Sony Xperia S được đưa vào dự án AOSP, có thể được hưởng ưu đãi như dòng Nexus

Blaze1st
18/8/2012 15:48Phản hồi: 375
Sony Xperia S được đưa vào dự án AOSP, có thể được hưởng ưu đãi như dòng Nexus
Xperia-S (25).jpg

Một vài ngày trước, Jean-Baptiste Queru, người đứng đầu dự án Android Open Source (AOSP) cho biết Google đang bắt đầu thử nghiệm Sony Xperia S trước khi chính thức thêm nó vào danh sách AOSP. Theo đó, Google được cho là đang tìm kiếm sự hợp tác với cộng đồng phát triển nhằm trực tiếp hỗ trợ dòng Xperia S thông qua dự án AOSP, điều tương tự với những gì tập đoàn công nghệ Mỹ này làm với dòng sản phẩm Nexus của mình. Lí do tại sao chọn Xperia S, Query giải thích đó là một chiếc điện thoại có cấu hình mạnh mẽ, sử dụng mạng GSM và có thể mở khoá bootloader, điều quan trọng hơn nó được sản xuất bởi Sony - tập đoàn vốn rất thân với dự án AOSP này. Bởi từ trước đến nay Sony luôn là một trong những nhà sản xuất phần cứng Android rất cởi mở và gắn bó với cộng đồng phát triển, họ luôn đưa ra các bản thử nghiệm (beta) trước khi phát hành phiển bản cập nhật chính thức, điều đó đã giúp ích rất nhiều những nhà lập trình viên cũng như đội ngũ FreeXperia - nhóm chuyên phát triển bản ROM tuỳ biến CyanogenMod cho dòng sản phẩm Xperia - tiếp cận dễ dàng hơn với dự án mã nguồn mở Android.

Có thể nói đây là lần đầu tiên một thiết bị không phải từ Google được đưa vào thử nghiệm trong dự án AOSP. Nếu thành công, chúng ta sẽ được thấy một chiếc điện thoại sản xuất bởi Sony nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Google cũng như cộng đồng phát triển mã nguồn mở Android, điều chỉ xuất hiện đối với dòng điện thoại Nexus. Xperia S là chiếc smartphone vừa được Sony giới thiệu cách đây không lâu, máy được trang bị màn hình 4,3" độ phân giải HD 720p, vi xử lí hai nhân xung nhịp 1,5GHz, máy ảnh 12 megapixel dùng cảm biến Exmor-R. Qua động thái này của Google, nhiều người tin tưởng rằng Sony sẽ trở thành nhà sản xuất chiếc Nexus tiếp theo thay cho Samsung hoặc Asus ở thời điểm hiện tại. Trước đây, Google đã kết hợp với HTC cho ra mắt Nexus One và phần nào đó là Motorola với chiếc Xoom đầu tiên. Bản thân Sony Ericsson đã từng từ chối Google một lần nhưng có lẽ lần này Sony sẽ không làm điều đó.

375 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn hàng Sony đẹp quá, tiếc là em đang dùng S3...
Sony XP S được thử nghiệm dự án Android Open Source
Như vậy máy sẽ được hỗ trợ 1 bản Rom mới, cái này có thể thay đổi giao diện tùy chỉnh trên máy, cũng như cách thức họat động và là 1 dấu ấn riêng của sản phẩm mà nhà sản xuất muốn thể hiện vào đó.
Ui, Sony được Google ưu ái quá 😔
Mong rằng tương lai chiếc S3 của anh Sam cũng được hỗ trợ công nghệ này 😁
@nnkjsc Tại sao không hy vọng chứ nhỉ 😁
HaiYuichi
ĐẠI BÀNG
12 năm
@huytoanpham Nếu giả sử có thật thì bạn thử nghĩ xem, những đt khác của Sony mà ko nằm trong diện AOSP của Google thì sẽ như thế nào? Dân tình đổ nhau đi mua XS hết rồi thì chừa lại những cái kia cho ai? 😁
@ty060990 Thì đó, cơ hội của anh em đến rồi còn gì hehe, mấy bữa sau nó lên hàng hết là ngon hehe🆒
@Long_Xuyen_Boy Bác đọc thông tin này ở đâu vậy ạ....
Chúc mừng anh em dùng Xperia S
@gtr_271 Mình chưa hiểu ý HW đóng của bạn. Máy dùng chip Qualcomn vẫn unlockbootloader và OC ầm ầm đó thôi. Hiện tại thì điện thoại 4G toàn dùng chip Qualcomn, mấy hãng khác vẫn chưa có chip 4G cho riêng mình.
gtr_271
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuongarch Bootloader có hay không là do hãng SX điện thoại chọn, đâu liên quan đến SoC trong máy của hãng nào? 4G thì liên quan gì đến việc phát triển ROM?
@gtr_271 HW đóng thì có liên quan gì đến việc phát triển Rom mà đóng với mở nhỉ 😁
gtr_271
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuongarch Thua, facepalm nặng.
Thằng Qualcomm nó nhỏ giọt driver, thì lấy đâu ra ROM tốt với mượt đây?
cometoi
TÍCH CỰC
12 năm
Hay quá nhé.đánh bật gã sam xuống đi
okcacaok
TÍCH CỰC
12 năm
@Hungdunghcmc Topic về sony luôn như vậy. Sony hiện tại đã biết vị trí thật sự của mình ở đâu, họ đang nỗ lực nhưng fan của họ thì vẫn luôn ảo tưởng như vậy.
cometoi
TÍCH CỰC
12 năm
@thehoan_it ăn rồi có điên đi tranh cải máy ông Nội cuồng sam.mệt
ndacthien
TÍCH CỰC
12 năm
@cometoi Đến lúc thằng Sam bị bật xuống rồi thì bồ sẽ chửi: "bố chúng nó, thằng Sam chết làm gì để bọn này tung hoành, đẩy giá cả lên mây, ngồi ngó thôi chứ không đú nổi"
tuanbode
TÍCH CỰC
12 năm
Bác nào dùng nó thì vui rồi! Chưa dùng Sony bao giờ.
Dòng đời Xperia sẽ dài hơn nhở ?
dc như này thì tốt quá,XS sẽ dc hỗ trợ nhìu hơn
@chimruoixam038 Em thích ava của bác, thật là độc
Anhbien
TÍCH CỰC
12 năm
Google gánh cho sony con này chứ bây giờ sony đẻ như vịt hỗ trợ mọi máy sao xuể?
Sờ Mát Phôn thì điều kiện tiên quyết là phải được mở khóa bootloader.
Sony dùng vật liệu nhựa, nên có vẻ rất rẻ tiền. Các bro biết em sony nào dùng nhôm, liquid metal ới em mua cho vợ
jewel206
ĐẠI BÀNG
12 năm
@congnguyenkhanh Sony Xperia P dùng nhôm nguyên khối đấy bạn
@XoiThapCam bạn phán 1 câu nghe nực cười wá...!!! bạn nói là con P là "hoàn toàn bằng nhôm" chứ không có vật liệu khác à , nhôm nguyên khối ở đây có nghĩa là vỏ máy được làm bằng nhôm và liền lạc với nhau tạo thằnh 1 khối thống nhất, nói thế bạn hiểu chưa...???!!!
@tandat92 Ai chả biết là như vậy , ở đây đang nói về vấn đề dịch thuật ..Nói đến nguyên khối thì người ta đều nghĩ đến con One X nhựa Poly nguyên khối chứ ko phải lắp nhiều miếng lại thành nguyên khối đâu ạ , e thắc mắc có mỗi cái đấy thôi mà bác xoắn lên vãi 😃
@XoiThapCam thui mệt bạn wá...mình thua nhé...ok!!!!!!!!!!!
Sony nâng cấp

Sent from my SGH-T959 using Tinhte.vn
namttn
TÍCH CỰC
12 năm
Ngon quá rồi. Từ trc tới nay tin tưởng tuyệt đối ở sự hiển thị sắc xảo trên màn hình sony nói chung. Các cụ nói NÉT NHƯ SONY quả ko sai 😁 . Chờ đợi bom tấn ...
clanpeobeo
ĐẠI BÀNG
12 năm
hú hú! tin hot tin hot tin quá hot :x tiền ơi về túi anh nhanh lên để anh cưới vợ mới nào 😔
Chắc thấy kiểu gì samsung cũng thua dưới tay apple nên quay qua chơi với sony, asus cho nó lành 😃
@hoangtu1410 Khôn thía
@Hoàng Phi Dương Thiệt á, hok tin chứ gì, hehe
marcong
TÍCH CỰC
12 năm
Rõ ràng là việc cởi mở với cộng đồng người dùng và deverloper đã giúp Sony ghi điểm trong mắt của Google.
Tuy nhiên việc trở thành AOSP của Google không biết có làm mất bản sắc riêng của Xperia S không. Warkman, giao diện UXP NXT (cực nhiều widget hay mà dùng launcher khác không tài nào có được), Bravia Engine, Timescape, Clearbass ... Hix, có quá nhiều thứ để đánh đổi 😔
Tiện đây khoe với các bạn giao diện UXP NXT độc quyền của Sony
@sieu_nhan arc thì nói gì bác.đại ca x10 của sony còn được làm ý chang như x s nữa là=]]
@kham.nguyen thì thế mí nói khỏi phải lo mấy cái độc quyền của sony k có mặt trên bản ROM của google.
e còn thấy con galaxy mini có cái rom gì giao diện y như con XS ý 😁
@fredericcollinss Chính xác những tấm hình đó là bản ROM XS Kudo v1 của mình ở đây, thấy anh em cũng hỏi khá nhiều sẵn wa đây up thử ROM nhé: http://www.tinhte.vn/threads/1444425/

Hứa hẹn tương lai ko xa sẽ có những bản ROM Cook chim sa cá lặn rồi
trgthntn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@marcong Bạn cho mình xin cái file apk của widget Note (bên phải hình cuối cùng) dc ko bạn?
Thanks bạn nhiều!!!
E-mail mình là: trgthntn@gmail.com
Nếu phiền quá thì cũng ko sao nha bạn ^^!
trong các điện thoại android trên thị trường bây giờ với mình dòng Xperia mới của sony đáng dùng nhất, từ thiết kế đến công năng. Samsung vĩnh viễn không lấy được thiện cảm khi màn hình cái nào cũng vàng như dưa muối 😁
@ice_fox Vậy là bác giống em, cứ tưởng mắt mình bị sao ấy, nhìn vào cái màn hình S3, note, s2,... thì cái nào cũng ngả vàng vàng, nhìn lâu khó chịu, bật trang mạng nền trắng ma nhìn tưởng web mới đổi nền chứ, quay sang máy khác nhìn mới thấy khác hoàn toàn, chẳng lẽ amoled cái nào cũng thế?
@Minh130695 có thật quá quan trong như bạn nói
@canxda Mình không biết cảm nhận các bác khác ntn hay do máy mình test bị lỗi nhưng đa số mình cầm các loại máy đó đều thấy màn hình nga ngả vàng
Xperia S sắp thành con cưng của anh gồ
may quá đang dùng xs 😆
vậy mai kia có android 5.0 xperia s cũng được lên kế hoạch này hay đó
smartphones
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sony xperia nexus @@
@smartphones Nexperia 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế