Sony RX10 - Bá nghệ bá tri, vị chi … dùng được.

starnt
3/1/2014 3:48Phản hồi: 98
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con bác nói là Panasonic Lumix FZ200! Sensor của con này so với của RX10 thì một vực một trời đó bác, kéo theo chất ảnh hơn kém nhiều đấy.
1 cái lens fix, 1 cái zoom gần 10x, 2 người chọn mua 2 con máy này sẽ nhắm đến 2 mục đích khác xa nhau.
nếu chụp auto mà đẹp thế này e cũng cố làm 1 em
@vietberry Trừ tấm cuối cùng chụp trong studio để M. Còn lại chụp ở chế độ Av và luôn để khẩu 2.8 - giơ lên là chụp. 99% Auto.
hình chụp đẹo quá, chắc siêu nhân chứ ko phải người
Cảm ơn Bác, Em không bán FZ200 nữa...hé hé...
@hoangminh22 FZ200 ngon mà 😃
Giá cao là tiêu chí của Sony... Tỉnh lại đi Sony bây h năm 2014 rồi đâu phải thời xưa nữa đâu??? Bền ko còn là tiêu chí trong Công nghệ vì qua 1 năm đã lỗi thời!!! Anh nghĩ sao bán mắc vậy???
taducanh
TÍCH CỰC
10 năm
Mình thấy Sony luôn để giá ra mắt rất cao và sau vài tháng là giảm về đứng giá. Hôm chụp thử con Panasonic GX1 và kit loại 43 mình thấy chất ảnh nó chẳng hơn compact cao cấp LX5 là mấy. Còn Nex xem trên Flickr cũng thấy thật sự không bằng dlsr được

quote="Wind_n_Metal, post: 40795380, member: 1011788"]Lại phán như đúng rồi! Nikon siêu zoom cảm biến 1/2.3" xách dép cho cảm biến 1", chất ảnh kém hẳn. DSLR mà chụp với lens Kit còn phải chịu thua RX100, RX10 nhé.[/quote]
Đó là do người chụp, chứ entry level với kit ảnh ra thì RX100,RX10 không có cửa đâu. Lên Flickr xem ảnh RX100 thấy rõ liền
@taducanh Hàng nào mới ra giá cũng cao, sau 1 tg thì giảm giá xuống, chuyện xưa giờ đã vậy, ko riêng gì Sony.
Bạn xem trên flickr rồi đưa ra đánh giá thì độ chính xác rất thấp, đa phần ảnh đã qua chỉnh sửa, các thành viên góp ảnh trong các nhóm toàn là ảnh ưa thích của họ, được họ lựa chọn kỹ, tìm ảnh xấu khó hơn ảnh đẹp. Nhưng cũng có ảnh xấu đó, nhiều ảnh máy du lịch chụp ko thua gì FF, cũng có ảnh FF chụp ko hơn gì máy du lịch (nếu chịu khó tìm).
Muốn biết chính xác hơn kém nhau thì cứ cầm 2 gear cùng lúc chụp thử. Nếu ko có đk thì xem các review có ảnh test là ảnh gốc, như review này chẳng hạn. Nhìn vào các review ấy nhận xét thì độ chính xác chắc cũng đến 80%.
À, chuyện nhiều DSLR+Kit chụp ra chất ảnh còn thua một vài compact cao cấp là chuyện ko còn mới mẻ gì nữa, những người đã từng dùng compact cao cấp rồi lên DSLR chụp với Kit đều thấm thía cả rồi. Tất nhiên cũng có trường hợp DSLR+Kit chụp đẹp hơn các compact cao cấp đó, nhưng phần nhiều là ra ảnh xấu hơn.
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
@Wind_n_Metal Bạn nói đúng đấy.
Tôi đã thử Canon 60D+kit 18-55, và Canon G16 cả hai để để cùng một khẩu, cùng tiêu cự, để trên tripod chụp cảnh trong điều kiện ánh sáng tốt, ảnh sau đó dc để chung vào 1 thư mục trên máy tính, đem đến cơ quan cho nhiều người xem, họ đề nói là như nhau.
@linhatm Nhân tiện ý bác, đọc lại bài này cho vui 😃

http://camera.tinhte.vn/threads/canon-g10-yeu-va-ghet.129975/
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
@starnt Bài viết rất đúng và hay.

Canon 60D + 50/1.8 bụp 10 phát thì chỉ ăn dc 5 còn lại out, còn G16 thì ăn gần đủ

G16 với iso 1600 thấy cũng tạm dc gần bằng 60d + 50/1.8
Wa Good 😃
bocapran
ĐẠI BÀNG
10 năm
rất thích ống kính T*, em nhận thấy gear khủng mà ko phải người chụp lâu năm có kinh nghiệm thì e thấy cũng ko long lanh đc, nhỏ hàng xóm em đi chụp kỷ yếu họ trả ảnh gốc, em chọn 1 bức khá tốt trong mấy trăm bức từ 1 bộ gear khủng của canon thấy màu sắc nếu ko qua chỉnh sửa thì ko lung linh đc : http://www.flickr.com/photos/73462205@N06/11094438653/meta/
Khoái nhất cách đặt tựa của bác @starnt
romero
TÍCH CỰC
10 năm
Thích thể loại này mà hẻo tiền kiếm chính ông anh của rx10 đó là Sony R1

10mpx, giá cũ 8tr bên NN thoi vn thì chịu, ảnh đẹp vì cái Zeiss T* nên cũ vẫn ngon (2005 8 năm rui vl)!!
TT so sánh: Rx10 min fs 3cm !!!
duong nang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tuỳ vào sở thích thôi .để đổi lấy chất lượng hình tốt thì kích thước và trọng lượng không thành vấn đề với những người chơi DSLR
Chát nhỉ... Thui thì ta choi tạm hàng còm thôi
nvnhathuy
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhiều bác cmt em thấy zui thật. em lấy ví dụ nhé. 1 người thành đạt, 1300 ô ba ma chả là gì, người ta thích chụp ảnh nhưng DSLR quá cồng kềnh, chưa kể thông số chỉnh chọt, thay lens các thứ, nhu cầu của họ cũng chả cần ghê gớm vậy. quất em này, như vậy có dc ko? được, chụp đẹp, nhỏ gọn, tiện dụng, móc ra là bắn, chả suy nghĩ j. chưa kể với chị em phụ nữ thì lại quá tiện, như bạn em, thích chụp ảnh nhưng bảo cầm con nex cùi mía của e lại k chịu, vì nó phức tạp quá, lại lỉnh kỉnh nên cứ phải smartphone mà chụp mặc dù hình chả đẹp. Đấy các bác thấy đấy, đâu phải cứ gì cũng phải DSLR, vậy nên đừng bảo " giá này làm cái body này + lens này thì ngon hơn, điên mà mua cái này. v.v" nhà sản xuất ng ta tính cả rồi, nhắm đến phân khúc nào, thành phần nào, chúng ta chả hơn họ dc đâu.

Sent from my Amazon Kindle Fire using Tinhte.vn mobile app
rx 10 và rx 100 ii đều dùng chung sensor, chỉ có điều lens của Rx 10 ngon hơn một chút thôi. Nhưng kể về tính nhỏ gọn thì mình vote cho Rx 100 ii. Rẻ hơn một nửa và nhỏ hơn nhiều, rất tiện cho việc đem theo bên mình để chụp lúc cần thiết (có thể bỏ vào túi áo khoác )
tiachop22
TÍCH CỰC
10 năm
Kết nhất tấm con chó, dáng đứng vững trải và rất tự nhiên :rolleyes:. Nếu là mình thì ko thể bỏ ra 1300$ chỉ để mua chiếc máy ảnh với thông số thiệt thòi so với hiện nay như thế, có nhiều con khác good mà giá cũng rẻ hơn, số dư để mua ipad. (suy nghĩ của sinh viên nghèo chứ ko phải 8x thành đạt 😁)
Hình như màu chưa được căng, hơi thiên về tông lạnh. Bán giá nào ko quan trọng, miễn là thích và ...có tiền! 😁 Còn họ bán giá cao hơn nhu cầu người dùng thì sẽ ...ế, lại giảm giá! Có khi lúc đó lại lợi cho người dùng! 😃
Mình chỉ nói về công nghệ, ko đá động đến trình người này người kia, hay nhu cầu của từng người. (Bạn nên đọc kỹ nghĩ sâu)
Ở đây ko phải là quan trọng quá công nghệ hay phụ thuộc công nghệ, nhưng phải phân biệt cao thấp rõ ràng. Mọi hiểu bết sai lệch đều ko tốt.

Bạn nói thông số thiệt thòi so với hiện nay là thế nào, hiện nay thông số nào là khủng nhất, cái giá bỏ ra để mua thông số đó là bao nhiêu?
Bạn nên nói đúng là "có nhiều con khác good cho mình mà giá cũng rẻ hơn", cơ bản là cái rẻ hơn thì thông số sẽ kém hơn và ko tốt bằng cái đắc hơn.
tiachop22
TÍCH CỰC
10 năm
@Wind_n_Metal Mình thì thấy cảm biến chỉ 1" bằng con Nikon V1 hay J1 ngày trước mình có sử dụng, hiện nay cảm biến APS-C rất nhiều máy sử dụng rồi, 1" so với APS-C là quá thiệt thòi, mình ko xét thông số khác như ISO, tốc độ chụp v.v. thì rõ ràng cảm biến ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng của ảnh. Có thể sony dùng công nghệ vượt trội trên miếng cảm biến 1" này hay ko thì mình ko rõ, hay cũng giống như đã qua rồi thời người dùng máy tính nhìn vào tốc độ CPU để phán máy chạy nhanh hay chậm ?
@tiachop22 Chất lượng hình ảnh phụ thuộc nhiều vào kích cỡ cảm biến, đúng. Nhưng cũng phụ thuộc nhiều vào ống kính, phụ thuộc một ít vào các thông số công nghệ khác nữa. Bạn nên tìm hiểu thêm, mở mang hiểu biết của bạn. (mình ko tiện giải thích dài dòng thêm)
premium
ĐẠI BÀNG
10 năm
có $ thì chơi, ko có thì ngồi ngó. Kiểu gì một thời gian nữa chẳng hạ giá. Sony là vậy. làm em nhớ cái thời Slt A77 ra mắt ...
nhưng với chụp chân dung xóa phông thì sony ăn đứt.......

thích khoe thì chả ai mua đâu ạ.......khoe thì mua mấy cái entrylever hù dọa người khác hơn nhiều.....mấy cái compact cảm biến 1,23 chụp chân dung còn ko bằng cái nokia 808

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019