám được hiểu là khả năng hiển thị các sắc độ khác nhau trên cùng 1 màn hình. Để cảm nhận đựoc điều này, bạn mở 1 tấm hình chụp trên máy PRS-505 là thấy ngay.
Mình đã thử nhưng không được....! Ai biết chỉ giùm cám ơn trước nhé
draco
ĐẠI BÀNG
15 năm
không dám làm với 700. Chỉ biết copy PDF vào đọc.. cũng đỡ ghiền qua ngày 😃
Bee chào cả nhà, hy vọng là ko làm phiền mọi người lắm. Bee làm theo hướng dẫn của bác thanhtrang với prs 505 (cái prscustomizer đã là 1.04), tùy chọn vẫn là uniform font và unicode nhưng đến lúc chọn cái số 4 thì báo lỗi error copy new_opt.img nên là Bee ko biết xử lý thế nào nữa 😔. Cả nhà có ai có cao kiến gì ko ạ ? Cảm ơn mọi người trước ạ.
Firmware của Bee là 1.3 rồi, các bác cho em hỏi noob một tí, có file pdf và doc em đọc được = tiếng Việt, vậy có nghĩa là cái reader của em support unicode rồi ;;). Vậy vấn đề của em chỉ là những file em đọc bị hỏng font là do nó ko được viết = unicode thôi 😃
Lỗi đó có thể do bộ nhớ trong máy của bạn đầy hoặc thẻ nhớ bị lỗi khi chép file. Thử với 1 thẻ nhớ khác xem.
Dạ thưa bác binhpt:
1. reader em mới mua, nên ko full ạ.
2. thẻ nhớ cũng mới toe luôn, thay = thẻ nhở khác nó cũng báo lỗi tương tự.
3. prscustomizer support đến firmware 1.1 và 1.2, ko có 1.3 --> lỗi là ở đây chăng.
Anyway, cảm ơn bác đã quan tâm ạ 😃
Mình không còn cầm máy trên tay nên không nhớ chính xác, nhưng vấn đế của BrownBee chính xác ở FW tương thích. Tốt nhất bạn downgrade FW về bản 1.1.0854 (hình như là thế) để có thể hack được với các bản PRSCustomiser hiện tại.

Do máy bạn chưa hack được nên bạn không thể đọc các file LRF đang được chia sẻ trên diễn đàn. bạn vẫn đọc được file PDF hoặc DOC là do bản chất PDF đã chuyển văn bản thành dạng raster/image nên có thể đọc được trên bất kỳ thiết bị nào. Dạng Doc thì có thể do may mắn nên trong quá trình chuyển địn h dạng file, Sony ebook reader đã làm luôn chuyện này 😃.

Chúc sớm đọc được sách tiếng V trên PRS-505
draco
ĐẠI BÀNG
15 năm
bác Binhpt có sách dạng LRF chia xẻ cho anh em với 😃 công nhận đọc sách trên 505 sướng nhất quả đất.
không hiểu đọc trên kindle thế nào chứ sony 700 không có cửa với 505 rồi.
Giờ các máy của sony đều có thể đọc sách tiếng việt bằng cách convert và embedded font vào file epub qua calibre, và dịnh dạng epub có thể chỉnh sửa được và giờ đc hỗ trợ trên nhiều ebook reader.
thanhtrang
ĐẠI BÀNG
15 năm
Các sách embedded font bao giờ load, lật trang cũng chậm hơn các sách không embedded font. Chuyển được font mặc định của thiết bị sang Unicode vẫn tốt nhất. Cho tới thời điểm hiện giờ PRS 600 vẫn chưa đổi Font được.
😃 Ura he he he cảm ơn bac binhpt nhiều lắm lắm ạ
Em vừa mới downgrad firmware xuống 1.1.00.18040 (hị hị trước giờ toàn upgarde, lần đầu tiên mình biết là cũng có downgrade :p), xong xuôi làm lại các bước như bác thanhtrang thì ngon lành rồi ạ.
Tips cho tình yêu nào muốn downgrade là tìm file PRSversion.dat rồi đổi nó thành cái số nào to hơn firmware hiện có là xong ạ.
Làm sao để đọc được trên thẻ SD nhỉ, em copy sách vào thẻ trong thư mục ebook và syn đủ kiểu nhưng khi rút cab ra thì vẫn không thấy sách hiện lên, mặc dầu sách mà syn với ổ cứng trong máy thì đọc được ngon lành?
Mình đã thử convert 1 số ebook sang epub, kết quả là load vẫn nhanh mà file thì dung lượng nhỏ, các sách embedded font dạng epub khác với lrf ở chỗ nó ko kém font trong file ebook luôn mà sử dụng ccs style, mình chỉ cần tạo thêm thư mục fonts ở trong reader là có thể sử dụng đc. Ngoài ra cách này có thể convert đc ở windows chứ lrf mà embedded font thì phải dùng osx mới xài đc, cách này thì ko yêu cầu phải customize firmware, cái PRS700 của mình xài đc kiểu này tốt và chắc các kiểu sony mới ra đều có thể dùng đc.
draco
ĐẠI BÀNG
15 năm
Định dạng Epub này có vẻ hay quá lúc xài Calibre có thấy, nhưng khong thử.
Các bác up cho mình vài cuốn định dang này để mình đọc thử với.
Mình up thử bộ Sherlock Holmes convert từ prc sang epub bằng calibre. Mấy này file prc sử dụng huffdic compressed nên ko chuyển qua html để sửa 1 số lỗi đc. Dowload về thì có cái folder fonts thì copy vào root của cái ereader thì mới đọc đc mấy cái sách này và nên dùng calibre để chuyển sách vào máy, nhiều khi copy thắng sách nó ko đọc đc. Mình đã test với cái PRS700 và hiện font chữ rất tốt.
http://www.mediafire.com/?jjumdzyj2nq
draco
ĐẠI BÀNG
15 năm
Vâng, đã test và đọc rất tốt. Những font trong folder font kèm theo mình có thể đổi font khác dc khong?
Mình copy direct vào thẻ nhớ, không qua calibre - vẫn ok.
Bác up cho mình xin kho truyện EpuB với 😃
huyxom
TÍCH CỰC
15 năm
bác ơi máy prs-300 có hack được không? nếu không háck được thì có đọc tiếng việt unicode được không? em đang định mua con này
Con này mới ra chắc chưa hack đc đâu giờ đơn giản nhất là convert qua epub embeded font băng calibre.
huyxom
TÍCH CỰC
15 năm
đọc có khác gì không hả bác?chỉ mất công convert thôi hay có bất tiện gì nữa? khác nhau giữa hack và không hack là gì ?
các bác có thể giải thích chi tiết hơn embeded font ở dạng epub thế nào không, mình dung Calibre Library convert một số truyện prc sang rtf và epub nhưng có mỗi một truyện rtf là không bị vỡ font 😔 còn lại đều kô đọc được

mình đang dùng con Sony prs-600.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019