SpaceX Dragon đã được phóng thành công lên không gian

Didu
22/5/2012 8:21Phản hồi: 53
SpaceX Dragon đã được phóng thành công lên không gian

Sau khi thất bại ở lần phóng hôm thứ 7 (19/5) vừa rồi, lúc 3h44' sáng ngày 22/5 (theo giờ địa phương) thì phi thuyền Dragon của SpaceX đã được phóng thành công lên quỹ đạo với tên lửa đẩy Falcon 9. Dragon được phóng lên từ trung tâm không gian Kennedy của NASA (Cơ quan hàng không và không gian Mỹ), đánh dấu lần đầu tiên một phi thuyền của tư nhân được đưa thành công lên trạm không gian quốc tế (ISS). Lần phóng sáng 22/5 là lần bay thử thứ 3 của tên lửa Falcon 9 và lần thử thứ 2 của SpaceX Dragon.

Thông tin chính thức từ NASA cho thấy phi thuyền Dragon đã bay trong quỹ đạo của nó và nếu mọi thứ diễn ra theo đúng kế hoạch, nó sẽ gắn với trạm không gian quốc tế vào sáng thứ 6 và quay trở lại trái đất vào ngày 31/5. Dragon được SpaceX nghiên cứu và chế tạo từ nhiều năm trước với một ước mơ về phi thuyền vận tải không gian đầu tiên với quỹ đầu tư của tư nhân. Ban đầu, Dragon sẽ vận chuyển hàng hoá lên ISS và nếu mọi thứ suôn sẻ thì Dragon sẽ đưa cả các phi hành gia lên không gian. Nếu Dragon thành công trở về trái đất vào ngày 31/5 tới có thể sẽ dẫn tới một hợp đồng thương mại giữa NASA và SpaceX trị giá 1,6 tỉ USD về dịch vụ vận tải không gian.

Nguồn: Gizmodo, Forbes, The Verge
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hi vọng 1 ngày Việt Nam mình sẽ phóng được tàu vũ trụ!! Cố lên Việt Nam.
tijek132
ĐẠI BÀNG
12 năm
@SaigonCitizen sắp rồi bác ơi!
"phi thuyền vận tải không gian đầu tiên với quỹ đầu tư của tư nhân" thằng nào mà nghèo dữ!
tit.dz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mấy năm nữa e lên bắt tay chụp ảnh với UFO rồi em về =]]
komodovn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vụ thất bại ngày 19.5 là sao nhỉ? không có thông tin gì về vụ này cả.
mr_tam
TÍCH CỰC
12 năm
@komodovn thất bại đâu mà thất bại, đó là do 1 vài sự cố mà nó ko được phóng đúng hôm đó, lên lùi lịch phóng 😃
@mr_tam Đúng vậy đó. Đây là một sự kiện quan trọng trong lĩnh vực hàng không không gian mà lại truyền tin sai lầm như thế này...

Thất bại là chỉ khi nào tên lửa phóng đi bị... nổ hoặc thiết bị không thể đạt tới quỹ đạo, vị trí cần thiết, hoặc bị rơi trở lại khí quyển, v.v. SpaceX Dragon mấy tuần trước mới chỉ gặp một số trục trặc kỹ thuật trong lúc chuẩn bị phóng nên người ta phải tạm hoãn lịch trình. Giờ thì coi như đã thành công, mở màn cho kỷ nguyên mới cho tư nhân tham gia hoạt động không gian.
trungqt1b
ĐẠI BÀNG
12 năm
@komodovn Lần phóng này bị trục trặc kỹ thuật và máy tính đã ra lệnh hủy phóng 0,5giây trước khi tên lửa rời bệ phóng.
may quá, ko bị nổ nhỉ.
numita
TÍCH CỰC
12 năm
VN mình mà phóng tên lửa có khả năng là không thể nổ được nếu có sự cố, vì bị rút hết ruột rồi còn đâu 😁
@numita "Rút ruột" thì ở đâu cũng có - lòng tham là bản chất cố hữu của con người mà. Vấn đề nằm ở cách quản lý hơn nữa đa số sv giỏi đi du học đều không muốn quay về VN cống hiến cho đất nước, buồn hơn là họ có về làm việc thì tài năng cũng bị lùi tàn do ko có đk phát triển. "LUÔN LUÔN LẮNG NGHE - CÒN LÂU MỚI CÓ THUỐC CHỮA" :D
mr_tam
TÍCH CỰC
12 năm
@numita chuẩn men,
VN ta làm đg thì đg nứt, làm cầu thì cầu sập....
nếu có khả năng phóng tên lửa ntn thì tên lửa sẽ rụng :D lý do như bác nói...:D
:D
mabutvc
ĐẠI BÀNG
12 năm
khi tư nhân nhúng tay vào thì công nghễ sẽ pt mạnh hơn,giá cả sẽ cạnh tranh hơn tương lại VN sở hữu công nghệ cho riêng mình sẽ gần hơn.:p
Sao không công bố tư nhân đó là thằng cu nào nhỉ. 😁
Juztapose
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoanglegia bạn nói gì mình thế j/k :D:D
anh cường đô la nhà mình chứ ai
99v9.9999
TÍCH CỰC
12 năm
bao giờ họ bán phương tiện nè như 1 chiếc xe máy nhỉ 😁
nhoccontinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
đọc cái này lại nhớ tuyện "Điểm Dối Lừa" của Dan Brown, cạnh tranh giữa NASA và các công ty tư nhân trong việc phóng vệ tinh... 😁
chuẩn bị có xe Tour chạy tuyến Trái đất - Mặt trăng nữa rồi, he.he..
má ui tư nhân mà phóng 2 lần lun
rattouille
ĐẠI BÀNG
12 năm
tinhte dạo này lỗi nh qá các bác admin ơi.cả ngày mới vào đc
@rattouille giống e rồi.khi vào = opera mini trên mobile thì hay báo lỗi lắm..
@jackie.stupid E cũng thế!vào bằng opera mini toàn báo lỗi server, vào bằng UC web và browser mặc định thì ngon lành!chẳng hiểu sao nữa!
@Soledad_51 nếu là máy nokia thì bản opera có sẵn trog máy cũng vào đc bác ạ.còn những bản opera 7..thì chập chờn.lúc đc lúc k.mà k thì nhiều hơn =.=!
vớ vẩn nhỉ! vinasat 2 của VN phóng thì chả thấy tt nói gì, tào lao!
@little stone Tuổi gì để đc công bố, chỉ mỗi cái chi tền ra cho ng khác làm rồi phóng rồi lập quỹ đạo thì vì sao đòi đc tung hô :rolleyes: F-1 thì may ra
@mcmillant cái tin công nghệ dc thủ tướng chúc mừng vs đài truyền hình quốc gia đưa tin trực tiếp chẳng lẽ ko bằng cái tin lá cải này sao? cái tinh thần dân tộc vứt hết đâu cả rồi?
@little stone Xin lỗi bạn, chứ có vẻ bạn đang học tập hoặc công tác tại cơ quan trực thuộc trung ương hay quân đội thế? dc thủ tướng chúc mừng vs đài truyền hình quốc gia đưa tin trực tiếp thì có gì đáng tự hào ạ =)) lẽ nào bạn đang sống trong xã hội kiểu gì mà bạn cũng không nhận ra. Mà thôi không nói đến chính trị ở đây, xét đến khía cạnh khoa học thôi thì nói cho bạn biết VN dùng tiền thuê người ta chế tạo rồi thuê người ta phóng , trong khi VN chỉ đến nhận mã và bộ sóng điều khiển thì theo mình các bạn tự hào hơi sớm, nói thật chứ việc điều hành hoạt động cái vệ tinh viễn thông cấp I đấy đến mình- 1 thằng suốt ngày ngồi máy tính không học hành gì còn làm được. Cái khó nhất là chế tạo và phóng thì VN có làm đâu mà tự với chả hào ololololololololool =))
p/s: à thêm cái bonus cho bạn mấy tháng nữa để tự hào đây, con vệ tinh tự chế đầu tiên ở VN F-1 đã qua vòng thẩm định chất lượng và an toàn ở Nhật ,chỉ vài tháng nữa thôi nó sẽ là vệ tinh đâu tiên của người VN được thử nghiệm trên quỹ đạo. Mà oái oăm thay, những con ngừoi làm việc hăng say quên mẹ hết khó khăn nợ chồng nợ chất, thiếu thôn kinh tế đấy lại được 1 Cty tư nhân tài trợ (FPT) việc khoa học vật lí trung ương trước đây đã phán nó là "viển vông- không thực tế" đấy ạ =)) Bạn hãy cố tự hào về đất nước mình nhé =))
@little stone có đó bác à, tui lục lại cho bác coi r đó, ko rảnh kiếm trên trang chủ cho bác đâu,nhưng khẳng định là có, chắc tại bác xem thiếu thôi.
zZKjlluaZz
ĐẠI BÀNG
12 năm
vãi hàng thằng nhà nghèo, kỉu này chắc tương lai có trạm tên lửa giống trạm xe bus, 10k/tuyến
bernerasu
TÍCH CỰC
12 năm
vậy là sắp có tour trái đất - mặt trăng. ngon đây
tamuct
TÍCH CỰC
12 năm
Tư nhân giàu thật đấy, phía sau hẳn có mục đích khác về chính trị 😁
hay, tương lai mọi người có thể lên vũ trụ dễ dàng roài 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp