Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Stephen Hawking: "Thiên đường chỉ có trong truyện cổ tích"

TDNC
17/5/2011 17:19Phản hồi: 269
269 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ndacthien
TÍCH CỰC
13 năm
Thiên đường hay địa ngục còn tùy thuộc vào sự định nghĩa của mỗi người, hoàn toàn mang tính tương đối. Nếu mình là ông này, mình chẳng khẳng định điều gì liên quan đến những thế giới khác vì khoa học chưa chứng minh được có hay không. Nhưng nói về niềm tin thì mình nên tin cho chắc ăn, bởi vì niềm tin đó nếu có thật thì quá tốt, nếu không có thật thì cũng chẳng sao, hahahahahaha......
lên thiên đường được hay không còn phải xem thái độ cải tạo dưới địa ngục, chắc ý ông ấy là thế
buidai68
ĐẠI BÀNG
13 năm
uhm, chắc ý bác ý là Chúa không tồn tại, Phật thì chưa chắc?
Stephen Hawking chưa hút cỏ bao giờ thì sao biết Thiên Đường là gì =))
Em đùa thôi. Nhưng ông ta ko theo đạo Phật, không (bao giờ) có được những trải nghiệm về tâm linh thì cũng tôn trọng ý kiến của ông ấy thôi.
Theo lý thuyết của Einstein rằng con người có thể đến được tương lai(bằng cách di chuyển nhanh hơn ánh sáng), cái đó chẳng phải là đầu thai hay sao?
😁 không có ai trên đời có thể tự coi mình là người thông minh :D
ừa , nhưng người khác có thể nhìn nhận ai là người thông minh , SH đã dc nhìn nahn65 là thông minh
1276216
ĐẠI BÀNG
13 năm
nhưng ko có nghĩa là ko có những lúc bác ấy lú lẫn 😁, 1 người thông mình vẫn sai lầm bạn à.
câu này có vẻ đúng, sự thông minh 1 phần xuất phát từ kinh nghiệm, và kinh nghiệm có được từ những lần mình ngu ngốc ;)
Nói thì dễ, chứng minh đi!

Ông giáo sư này chẳng thể nào biết được cái gì xảy ra sau khi người ta chết đi cả, chỉ phát biểu linh tinh!
ProArmy
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn mới là nói linh tinh, vậy bạn thử chứng mình có thiên đường đi.
Ông này phát biểu hoàn toàn đúng khi nói rằng "thiên đường chỉ có trong truyện cổ tích" bởi vì thiên đường hay đấng sáng tạo chỉ là sản phẩm do trí tưởng tượng của con người, và cũng chẳng ai chứng minh được nó tồn tại.
Người phải chứng mình là những người cho rằng nó tồn tại chứ không phải ông Stephen Hawking này.
trphong
TÍCH CỰC
13 năm
Ông ấy phải chứng minh lập luận "thiên đường chỉ có trong truyện cổ tích bởi vì thiên đường hay đấng sáng tạo chỉ là sản phẩm do trí tưởng tượng của con người". Ông ấy đã chết đâu mà biết.

Chỉ trong vòng vài trăm năm con người đã làm được những việc mà thời thượng cổ con người chỉ dám "tưởng tượng" mà ra!
zozozo123
ĐẠI BÀNG
13 năm
một trong nhưng nhà khoa học mình thích nhất, đặc biệt là cuốn "lược sử thời gian từ vụ nổ lớn đến lỗ đen", ko biết mình có nhớ nhầm ko nữa vì đọc quá lâu rồi
ProArmy
TÍCH CỰC
13 năm
Đang đọc cuốn Lược sử Thời Gian của ông này nhưng có nhiều lí thuyết mình chưa biết nên đọc nhiều cái không hiểu.
Nhưng có thể thấy chắc chắn ông này là 1 người duy vật .
Alililia
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hầu hết tất cả các nhà khoa học đều là người duy vật
ngaymai
ĐẠI BÀNG
13 năm
Stephen Hawking: "Thiên đường chỉ có trong truyện cổ tích" vì ÔNG TA CHƯA CHẾT NÊN CHƯA BIẾT.
Cháu rất thích cách trả lời của Bác, thật là sâu sắc và hiểu biết.
Vậy bác chứng minh ông giáo sư này phát biểu linh tinh bằng cách chứng minh rằng có việc xảy ra sau khi người ta chết đi.

Bác bảo ông ta không thể biết được => bác bảo ổng phát biểu linh tinh

Tương tự, bác cũng có biết được đâu => bác cũng phát biểu linh tinh

Tự vã vào mồm mình nhỉ
Alililia
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các hiện tượng tâm linh đang là điều chưa giải thích đc, mình chưa hiểu tại sao người ta không coi nó như 1 thực tại khách quan? Đã có hẳn 1 serie trên Discovery tên là Ghost lab nghiên cứu về vấn đề này.

Mình chỉ mong 1 ngày nào đó khoa học sẽ giải được vấn đề này, tìm ra những lý thuyết mới mở ra hướng giải quyết. Cho đến lúc này tốt nhất là không nên vội khẳng định.
Ý mình nói là ông ấy ko chứng minh được thì đừng phát biểu núp bóng khoa học, vì khoa học thì cần phải chứng minh chứ ko thể nói theo kiểu "cái máy bay này bay được vì tôi tin là nó sẽ bay được".

Còn mình và nhiều người khác tin là có thiên đường hay thế giới tâm linh vì đó là niềm tin chứ ko hề núp bóng khoa học để mà nói như ông này. Niềm tin thì chả cần chứng minh, hơn nữa mình cũng chẳng biết chứng minh như thế nào cả 😁
Em thì vẫn cho Rằng vẫn Tôn tại 1 thứ gọi Là thế giới bên kia thuốc về tâm Linh ! Vd như nhiều người có Khả năng tiên chi chẳng hạn ! Trạng trình Nguyên Bỉnh Khiêm của VN đó đọ " sấm Trạng Trình " thấy ông ý tiên chi kinh thật !
^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^
Nhà vật lý chỉ nhin đến được như vậy

Ông này nói sai rồi. Nếu không có cuộc sống sau khi chết thì phá hết nhà thờ đi để làm gì?
Cái đó thuộc về tín ngưỡng bạn à . Đôi lúc cuộc sống cần có đức tin , có 1 chỗ để trông cậy vào khi ko còn biết bấu víu vào đâu , ko còn ai để kêu tên . Bản thân mình là người Thiên Chúa Giáo , nhưng nhiều khi mình cũng ko biết tin bên nào , khoa học với những gì mình học ở trường - loài người và vạn vật dc sinh ra từ những phản ứng hóa học , vật lý ... hay đại loại như vậy mình ko rõ lắm , còn 1 bên là tín ngưỡng với niềm tin Thiên Chúa tạo ra con người và mọi sự vật . Tóm lại chúng ta cứ sống tốt là dc rồi , để sau này khi ko còn trên đời này nữa cũng ko hối tiếc điều gì . Nhưng minh vẫn mong có sự sống đời sau 😃
Chứng minh thì cũng có bằng chưng đo bác ! Việt Nam chẳng hạn có rất nhiều nhà ngoại cảm Như kiểu bà Phan thị Bích hằng ! Có khả năng nc với người âm ! Bằng chưng ko thể phủ nhận Là việc bà đã giúp nhà nước và biết bao người thân của nhưng liệt sĩ tìm lại được mộ của những người Đa chết ! Có cả hội những người có Khả năng ngoại cảm ! Các bác chưa được chứng Kiến những hiện tương kiểu Như thế nên ko tin cũng là phải !
Mình đồng ý với suy nghĩ của nhà khoa học này. Con người cũng giống như máy móc, các bộ phận cơ thể là các linh kiện, sự suy nghĩ, tính tình đc tạo nên từ bộ não và gen, và não và gen cũng chỉ là linh kiện
ngaymai
ĐẠI BÀNG
13 năm
Những gì thuộc về tâm linh thì con người đã hiểu được đâu mà các bác cứ cãi nhau loạn cả lên thế? tóm gọn lại là chúng ta yêu công nghệ thì thuộc về duy vật 1 chút, có thờ cúng ông bà tổ tiên hoặc có tín ngưỡng thì thuộc về duy tâm 1 chút. Không đến mức cực điểm như ông Hawking và Đức giáo hoàng là 2 đỉnh của sự đối lập. Bên vatican cũng chán ông này rồi nên không lên tiếng phản bác gì cả và chỉ mong trở về thế kỉ 16-17 thì "mày chết với ông " vì không phải là lần đầu ông giáo sư này tuyên bố kiểu hủy hoại niềm tin của tín đồ. ;)
Em là 1 tín đồ tin lành và em tin những gì ông này nói là kô xác thực,em đã theo dõi những bài viết của ông này và thấy nó rất trái ngược với những gì trong kinh thánh nói,và hậu quả của ông ta thì mọi người đang thấy đó.
Alililia
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn nói k đúng, mình thì thấy ông ý rất hạnh phúc với kho tàng kiến thức mà ông ấy đang nghiên cứu và khám phá, cho dù trong hình hài cơ thể nào đi nữa.
Mình thì cũng chưa dám khẳng định gì về sự sống sau cái chết nhưng nói như cách của bạn thì quá duy ý chí
ngaymai
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác ghét hawking là quyền của bác nhưng không nên nói vậy. Ông này bị bệnh từ nhỏ nhé.;) Tôn giáo nào cũng khuyên và hướng con người đến điều thiện, bác hơi cực đoan chút thì phải.
MacAir
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sống không mê thiên đường
chết không sợ địa ngục!
Không thể nói trước bất cứ điều gì trong tương lai !
Kagoma
ĐẠI BÀNG
13 năm
haiz, đọc qua 1 lượt thấy các bác suy diễn và chém kinh quá
về thuyết "nhân quả" hình như các bác có 1 chút nhầm lẫn, thuyết nhân quả của khoa học là: "anh chết là do tôi giết" chứ ko phải là "tôi sẽ bị trừng phạt vì tôi giết anh"
đây là 1 trong những lý thuyết khoa học công nhận từ lâu và mọi thứ đều có "nhân quả" cả
quay lại vấn đề thiên đường
tại sao có 1 số bác lại có tư tưởng nếu ko có thiên đường thì mọi ng sẽ "loạn" nhỉ, mình thấy dân vn khá tin mấy cái này mà tỉ lể tội phạm càng ngày càng tăng đấy chứ, nếu đã có gan làm thì sao ko có gan lãnh trách nhiệm chứ
mình thấy sống 1 kiếp là quá đủ rồi sao các bác cứ thĩ luân hồi thế nhỉ, tất nhiên đã ko sống thì thôi, đã sống thì cho đáng
ps: trong khoa học ko có gì là ko giải thích dc, chỉ là vấn đề thời gian mà thôi. càng ngày con người sẽ giải thích các vấn đề 1 cách "đúng" hơn, bây giờ ta chỉ có giải thích như thế này, tương lai ta sẽ giải thích "đúng" hơn, đó là cách mà khoa học phát triển

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019