Sony ra mắt Alpha A5100: APS-C 24,3 MP, BIONZ X, màn hình cảm ứng lật 180 độ, giá từ 550 USD

Trung Dt
18/8/2014 4:46Phản hồi: 126
126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ẹc trc chê cập nhật 1 năm 1 lần đã thấy nhanh nay rút xuống còn 8 tháng. Tốc đọ này làm cho máy mau mất giá thậm tệ trong khi máy mới cập nhật lắt nhắt
Minh thích chức năng NFC .no tiện lắm .
hunghung89
ĐẠI BÀNG
10 năm
mấy em này nhỏ nhẹ mà dễ dàng sử dụng...cơ ma em vẫn thích body to to,cầm chắc tay một tí 😃
@hunghung89 giờ cũng dần cái thời nhà nhà dslr to tướng rồi bác
máy nhỏ báng tốt cầm chắc tay như thường
xài dslr quen thì xài tiếp vì tiếc đống lens, còn phổ thông người ta thiên về giá trị thực tế hơn, máy nhỏ cẩm đi chơi tiện dụng đỡ mệt.
lần sau mua máy chắc mình cũng chuyển qua sony hoặc fuji có evf thôi.
sony có 35f1.8 và fuji có 35f1.4 xài đủ dùng, cả 2 thằng đều có kit tốt
ông hoangnguyen85 có vấn đề với những ai thích Sony à? Cãi len kit ko chịu giờ lôi ra chê cấu hình bình thường, trong khi cả topic đâu có ai khen con này cấu hình cao (!) Vấn đề là ông kiếm đâu ra con cấu hình + tính năng tương tự với giá này ($550, 11tr), 700d với sensor cùi bắp hay d3300 với video lởm khởm?

so what?

Túm lại với các bác là con này phù hợp những người thích gọn nhẹ (bỏ túi được với kit PZ 16-50), chất ảnh tốt trong tầm APS-C với độ phân giải cao 24mpx. Điểm nổi trội là chức năng quay video XAVC-S 50 Mbps, màn hình cảm ứng + AF tracking chuẩn, phù hợp những người hay du lịch, chụp đám tiệc sự kiện, phụ nữ tự sướng, chụp trẻ em...
@Huỳnh Hoàng Lâm 550$ body chưa ống kính thì tốt cái nỗi gì

AF tracking chưa bao giờ là lợi thế của mirroless, nó nhận diện dc chủ thể, nhưng sau đó ko bao giờ bám kịp theo sự di động của chủ thể

Đừng chỉ đọc thông số mà đánh giá, các pha track focus trong đời thực luôn luôn đòi hỏi lens với khẩu tương đối và motor lấy nét loại mạnh, phát hiện chủ thể và bám theo chủ thể là 2 công việc hoàn toàn khác nhau
@hoangnguyen85 Bác thử AF của A6000 + Card Zeiss 24-70mm F2.8 chưa mà dám khẳng định như vậyo_O
@SKyBlu Cặp đôi hoàn cảnh, gắn cái ống lên chi tội cái body!
Giá này chờ xuống thì oke, chứ múc liền thì A6000 ngon hơn nhiều zshop và khanhlong Sony A6000 + Kit 16-50mm có 15tr7 còn em A5100 + KIT cũng 700$ (~14tr7).

A6000
matnho
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sang năm mua cho rẻ 😁
Vãi quá, đang trao đổi dòng máy ảnh Mirrorless, nhỏ gọn lại giá bình dân đem DSLR, có thánh đem 5D1, 5D2 vào mới đau.
Em thì là dân ngoại đạo nhưng thấy các bác chê "giá rất Sony" thì em hơi thắc mắc: những thiết bị của Apple so với sản phẩm cùng cấu hình thì đắt hơn, so với cùng giá tiền thì yếu hơn mà sao chẳng thấy ai kêu đắt??? :eek:

==> gây war 😁
@AlexViean Nó theo thời thế và lòng người bác à. Cái chữ thương hiệu và truyền thống nó ăn sâu vào máu rồi, nên dân ta mua hàng thì cứ thương hiệu "oách xà lách" mà mua. Chứ còn phân tích ra, Ca Ni So không hãng nào thua hãng nào, giá sản phẩm mỗi hãng đều có cái lý của nó, không thể so sánh được. Chê So giá mắc, vậy chứ giống như Apple, nó đi đầu về công nghệ tích hợp vào body thì sao lại không được quyền mắc?
Đó là thực tế cuộc sống, các bạn chỉ nhìn phiến diện rồi đánh giá thì có còn đúng không? Đó là chưa kể so sánh về chất ảnh, Ca thiên về ảnh album cưới, lãng mạn, bắt mắt (phần lớn do màu da quá đẹp so với thực tế); Ni thiên về ảnh tiệc cưới, sự kiện, phong cảnh do chất ảnh thực hơn, So thì dung hòa giữa hai cái trên nhưng vẫn thiên về gần giống Ni (dùng cùng hệ thống sensor).
So sánh là phải khách quan chứ đừng nghe ai hay xài thử vài lần thấy hợp cái này không hợp cái kia rồi phán ngay thì tội cho những người đến sau họ hiểu nhầm lắm các bác ạ.
Thế thế nào mới gọi là trội vậy bác? Chỉ giáo em tí
1650 kit mà bác! 2470 cũng là kit luôn!
Thế bác cho hỏi 24105L là cái gì á? Chả phải là kit 5D2 3 gì đó sao???
Còn so lens thì sony 1650 ăn chắc 2 con kia!!! Thử vặn 16 chụp phong cảnh xem canon 1755 làm gì có cửa 😆))
thì nó hơn cái này mâ
e đang xài 60d đây ko biết đối vs bác chậm ntn chứ vs e là ok r. Hay bác chụp thể thao, lấy nét nhanh hay chậm còn phụ thuộc cả vào lens nữa bác nhé🆒
@tin_truc22 bác biết là quảng cáo mà vẫn tin à, hang nào chả quảng cáo dữ dội. Olympus, Fujifilm, Panasonic ai cũng quảng cáo tốc độ lấy nét máy mình nhanh nhất, khủng nhất ( nhưng lúc nào cũng thòng vào cái câu trong đk thử nghiệm ).

Mà điều kiện thử nghiệm toàn là ảnh tĩnh kết hợp với len góc rộng, bản chat là lens góc rộng DOF nó dày nên để bắt nét ko cần phải dịch chuyển thấu kính nhiều như mid-range hay tele zoom.

Bat kể máy có khả năng nhận diện hình ảnh nhanh cỡ nào, nếu cái lens ko thể dịch chuyển thấu kính với tốc độ đủ nhanh thì cái quang cáo "cực nhanh" là hoàn toàn vô nghĩa.

A6K ko phải trùm lấy nét của mirrorless đâu. Nếu lấy nét tĩnh vật thì X-T1, GH4, A6K ... như nhau cả và tương đương 99% so với DSLR. Còn lấy nét vật thể di động thì Nikon 1 serie vẫn đang dẫn đầu về tốc độ bắt nét lien tục
@hoangnguyen85 Xin lỗi cho mình hỏi bạn cầm con GH nào chưa mà nói mạnh miệng rằng nó chỉ nhanh trong thử nghiệm vậy =))

Mình chính tay so găng trực tiếp 1DSmIII + 24-70 vs GH2 + kit mà con 1DsmIII thua thảm hại đó 😃, cả về tốc độ lẫn độ chính xác khi bắt nét.
@EvilCrab gh mình cầm hằng ngày bạn à
@hoangnguyen85 ;))
Theo tôi, lấy nét di động thì hiện tại A77 II với Expanded Flexible Spot là nhanh và chính xác nhất, nếu chỉ tính riêng body. Còn ống kính thì tốc nét nó phức tạp lắm, có khi 2 con cùng loại nhưng lại nhanh chậm khác nhau 1 chút. Do khâu sản xuất là chính.
Sony vn đã bán máy này. Bác nào cầm máy rồi cho xin vài lời nhận xét đi. Đang nghía e nó
Floventino
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hôm trước đi tham gia lớp giới thiệu dòng alpha ở time city. Ông dạy bảo chất lượng ảnh của A6000, A5000 và 5100 đẹp không thua kém gì máy ảnh dslr. Mình chụp thử chả thấy đẹp gì cả. Không biết có phải do không biết chụp ko. Bác nào dùng rồi cho nhận xét xem có đúng nó chụp đẹp gần bằng máy ảnh dslr không
@Floventino ha ha 😆 biết chụp đi rồi sẽ cảm nhận được thôi. nói ra lại chửi nhau mệt lắm.
dinh ngay e này thôi
con này muốn lắp thêm EVF vào có được k ạ?
@phong_se7en_hd Được, nhưng mà hầu như chả ai lắp, tiền mua nó bằng 1/3 - 1/2 cái máy mới rồi 😃.
Nếu vậy mua luôn A6000 cho nhanh.
@phong_se7en_hd Bác xem giá đi, có đó 😁 mua 5100 là đã chấp nhận bỏ qua EVF. Con này tự sướng, up ảnh nhanh chóng khi đi du lịch là chính. Cần EVF đã có 6000.
Thank các bác nhé! Em xem xét làm e A6000
rayz
TÍCH CỰC
5 năm
2019 vẫn thấy con này ngon 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119