Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

SOS.LINUX

doihoaluc
6/8/2014 9:19Phản hồi: 11
Các pro cho em hỏi. em tính mua 1 con aus và 1 con dell,thấy ghi hệ điều hành theo máy là linux. Vậy có cách nào xóa bỏ hoàn toàn và sạch sẽ dc hdh này không. ( như là máy trắng trơn luôn ấy ạ ) . Và cách xóa bỏ có ảnh hưởng gì tới máy không ? Vì em mua là máy mới. Mong các pro chỉ giúp
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bibobibapro
ĐẠI BÀNG
10 năm
nếu máy bạn mua mới thì khi mua bạn muốn cài windows hay linux họ sẽ cài cho những máy trên có ghi hddh: linux thực ra nó không có hệ điều hành bán kèm máy. linux là hệ điều hành "không tốn tiền ấy" ghi kèm cho vui thôi chứ nhiều siêu thị điện máy bán ra toàn cài win ..... hỏi cài giùm linux họ bảo không cài mún thì tự về xử
@bibobibapro Nhưng thấy bảo ở TGDD nói là có sẵn linux trong máy nên mới ngại mua . Ý em là gỡ bỏ sạch sẽ đi. đưa về trạng thái không có hdh ấy để cài win 8. Mà không biết có làm sao không.
GIỮA 2 CON NÀY CÁC PRO TƯ VẤN GIÚP EM VỚI : MÁY TẠI TGDD
Bộ sản phẩm đi kèm
Dell Inspiron 3442 i3 4005U/4G/500G

Máy, pin, sạc, sách hướng dẫn

Chức năng, cấu hình Dell Inspiron 3442 i3 4005U/4G/500G:

CPUIntel, Core i3 Haswell, 4005U, 1.70 GHz
RAMDDR3L (1 khe RAM), 4 GB
Đĩa cứngHDD, 500 GB
Màn hình rộng14 inch, HD (1366 x 768 pixels)
Cảm ứngKhông
Đồ họaIntel HD Graphics 4400, Share 1792 MB
Đĩa quangDVD Super Multi Double Layer
HĐH theo máyLinux
PIN/BatteryLi-Ion 4 cell (2700mAh)
Trọng lượng (Kg)1.92
SO SÁNH VỚI CON NÀY
Bộ sản phẩm đi kèm Asus PU401LA i5 4200U/4G/500G

Máy, pin, sạc, sách hướng dẫn

Chức năng, cấu hình Asus PU401LA i5 4200U/4G/500G:

CPUIntel, Core i5 Haswell, 4200U, 1.60 GHz
RAMDDR3 (1 Khe + Onboard), 4 GB
Đĩa cứngHDD, 500 GB
Màn hình rộng14 inch, HD (1366 x 768 pixels)
Cảm ứngKhông
Đồ họaIntel HD Graphics 4400, Share 1760MB
Đĩa quangKhông
HĐH theo máyLinux
PIN/BatteryLi-Polymer 3 cell (3900mAh)
Trọng lượng (Kg)1.77
bibobibapro
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình chưa dùng 2 con này nhưng có 1 điêu là máy asus lun mát hơn dell, vơi lại 2 con trên thì mình thấy con asus ngon hơn . bạn nên dựa vào nhu cầu sử dụng cũng như túi tiền mà mua kẻo dùng không hết phí. bạn có thể lên mạng xem đánh giá về 2 con này rồi chọn

còn nếu mua thì bảo họ cài win cho không ccrack về nhà crrack sau họ vẫn cài cho bạn mà
@bibobibapro Mình muốn gỡ bỏ hoàn toàn linux. Như kiểu là format sạch sẽ mọi thứ và cài Win vào. Thích 1 trong 2 cái máy đó nên mới cần tư vấn. Con dell 10tr5. Con aus gần 14tr. Cũng chỉ để làm việc, không game online gì. Cài 1 số phần mềm làm ảnh và cắt ghép nhạc với video. Thên vài cái trình nghe nhạc và coi phim hd. Mình thì cũng thích con Aus. Chỉ tội cái hdh linux kia. Bực thật
bibobibapro
ĐẠI BÀNG
10 năm
@doihoaluc thế này cho nhanh nhé khi mua thì tât cả các máy ở việt nam mà ghi hệ điều hành linux đều không có hệ điều hành kèm theo, người bán sẽ cài hệ điều hành cho bạn(baobr hành phần mềm trọn đời chỉ câu khách thôi). vì wwindows có bản quyền nên các siêu thị điện máy bây h nó chuyển qua cài linux tranhs bị phạt nhưng một số nơi vẫn còn cài wwindows cho bạn.

bạn mua máy nếu cứ ngại khoản đó thì kêu người ta lấy máy trong hộp ra gắm bin bật thử coi đảm bảo không có hệ điều hành, cái này cứ hỏi người bán sẽ rõ sau khi nhận máy bạn có thể yêu cầu người ta cài wwindows. nếu họ không cài thì bạn có thể tự cài hoặc nhờ ai đó cài dùm

cái khoản mua máy lâu nhất là chờ ông kỹ thuật 1-2 tiếng để người ta cài windows cho bạn hoặc 30' nếu họ ghost. nếu bạn chắc là có linux thì cứ kêu mấy ông kỹ thuật xoá nó đi xong rồi chia phân vùng định dạng NTFS để về cài windows

1 phiếu cho Asus nhưng mà nếu cố quá mới với đc con Asus thì làm con dell cho nó lành
@bibobibapro Mình cũng mới hỏi bên FPT, nói là kỹ thuật viên bên đó có thể xoá sạch hoàn toàn và bắt đầu cài win cho mình. Còn máy thằng ktv bên TGDD nói là phải cài đè win vào sau đó gở linux. Mình thì muốn xoá bỏ sạch sẽ sau đó chia lại ổ NTFS và cài win. mà sao bên đó lại rẻ hơn TGDD khoảng 400k nhỉ. Không có ý định đổi máy nên cũng cố mua con aus làm việc
Gỡ bỏ hoàn toàn thì tuỳ vào bạn thôi, nhưng cài hdh khác vào thì vô tư, cùng lắm là sót lại 1% của hdh trước mà 1% đó không liên quan tới hoạt động của máy nên bạn không phải bận tâm.
Chiếc Asus nhẹ hơn, dung lượng pin lớn hơn (quan trọng), CPU nhỉnh hơn nhưng không có ổ quang. Lựa chọn cụ thể thì tuỳ bạn.
@lazyboy76 1% là vẫn xot lại. Mình muốn gỡ bỏ hoàn toàn linux. Như kiểu là format sạch sẹ mọi thứ và cài Win vào. Thích 1 trong 2 cái máy đó nên mới cần tư vấn. Con dell 10tr5. Con aus gần 14tr. Cũng chỉ để làm việc, không game online gì. Cài 1 số phần mềm làm ảnh và cắt ghép nhạc với video. Thên vài cái trình nghe nhạc và coi phim hd. Mình thì cũng thích con Aus. Chỉ tội cái hdh linux kia. Bực thật
@doihoaluc Bạn không phải lo về cái 1% đó đâu (thực tế là 0.01%, có thể nhỏ hơn hoặc không có) vì nó không ảnh hưởng một chút gì đến trải nghiệm của bạn. Nếu bạn vẫn không yên tâm thì mua máy có sẵn bản quyền windows ấy, thêm 1-2 triệu :v
Onesec
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xoá linux cũng đơn giản, bạn tạo 1 bản linux chạy trên usb rồi boot, dùng gparted format
VUHEO
TÍCH CỰC
10 năm
Tự nhiên có con gà bảo còn sót lại 1% Linux, làm thằng nhỏ sợ không dám mua máy luôn
Máy Dell thường cài sẵn linux từ nhà máy, về không muốn xài thi format ổ cứng cài lại win thôi. Ổ cứng format rồi còn gì nữa mà 1% rồi lại 0.01% mới ghê.
Chủ thớt mua máy mà kỹ thuật không cài win giùm thì mang tới cafe tinhte nhờ mấy mod cài giùm cho, he he

Sent from my C6802 using Tapatalk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019