Stephen Hawking: "Thiên đường chỉ có trong truyện cổ tích"

TDNC
17/5/2011 17:19Phản hồi: 269
Stephen Hawking: "Thiên đường chỉ có trong truyện cổ tích"

Trong buổi phỏng vấn độc quyền của trang báo Guardian với nhà vật lý học, vũ trụ học nổi tiếng người Anh, Stephen Hawking, ông đã phát biểu quan điểm của mình về nơi được gọi là thiên đường. Theo đó, Stephen Hawking cho rằng không có bất cứ một hình thức sống thứ hai nào sau khi chết, cũng không có thiên đường và cho rằng nơi đó chỉ có trong "truyện cổ tích" dành cho những người sợ hãi trước cái chết. Sau khi bộ não con người ngừng hoạt động thì mọi thứ cũng chấm dứt, không còn gì cả.

Guardian: Trả lời câu hỏi "Tại sao chúng ta tồn tại ở đây?" có giá trị như thế nào?
Guardian: Ông nói rằng không có lý do gì để chúng ta phải cầu khẩn Chúa trời "ra tay" để tạo nên sự sống, tạo ra con người. Vậy chúng ta tồn tại ở đây là do may mắn hay sao?
Guardian: Vậy chúng ta đang ở đây đây, ta nên làm gì tiếp?
Guardian: Ông có rắc rối về sức khỏe của mình và phải vào viện trong năm 2009. Vậy ông có sợ hãi trước cái chết dù chỉ một ít không?
Guardian:Theo ông, thứ đẹp nhất trong khoa học là gì?
Stephen Hawking (tên đầy đủ là Stephen William Hawking, sinh ngày 08/01/1942) là một nhà vật lý người Anh. Trong nhiều thập kỉ, ông được coi là ông hoàng vật lý lý thuyết của thế giới. Hawking hiện là giáo sư Lucasian, chức danh dành cho giáo sư toán học của Đại học Cambridge. Từng đảm nhiệm vị trí này là những nhà khoa học xuất chúng như Isaac Newton và Paul Dirac. Năm 21 tuổi, ông bị mắc một chứng bệnh về Nouron vận động của não khiến cho việc đi lại và nói chuyện gần như không thực hiện được, nên ông phải ngồi xe lăn và nói chuyện thông qua một máy vi tính gắn trên xe.

------------------------------------------​

You had a health scare and spent time in hospital in 2009. What, if anything, do you fear about death?
I have lived with the prospect of an early death for the last 49 years. I'm not afraid of death, but I'm in no hurry to die. I have so much I want to do first. I regard the brain as a computer which will stop working when its components fail. There is no heaven or afterlife for broken down computers; that is a fairy story for people afraid of the dark.

What are the things you find most beautiful in science?
Science is beautiful when it makes simple explanations of phenomena or connections between different observations. Examples include the double helix in biology, and the fundamental equations of physics."
Theo Guardian
269 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đọc cái này nhớ đến giai đoạn đánh nhau kịch liệt giữa các nhà khoa học và bên truyền giáo 😃
Khoa Học là tương lai của thế giới, tâm linh là giá trị nhân bản của côn người, em quan niệm vậy có vĩ mô không ta? ha ha
Các tác phẩm của Dan Brown nói về vấn đề này hay nhất.
zomano
TÍCH CỰC
13 năm
Nhìn nhà khoa học này tong teo quá vậy mà lại là 1 nhà vật lý nổi tiếng như vậy.
thế bạn ko biết ông này àh, hãy đọc bài cỗ máy du hành thời gian đi,
Người tong teo nhưng có một số chỗ to lắm, không teo đâu bác^^. Trong nhiều năm tới có lẽ khó kiếm nhà khoa học nào có bộ não "to" như ông ấy. Em vừa đọc cuốn "Lược sử thời gian" của ông ta. Mặc dù không hiểu gì mấy nhưng ông ấy quả là một nhà khoa học vĩ đại.
trời, bạn ko biết đó thôi, bác này nổi tiếng lắm lắm trong giới khoa học đó. Bác ấy tong teo nhưng chất xám thì nặng gấp mấy lần người thường ;D
Chán nhỉ, vậy thì sống làm gì cho tốt nữa. Chết không được lên thiên đường thì làm gì còn động lực phấn đấu 😁
kkk80
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có ai khen bạn vô duyên chưa? Người ta là nhà bác học vĩ đại đó, còn bạn, bạn đã làm được gì?
orionviva
TÍCH CỰC
13 năm
bạn có vấn đề về đọc hiểu hả, người ta đưa ra 1 câu rất trung lập chẳng có ý gì cả mà con xoắn, xoắn theo kiều bạn thì sao không nhìn ngày lập nick mà xoắn, cứ ai làm gì trước là đúng hết hả, hay bố nào làm to là làm tốt hết hả ?
unreal8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
PHP:
vậy em hõi bác, ba mẹ ông thiên tài này có phải là thiên tài hay không, có ai biết đến ba mẹ của ổng không, hay chỉ tới lúc ổng nổi tiếng thì người ta mới biết đến ba mẹ của ổng, hỏi 1 câu đơn giản thôi bác biết Bill Gates là ai không ==> cái này chắc ai cũng biết, vậy ba mẹ bill gates tên gì, bác biết không ==> cái này không phải ai cũng biết, vậy suy ra ba mẹ của ổng cũng chỉ là người thường không phải là nhà bác học vĩ đại, vậy biết đâu những người ko làm đc gì đó, những người bình thường đó lại sinh ra 1 thiên tài thì sao ... có thể lắm chứ nhỉ ....?
Thiên đường thì có thể không có nhưng quan hệ "nhân - quả tuần hoàn" là có đó bạn! Ở đời ác lai ác báo, đời cha ăn mặn đời con khát nước - đời cháu đi đái:sleep: là chuyện hiển nhiên thôi.
galamco
TÍCH CỰC
13 năm
ông này pro lắm
ko phải cái gì mình đọc cũng hiểu hết nhưng những cái khác thì cực kì thuyết phục

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
jailbreaker
ĐẠI BÀNG
13 năm
trên kênh discovery ông này nói về vũ trụ nhiều mà😁
hay lắm........ ngồi trên cái xe lăn , giảng qua máy vì ông này bị bênh gì đó nên mới liệt như thế kia
Con người không phải là duy nhất trong vũ trụ
Chúng ta đang tập chung tất cả trên trái đất, giống như cho trứng vào 1 giỏ

💣

Nếu mà thiên nhiên....
kẻ huỷ diệt ngoài hành tinh.....

Mất hết à :cold:
PingMD
CAO CẤP
13 năm
Em cũng có ý nghỉ như bác Stephen Hawking.
Chúc cho bác luôn khỏe mạnh để cống hiến cho nhân loại.
nhiều cài mà khoa học chả chứng minh được ....! hiện tượng kì bí ...... đâu có giải thích được đâu !
n1491988
ĐẠI BÀNG
13 năm
vì nó vượt quá giới hạn hiểu biết của con người 😆
vì đơn giản là khoa học hiện tại chưa lý giải được.cứ đợ đời con cháu đi.ông haw này nói đúng ý mình lắm.làm gì mà có cái gì gọi là kiếp sau.về tâm linh thì mình chỉ coi như tự con người tạo ra cho con người niềm tin thôi.chúng ta cũng chỉ là 1 dạng vật chất trong không gian.vậy tại sao con người động vật lại có kiếp sau(theo đạo giáo...) mà cái bàn,cục đá,..lại ko có sau khi bị đập vỡ. Đơn giản là khi ko trở thành cái này thì sẽ trỡ thành cái kia.đá vỡ đến cùng cũng thành bụi hoặc hơn nữa.ngừoi chết cũng se thành bụi hoặc hơn nữa.cuộc sống chỉ có 1.ta nên trân trọng nó từng giây từng phút.vì nó chỉ xuất hiện duy nhất 1 lần.
Alililia
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đó là khoa học chưa chứng minh đc, tâm linh về cơ bản cũng có thể coi là 1 thực tại khách quan mà khoa học chưa nắm đc bản chất. Mình nghĩ làm nhà khoa học thì k nên bảo thủ với bất kỳ suy nghĩ nào, kể cả những điều có thể coi là hoang đường
raptor983
TÍCH CỰC
13 năm
Thời trung cổ thì những hiện tượng như sấm, chớp, mưa, dông người bấy giờ có giải thích được đâu. Thế là họ lại đổ vấy cho thượng đế với các thánh thần. Những thứ bây giờ chưa giải thích được thì rõ ràng là do trình độ KH về lĩnh vực đó còn chưa đủ để hiểu nó. Sao lại có thể vin vào đó mà nghi ngờ khoa học được. Suy nghĩ như vậy thì rõ ràng cũng như người thời đó sợ hãi những hiện tượng của tự nhiên hay sao.
Đá có linh hồn , tư duy ko ?
fansex
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ông này kh8a3ng định chắc chắn nhỉ?Có nhiều điều khoa học vẫn chưa giải thích dc phát biểu chửa cuẩn cho lắm...
Dạ có biết cái equalizer của bản Hawking hoạt động ra sao không ạh ?
"Lý thuyết luôn xám xịt,còn cây đời mãi mãi xanh tươi".
linuxe8
TÍCH CỰC
13 năm
đọc xong bài này mình thấy thiên đường là cuộc sống này thôi, mình làm cho cuộc sống này hoàn thiện thì nó sẽ là thiên đường, làm nó hư đi là địa ngục. Hiện tại thì có lẽ con người đang biến nó thành địa ngục vậy.
mrhoang1912
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đã thanks 😁 ..........................
Lại vấn đề duy vật và duy tâm, chưa thể phân thắng bại 😁
Tớ từng đi tìm mộ bác cùng họ hàng,sau khi nhà ngoại cảm yêu cầu nhắm mắt lại,bỗng tớ thấy ánh sáng chói lòa và nước mắt chảy dàn dụa,sau đó tự nhận là người bác đã mất nói một loạt điều gì đó cũng không nhớ...nhưng cuối cùng vẫn không tìm đc,vì bác đã mất bảo chính bác cũng không nhớ 😔 .chẳng hiểu cái này là gì vậy ta😕
đọc tựa bài này mình nghĩ ông này ko tin vào 1 thế giới mà theo VN là cõi âm. vấn đề ko cần bàn cãi nữa. ai tin thì nhất nhất tin, ai ko tin thì sẽ tranhy cãi kịch liệt. và mình tin là có 1 thế giới cõi âm. con người chết ko phải là hết. sống cho thật tốt tu tâm dưỡng tính.giúp đỡ con người và làm việc có đức để sau này nhanh chóng đầu thai làm người sung sướng. còn ko mãi mãi là 1 con ma quờ quật rồi sau đó đầu thai làm.....hên xuôi.
farrell
ĐẠI BÀNG
13 năm
xem Ma trận xong thì có thể chúng ta đang sống trong 1 giấc mơ thôi, mỗi người đều là 1 chương trình sau khi chết thì tức là chương trình đã chạy xong và bị xóa hoặc chuyển sang 1 chương trình khác có thể coi đó là kiếp sau, nếu xóa ko sạch hoặc lỗi gì gì đó thì trở thành 1 lỗi trong hệ thống và có thể coi đó là Maaaaaaa :eek:
cavalli
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vậy những việc mà nhà ngoại cảm như Phan thị Bích Hằng làm được, ta phải hiểu như thế nào nếu nói ko còn dạng tồn tại nào sau khi chết,có thể ko có thiên đàng nhưng vẫn phải còn một dạng tồn tại nào đó chứ. Khó hiểu thật....?
jing
CAO CẤP
13 năm
Ko còn nghi ngờ gì nữa, thiên đường là lúc đi ngủ và lúc ăn

Thiên đường hay địa ngục là do con người tạo ra
Linh79
TÍCH CỰC
13 năm
Và cả lúc YY nữa bạn! Khi đó mới thật sự là lên thiên đường!

Mỗi sáng thức dậy được thấy ánh sáng mặt trời và biết mình còn sống,với mình vậy cũng đủ rồi. Ko cần thiên đường hay bồng lai tiên cảnh gì hết!
trphong
TÍCH CỰC
13 năm
Đúng rồi còn sống khỏe mạnh, còn XX được thì cuộc sống mới là thiên đường :wub:
Lão già này càng ngày càng hồ đồ =))

Lão không có chân đi khắp nơi nên chẳng có bao giờ chứng kiến sự kỳ diệu thế giới này...

Mà khỏi cần đi khắp nơi,chính lão cũng tự nên nhận ra bản thân lão cũng là sự kỳ bí của thế giới này =))
xjutommax
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thiên tài thì lúc nào cũng bị người đời coi là hồ đồ mà.
Bao giờ họ ra đi thì thế giới mới trầm trồ về những khám phá hoặc tác phẩm của họ.
nếu như trang tinhte mà là trang quốc tế rộng rãi như facebook thì bạn chắc chắn hốt cả núi đá cho mấy câu phát ngôn vừa rồi đấy
mairo
ĐẠI BÀNG
13 năm
đồng ý cả hai tay

@ các bác kia cũng chả cần phải tỏ thái độ rõ thế, mỗi người một ý

đây là hai trường phái duy tâm duy vật, tranh cãi có mà cả đời
comment thật tinh tế ^__^ mình thấy lão này bị tưng tưng...và đang bị trừng phạt
xkhoax
TÍCH CỰC
13 năm
Những lời nói độc địa cũng nên bị trừng phạt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019