Stephen Hawking: "Thiên đường chỉ có trong truyện cổ tích"

Thảo luận trong 'Khoa học' bắt đầu bởi TDNC, 18/5/11. Trả lời: 271, Xem: 29290.

Trạng thái chủ đề:
Không còn mở để tiếp tục thảo luận.
  1. raptor983

raptor983 Thành viên

Mình đã đặt giả thiết là giả định và kết luận của bạn là đúng rồi còn gì. Khi đó sẽ có câu hỏi con người liệu có cảm nhận đc, có ý thức độc lập nữa hay không. Nếu không thì Thiên đường hay đị ngục cũng đâu còn ý nghĩa nữa.
    Vì bác có ghi thế này nên mình thắc mắc: vạn vật mất đi (đặc biệt là thực thể sống: con người, thú vật...)
  2. truongngoc

truongngoc Thành viên

Đạo Phật thì có miền Cực lạc,Thiên chúa giáo thì có Thiên đường nhưng tất cả đều mong muốn con người đạt đến niềm hạnh phúc nhất ngay khi đã chết đi.Những thứ đó có hay không thì không ai biết,không ai chứng minh được,đó chỉ là mong ước của con người khi họ còn sống (nghĩ theo hướng tiêu cực là Lòng tham cuối cùng của con người thôi).Vì vậy không nên đánh giá câu nói của vị giáo sư đáng kính này mà hãy suy ngẫm thật cặn kẽ từng lời nói ông ta nói và rút ra một khái niệm cho riêng mình.
    Theo ý kiến riêng mình: Chết là hết,giả sử nếu có kiếp sau thì kiếp sống đó cũng không phải là của mình,vì vậy thì khi còn sống phải sống sao cho đáng sống.
  3. x.dung

x.dung Thành viên

Rất dồng ý với bác. Bác đã nói hết nhứng điều em định nói. Còn ai cho là vì điều này mà thuyết nhân quả sẽ không đúng thì nhầm mà là nó chỉ giúp chúng ta thấy yêu và trân trọng cuộc sống hiện tại chứ không phải lo cho 1 cuộc sống không có ai dám đảm bảo sẽ có ở "kiếp sau" cả. Thuyết nhân quả vẫn tuyệt đối có tác dụng trong cuộc sống hiện tại. Vd: bạn phải sống tốt nếu muốn có nhiều người luôn bên mình giúp đỡ mình, bạn phải làm việc chăm chỉ nếu muốn có cuộc sống đầy đủ, bạn phải tuân thủ pháp luật không muốn gặp phiền toái ...
    blackhatn01 thích nội dung này.
  4. saophuongbac

saophuongbac Thành viên

o shit....! em mới 23 thôi a! em sinh năm 1988. rất vui được làm quen với anh.
    nick yahoo của em là vientuongmuadong or Email: hoanganle.cntt@gmail.com
    đọc các bài viết của anh em thấy rất tâm đắt, chưa nói đến vấn đề đúng sai chỉ nói đến hợp ý thôi :D
  5. bang3lang

bang3lang Thành viên

Tôi luôn hâm mộ con người này, đã đọc rất nhiều bài viết về ông. Chỉ có 2 từ để thốt lên "Thiên tài"!
  6. x.dung

x.dung Thành viên

Em nghĩ câu nói này của nhà bác học đáng kính mà tấm gương của ông đã chứng minh cho những gì mà con người có thể làm được trong cuộc sống này cho nhân loại mà không cần phải chờ đến kiếp sau để lên thiên đường hưởng thụ cho bản thân : "Chúng ta nên tìm kiếm giá trị cao nhất trong hành động của mình". Câu nói này là 1 cái cần câu, 1 nguyên tắc đáng nhớ cho chúng ta trên con đường tìm hạnh phúc trong cuộc sống này
  7. lyvu

lyvu Thành viên

Bạn có thể dùng từ dễ hiểu hơn được không? Lý luận của mình được đưa ra dựa trên hệ qui chiếu của mình đề cập, vậy thì muốn nói mình sai thì vui lòng xét trên hệ qui chiếu của mình, nếu xét ở hệ qui chiếu khác thì mình có thể sai, vậy hệ qui chiếu của bạn là gì để chứng minh mình sai, bạn có thể nói rõ hơn được không?

Mình đang xét đến hình ảnh con kiến và hạt bụi để mình dễ hình dung, còn nếu xét từ tiền đề khoa học của bạn đề cập thì có liên quan gì đến việc mình lý luận không nhỉ? Mình hơi confuse chỗ này, bạn giải thích dễ hiểu chút xíu được không, vì mình cũng tin rằng mọi người cũng hơi khó hiểu chỗ này đó.
  8. binbinqn

binbinqn Thành viên

Rất hâm mộ bác này! Khâm phục!

Sent from my iPad touch using Tinhte.vn
  9. lyvu

lyvu Thành viên

Mình rất ít chat yahoo, chủ yếu là dùng skype cho công việc thôi, còn email của mình là jackclonney@gmail.com hoặc jackclonney@yahoo.com

Nếu bạn gửi mail thì có thể mình sẽ ko trả lời ngay được, chắc để tin nhắn riêng cho nick của mình trên diễn đàn nhé, vì ngày nào mình vào tinhte.vn

Rất hân hạnh được làm quen saophuongbac và mọi người.
  10. unreal8x

unreal8x Thành viên

không có thế giới cõi âm hay tâm linh thì vn làm gì có nhà ngoại cảm Phan Thị Thúy Hằng, làm gì có ngành tâm linh học ở VN, ngay cả discovery cũng làm 1 phóng sự về dụ đó mà ... khẳng định 1 câu chắc chắc như vậy thì còn gì nữa, VN mà còn có ngành tâm linh học thì có cái gì là không thể ... ổng giỏi quá mà không chứng minh đc các hiện tượng kì bí mà khoa học bó tay, lời nói suông, chưa đi thực tế nên chưa biết ... em kiến thức hạn hẹp nên chỉ biết nói như vậy thôi
  11. duong2410

duong2410 Thành viên

trừ khi ông này chết đi sống lại thì tuyên bố mới phát biểu, chưa đi xe bus đừng kêu nó tốt [-(
  12. phicui

phicui Thành viên

Vậy mà vì vậy mà mình nghĩ rằng Thiên đàng ko tồn tại
    Những lập luận quèn của mình cũng chỉ hướng tới việc Thiên đàng ko tồn tại mà thui
  13. kkk80

kkk80 Thành viên

Có ai khen bạn vô duyên chưa? Người ta là nhà bác học vĩ đại đó, còn bạn, bạn đã làm được gì?
  14. lyvu

lyvu Thành viên

Phải nói sao nhỉ, à, you are right, chọn ngay sơ hở để đề cập đến: mình đã đặc biệt hóa thực thể sống.

Vậy thì mình thử trả lời câu hỏi "Khi đó sẽ có câu hỏi con người liệu có cảm nhận đc, có ý thức độc lập nữa hay không" của bạn nhé (theo kiểu trả lới của chính trị gia nè): Muốn biết thì hỏi, hỏi ai? hỏi người chết! nếu hỏi ko được thì tự trải nghiệm để trả lời câu hỏi đó.... Hahahaha, hợp lý ko?

Xả stress là chính
    raptor983 thích nội dung này.
  15. orionviva

orionviva Thành viên

ông này nói cứ như là đúng rồi vậy, biết đâu do ăn ở làm sao mà bị trời đày thế kia.
    Mọi người cũng nên nhớ ông ấy là trùm về lý thuyết ,mà lý thuyết thì cũng từ toàn những giả định thôi chứ đã chắc chắn đâu, ông ấy nói vấn đề tâm linh sai vì không có chút chứng cứ nào rõ ràng, vậy chứ cái mớ lý thuyết ổng đưa ra thì chắc có thực nghiệm chứng minh hết rồi chắc. Bản thân là một nhà khoa học lớn, có tiếng nói trong cộng đồng mà lại đi phủ định hoàn toàn 1 lĩnh vực mà mình chưa hề nghien cứu hay biết đến thì thật là ngu ngốc, chẳng xứng đáng với cái danh mọi người tung hô.
    Bản thân em đang học vật lý ở KHTN nhưng em rất ghét ông này, rất cực đoan khi đi ra các nhận định.
  16. phicui

phicui Thành viên

Cứ cho là vạy đi. Còn nhưng cái Tôn giáo kia thì sao. Cái cõi j đó về lý thuyết cũng ko khác Thiên đàng là mấy. Bạn phản Bác thì cứ bỏ Phật đi. Để lại chúa hay cái Tôn giáo nào coi có tồn tại Thiên đàng thui. Cũng vậy thui
    Dù sao mình cũng suy luận quèn cho zui mà. Đâu có Đinh Ninh là vậy đâu
  17. lyvu

lyvu Thành viên

Cũng hên ngày xưa đậu vô khoa vật ly của KHTN mà ko học, chứ học roài thì có thêm 1 người để ghét roài, hahahaha.
  18. orionviva

orionviva Thành viên

bạn có vấn đề về đọc hiểu hả, người ta đưa ra 1 câu rất trung lập chẳng có ý gì cả mà con xoắn, xoắn theo kiều bạn thì sao không nhìn ngày lập nick mà xoắn, cứ ai làm gì trước là đúng hết hả, hay bố nào làm to là làm tốt hết hả ?
  19. bancuoia3

bancuoia3 Thành viên

Vũ trụ bị chi phối bởi khoa học, hay ngược lại, vũ trụ chi phối khoa học....?
  20. Phenom

Phenom Thành viên

Hệ quy chiếu dù bạn quan niệm thế nào đi nữa nó cũng là dựa trên 2 tiền đề:
    1. Thời gian có một chiều: nghĩa là tương lai không suy ngược lại hiện tại và quá khứ. Điều này dẫn đến hệ quả không tương tác đến tương lai hoặc các phép siêu hình không được chấp nhận. Logic cũng cần có nguyên tắc này, vì thế nên triết lý rộng hơn logic. Cách lý luận của bạn là siêu hình theo quan điểm duy vật. Và là duy vật theo quan điểm duy tâm.
    2. Phép so sánh nào cũng là dựa trên quan điểm vật chất có trước ý thức có sau.
Trạng thái chủ đề:
Không còn mở để tiếp tục thảo luận.