StatCounter: 20,04% lưu lượng web trong tháng 11 xuất phát từ các thiết bị di động

Duy Luân
16/12/2013 0:56Phản hồi: 63
StatCounter: 20,04% lưu lượng web trong tháng 11 xuất phát từ các thiết bị di động

Số liệu nói trên do công ty nghiên cứu StatCounter cung cấp. Đây là lần đầu tiên trong lịch sử lưu lượng web xuất phát từ smartphone, tablet và những dạng thiết bị di động khác cán mốc 20%, với 80% còn lại đến từ các máy tính cá nhân (desktop, laptop). StatCounter cho biết thêm rằng trong vòng 12 tháng qua, tổng lưu lượng web từ mobile trên toàn thế giới đã tăng 7% (cũng là mức giảm của máy tính cá nhân), còn nếu tính chung cả mobile lẫn PC thì chỉ số tăng trưởng là 53%. Nếu quay ngược lại tháng 9/2009, thời điểm tablet chưa phổ biến còn smartphone đang sắp bước vào giai đoạn bùng nổ, thì lưu lượng web từ máy tính chiếm đến 98,9%. Kết quả trên có được là do người dùng ngày càng mua nhiều smartphone và tablet hơn, do đó họ chuyển sang lướt web bằng các thiết bị này thay vì phải ngồi lên máy tính của mình.

Nếu xét về trình duyệt trên các thiết bị di động thì 26,69% lưu lượng web trong tháng 11 đến từ các máy Android, hệ điều hành di động phổ biến nhất hiện nay. Theo sau đó là Safari trên iPhone với 20,19% và ở hạng ba là Opera Mobile với 16,51%.

Nguồn: TechHive, StatCounter
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vì nhiệm vụ lướt web giải trí đã được laptop và desktop bàn giao cho tablet và smartphone rồi.
Ngươi dùng di động ngày càng đông...bà chị dưới quê vừa sắm 1 em smart fone để lướt web..
Thích nhất là lướt web trên tablet. Con số thống kê vậy cho thấy thời kì hậu PC còn xa lắm.
Ngày nào chẳng lướt em web trên điện thoại😁 Nhưng đang cmt bằng máy tính:D
@Ga_depzai thím Gà dạo này im ắng quá, ko thấy khuấy động diễn đàn nổi sóng gió như trước nữa nhỉ.
@Người Dơi Ăn tùy nơi, chơi tùy chốn thím Người Dơi à😁
@Người Dơi tinh tế mới có quy định mới, chắc thím ấy sợ ban acc 😁
Người dùng ăn roi có vẻ không thích lướt web lắm nhỉ
Chiếm hơn 70% smp mà chỉ hơn ios có tý về tỷ lệ vào web, như vậy chia bình quân ra cho mỗi chiếc đt thì tthua xa ios
Chắc họ dành thì giờ để cook rom hơn là đọc thông tin
@Zeus2013 Thực ra android thì lắm cái nghịch hơn. chả cần root cũng cài tùm lum đc. nên họ ít khi rảnh mà lướt web. còn ios ko jaibreak thì biết làm gì nữa bác. cùng lắm thì vô app store tải vài cái app. Xong thì quay ra web thôi. :p
@Zeus2013 đơn giản thôi , người dùng ios đa phần là phụ nữ , dân văn phòng nên hay ôm dt đọc thông tin .còn android thì đa phần là công nhân thì không có điều kiện phần còn lại là dân kĩ thuật dân cũng hiếm hiếm khi lên web bằng dt . như mình lưu lượng web trên pc khoảng vài chục g mỗi tháng còn trên dt thì chỉ hơn 100m thôi
@Zeus2013 Root hay flash rom cook không dễ như việc hồi nhỏ bạn trẻ ngậm " Ti " để cai sữa mẹ đâu nhé . Nên việc cần làm đầu tiên là phải đọc thông tin
@mrkaokuong thế thím là công nhân hay dân kỹ thuật 😃
không biết các bạn thế nào chứ mình không thích lướt web trên cái màn hình nhỏ chút nào! chỉ trừ 1 số việc cần như update facebook, mail thôi. chứ còn lại làm việc trên máy tính, máy tính bảng không ak!
Nhất là thời 3G tăng giá nữa 😔
Mình toàn kéo Torrent bằng Điện thoại. Nói chung 8h ở cty ngồi máy tính kéo Fshare, thời gian còn lại thì dùng điện thoai.
Ở cty thì ngồi lướt web bằng máy tính chứ về nhà toàn lướt bằng smartphone (mặc dù có laptop), đỡ phải ngồi mỏi lưng.
tuan801
TÍCH CỰC
10 năm
Người dùng ios thì để lướt web, check mail... Người dùng android thì chỉ ngóng nâng cấp hđh, đặc biệt là rất lo lắng khi con đt của mình bị tụt hậu chỉ sau 1 tuần mua máy.
@tuan801 Liên quan gì tới bài này?
20,04% lưu lượng web trong tháng 11 xuất phát từ các thiết bị di động
@tuan801 Công nhận trí tưởng tượng của bạn trẻ phong phú thật .
@tuan801 Vậy sao tui đang sài ipad sợ mỗi khi ios nâng cấp lên chỉ thêm nặng ở đó mà nói xấu nhau
@fancy90 Nặng thì nặng nhưng đó cũng dc updates iOS mới nhất, sử dụng ko bị lạc hậu như 1 số HDH khác 😁
@Bruce Wayne USA Con iphone 4 lên ios chết giở đây này. Sướng quái gì. Chấp nhận mỗi lần mở máy phải justboot để về ios6 (mình k cần jb)
Đùa chứ con ip4 chạy ios7 chưa chắc mượt bằng con nexus s cùng cấu hình
Ngoài ra vs cần ấy tiền mua ip thì dư tiền mua đc con android thuọc dòng cao cấp. Kiểu gì cũng đc nhà sx hỗ trợ ít nhất 18 tháng đến 2 năm. Lúc ấy đổi đt đc r. Chưa kể sao đó những con này vẫn đc dev hỗ trợ tốt. Tha hồ rom cook. Chứ b đừng ss mấy con iphone mười mấy củ vs mấy con ăn roi mấy củ nhé. Khập khiễng lắm
nói riêng là lướt web trên table tiện hơn
Mình toàn lưới web trên điện thoại, lưu lượng ít hơn nhưng thời gian nhiều hơn. Đó là lý do vì sao thích zu hay 1520...
@zangy Các dev chạy qua android vì bên đó cạnh tranh thấp hơn, ko phải cãi nhau vì cái máy. Mà những câu bạn ấy nói thể hiện 1 sự trẻ trâu ko nhẹ😆. Bạn nên xem lại các bài quote và đánh giá sau, thực ra cũng k rảnh rang lắm nhưng gai mắt quá nên mới nói. Chứ ai dùng j ng đó thấy vui và sướng là được .
Mình thì ngược lại.80/20% cho điện thoại,tablet . laptop thi thoảng download rom,cũng ko hay xem phim mấy
Mình thì dùng MTB và Laptop là chính, khi nào cần lắm mới dùng đến điện thoại
chứ cái iphone có gì để làm ngoài việc lướt web + check mail =))
@JerryKist Vẫn ko hiểu à, là não của chú có làm 2 việc cùng 1 lúc dc ko đó. Chứ ai mà ko biết android nó chạy đa nhiệm song song 2 app cùng 1 lúc 😁
Não con ng sẽ ko bao giờ làm 2 việc cùng 1 lúc dc nhé. Ví dụ vừa đọc báo vừa coi youtube là ko thể nào tiếp nhận thông tin hết cả 2 dc
@Bruce Wayne USA chú có bị vấn đề gì ko đấy? chứ cái iphone của chú làm đc gì?
@JerryKist Nói nãy giờ vẫn ko hiểu dc gì à, lại còn nguỵ biện. Não ko làm 2 việc cùng 1 lúc thì đừng lấy cái dư thừa ra khè nhé.
Thì cũng đã nói như trên iP mail, check mail, lướt web tin tức, fb, giải trí trong lúc rãnh rổi thế thôi 😁 chạm hiểu thế e zai
@Bruce Wayne USA tào lao, tưởng nói gì hơn, ai dè cũng vậy, cái người ta làm đc mình ko làm đc thì ko đề cập, đi đem mấy cái vớ vẩn trên trời ra so sánh, cái người ta có mình ko có thì bảo là dư thừa, trong khi mình chỉ gói gọn có nhiêu đó ko thoát ra nổi cái hộp ko có cửa sổ thì tự an ủi mình, đúng trẻ trâu.
Thể loại ko còn sự lựa chọn nào khác để lướt web ngoài smp(ko có pc, tablet) thì làm gì mà chả thấy màn ip5 nhỏ :-j

Thường người có điều kiện họ chỉ lướt web trên smp lúc ngoài đường, chờ xe(trên ô tô ko lướt vì hỏng mắt)... còn ở nhà, cơ quan thì ngồi trước cái màn hình 2 mấy inch rồi còn dùng smp làm gì? Chỉ có những người ko có sự lựa chọn nào khác mới buộc phải dùng smp mọi lúc mọi nơi. Cái này là do điều kiện kinh tế thôi, ko phải nói để phân biệt này nọ.

Vd mấy bác thợ xây ngủ trong lán, buộc phải làm tất cả mọi thứ trên smp thì rất thích smp màn to. Mấy ông bàn giấy ở cơ quan ngồi màn hình 20 inch, về nhà ngồi màn hình 25 inch, chả lẽ lại còn lôi smp ra chọt chọt 😔
buồn cười mấy bạn trẻ nhỉ . họ ôm đt lên web nhiều cũng chỉ thể hiện họ rỗi hơi vậy mà cũng lấy làm tự hào với ganh tị rồi cãi nhau chí choé .tôi mà bị phàn nàn sao mày lên web nhiều thế thì tôi ngại lắm .
@mrkaokuong Thì mấy bạn trẻ đó đang cuồng màn hình to to như tivi ấy mà 😁
😃
thần thánh thế cơ à, sợ vãi

xin lỗi chứ nói như chú mày giống thằng cù lần thật, apple cũng càng ngày càng làm to ra cho giống anh giống chị, sau này nó ra màn hình 5 inch chắc chú mày cũng ko dám "up dép" lên mặt đâu ha?

còn về nói nó làm đc những gì thì hãy xài thử android đi rồi coi nó có làm đc gì và làm hơn những gì nhé, đừng làm giọng như ta đây bình tĩnh lắm, sáng h né cái comment kia, h này mới dám mò vào reply lại comment này =))
@JerryKist Oh thế à, trình chỉ có nhiêu đó thôi sao có gì thì cứ sổ ra hết đây. Thấp kém thì vẫn là thấp kém
A ko tl là tại vì ko muốn tranh luận với đứa thấp kém như e thôi e zai
Có câu châm ngôn rất hay " ko nên tranh luận với những đứa ng... Vì chúng sẽ chiến thắng ra bằng kinh nghiệm ng... Của chúng "
Về học thêm cách troll rồi vào nc tiếp nhé e zai cuồng si androi và màn hình to

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019