Sony PRS -500/505 cách cài đặt font Unicode để đọc sách tiếng Việt

Thảo luận trong 'Máy đọc sách (eBook)' bắt đầu bởi thanhtrang, 8/12/08.

1. cuongoc

cuongoc Thành viên

Bác có thể nói chi tiết hơn cách thực hiện cũng như sẽ có những thay đổi gì khi chạy file này được không a.... Cảm ơn anh nhiều,

2. hontehai

hontehai Thành viên

Font tiếng việt được tích hợp vào trong firmware để có phần menu title book tiếng việt, font và đường dẫn cho font đc thiết lập trong userStyle.css dùng để đọc file epub mà không cần nhúng font trong file.

3. chautn2003

chautn2003 Thành viên

Tôi mới mua cái PRS-700 về nhưng không đọc đc các file tiếng Việt đã chuyển từ .prc sang các định dạng khác dùng calibre. May mắn vào đây thấy có topic cũng liên quan nhưng thực sự chưa dám thử vì thấy bối rối quá vì hình như không có hướng dẫn cụ thể cho PRS-700. Có ai có thể giúp tôi từng bước cụ thể không ạ.

Cảm ơn các bạn nhiều....

Châu

4. hontehai

hontehai Thành viên

5. hieukt78

hieukt78 Thành viên

6. nullgraph

nullgraph Thành viên

Các bác ơi, em đang dùng Sony 505, sau khi hack và copy font Arial bác binhpt đính kèm, em dùng file epub Sherlock Holmes của bác nào (? xin lỗi em quên tên) load lên thì thấy được tiếng Việt... một chút. Thí dụ, nguyên văn máy em hiện ra là:

"Mô?t tha?ng sau, tôi ....?t chân lên bê?n ca?ng"

Có vẻ như là những chữ phức tạp thì không hiện ra được. Các bác nào có ý kiến chỉ em giùm, cám ơn nhiều lắm....!

7. nullgraph

nullgraph Thành viên

Tự trả lời: sau mấy ngày vọc phá, em kết luận là PRSCustomizer không dùng được cho máy em. Em gởi lên diễn đàn thì chính tác giả của PRSCustomizer cũng nói là chương trình này đã lâu rồi, không còn cập nhật nữa.

Em chuyển qua PRS+ (code.google.com/p/prs-plus/), chương trình này cũng dựa trên trình flash của Igorsk, nhưng cộng thêm nhiều chức năng mới như chơi game (sudoku, cờ vua,...). Chương trình này cài đặt rất dễ, nhưng sau đó, để xem được tiếng Việt, mình phải sửa đổi theo Installation Guide (code.google.com/p/prs-plus/wiki/InstallGuide). Em cũng bị trục trặc khúc này nhưng sau khi gởi lên diễn đàn nhờ giúp đỡ thì jackie_w gởi cho file Charis.css (www.mobileread.com/forums/showpost.php?p=1609455&postcount=2220). Nói tóm lại, sau khi cài đặt PRS+, chỉ cần đặt thêm thư mục "fonts" vào gốc internal memory của máy (không phải sd-card), sau đó chép Charis fonts (www.sil.org/computing/catalog/show_software.asp?id=112) vào đó. Chép thêm file Charis.css vào thư mục \database\system\PRSPlus\epub. Sau đó gỡ máy ra khỏi USB và chỉnh Settings, vào PRS+ Settings, rồi Book Viewer Settings. Từ User EPUB Style, chọn Charis.css, cuối cùng, mở ra sách mới và xem tiếng Việt. Em mở được mấy cuốn sách Sherlock Holmes hết, đã quá!

inoxheartLeDuy thích nội dung này.
  8. ylamhanick

ylamhanick Thành viên

Bạn nullgraph cho hỏi là ,làm như bạn thì đã đọc luôn các files đuôi irf và phần đề mục sách đã được hoàn toàn tiếng Việt chưa ? Xin cảm ơn !

9. nullgraph

nullgraph Thành viên

ylamhanick, nếu làm cách tôi thì chỉ sách epub mới có tiếng Việt vì chỉ font mà máy hiển thị bị thay thôi. Nếu bạn muốn thay đổi để tên sách trên menu có tiếng Việt và để đọc được sách lrf thì bạn thử guide này:
    code.google.com/p/prs-plus/wiki/HowToCustomFonts
    Cách này tôi có làm thử nhưng không thành công, có lẽ vì tôi dùng font sai. Nhưng nếu bạn dùng font Charis và đổi tên font lại bằng FontCreator thì chắc là được. Nếu bạn dùng font của riêng bạn thì tôi nghe nói font sans-serif cần để nguyên tên của font. Nếu làm được bạn cho tôi biết nhé.

10. newversiondevil

newversiondevil Thành viên

bác nào biết chỗ bán sạc cho em 505 ko ah? Em cắm cáp usb hình như máy nó ko sạc được bao nhiêu thì phải! :|

11. thanhtrang

thanhtrang Thành viên

Dùng cục sạc của Iphone/Ipod... là được.

buommuaxuan thích nội dung này.
  12. buommuaxuan

buommuaxuan Thành viên

thanks bác.

13. Petronius

Petronius Thành viên

Cu này spam hơi nhiều rồi đấy nhé.

14. tuaki2311

tuaki2311 Thành viên

mình mới mua con PRS-650 ở nhật.làm theo trong diễn đàn thì đọc được tiếng việt rùi.nhưng khi mà trong sách có cả tiếng nhật và tiếng việt thì chỉ đọc được tiếng việt thôi.còn tiếng nhật thì đọc ko được.trong khi một quyển sách chỉ có tiếng nhật ko thì đọc tiếng nhật bình thường.có bạn nào giúp mình được ko vậy

15. hieubg

hieubg Thành viên

Thay font tv bằng font nào đọc đc cả tiếng nhật lẫn tv xem sao.

16. 330Ci

330Ci Thành viên

Đợt vừa rồi em nghịch con Sony 650 ác quá nên phải hard reset nó, bây giờ làm lại cách add extra css qua calibre để đọc được tiếng việt thì chữ trong ebook hiện thị không được đẹp.

Ví dụ như dùng font Gentium thì những kí tự có mũ (ô,â,ă) mà có dấu: huyền, sắc , ngã thì những kí tự ấy sẽ bị dính vào nhau nên nhìn không được đẹp cho lắm.

Em chuyển qua dùng font times thì ebook lại hiện thị các dấu, mũ rất là rời rạc, nhìn còn khó chịu hơn là dùng font Gentium.

Hiện tại em đang search xem có font vietnam unicode nào nữa không để thay thế mấy fonts trên.

Bác nào biết thì chỉ giúp em với.

Thanks.

17. thcong73

thcong73 Thành viên

Mình có máy PRS 900, các bạn cho hỏi máy này có đọc được file word ko? mình dùng cách embeded font bằng cách css trong calibre thì khi chuyển file prc sang epub thì đọc được tiếng việt, nhưng khi down file có đuôi .ebub về thì cho vào máy bị lỗi font, nếu embeded font bằng css từ epub -->epub thì vẫn bị lỗi font. có cách nào để đọc được file epub down từ mạng về ko các bạn. có cách nào để title của các truyện trên máy ebook hiển thị tiếng việt ko các bạn?

18. hieubg

hieubg Thành viên

Mấy cái sony ko đọc đc file .doc, phải convert qua epub hoặc pdf thì mới đọc đc tiếng việt, thử convert dùng cái plugin của mình xem có bị lỗi ko.

19. oanhvacuong

oanhvacuong Dự bị

Cảm ơn các bác đã chỉ giáo, iem đọc một mạch từ trang 1 đến 14 thấy rất hay và bổ ích....! :happy:
    Tiện thể cho iem hỏi máy SONY thì nên để chế độ Sleep hay Shutdown khi không đọc nữa nhể?
    (Có bác đã hỏi dưng chưa thấy ai bắt nhời ợ, mờ iem cũng có câu hỏi dư thế ợ)

20. vietchovui

vietchovui Thành viên

Đã order 1 em PRS T1 mới nhất của Sony. CUối tháng 10 hoặc đầu tháng 11 sẽ về đến Việt Nam. Hồi hộp quá! Lúc nào nhận được sẽ cố gắng post ý kiến để chia sẽ với mọi người. Mặc dù có một số ý kiến cho rằng PRS T1 hay bị treo nhưng mình vẫn rất tin tưởng em về với mình sẽ chạy ổn thỏa!