Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Stephen Hawking: "Thiên đường chỉ có trong truyện cổ tích"

TDNC
17/5/2011 17:19Phản hồi: 269
269 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phat bieu dung cham toi ton giao qua

Sent from my Sony Ericsson Arc using Tinhte.vn
đúng hay sai là ở chúng ta, không cần tranh cãi.
linhvisa
ĐẠI BÀNG
13 năm
luôn luôn thích tư duy kiểu Einstein và Hawking 😁
mình cũng chỉ có thể tạm nghĩ bộ não con người ngừng hoạt động, chẳng có bất kì năng lượng nào được duy trì, giống như luồng điện truyền qua các neuron để ảnh hưởng đến các sinh vật sống khác
có chăng chỉ có người sống với bộ não tuyệt vời và kì diệu vẫn cảm nhận đc những người đã mất, những sự việc đã trôi qua...
Em ko hiểu tại sao Bác lại phát bỉu như vậy. Bác là j....? Là Phật thik ca hay là chúa "dê xồm"( jesus ấy em nói đùa thui nhé). Bác là j mà dám nói với 1 nhà Bác học như thế. nhà thờ chẳng qua là sản phẩm của nhưng tín đồ Tôn giáo thui. Phá chùa là vik vi phạm pháp luật vì nó sẽ làm phần nộ các tín đồ chư ko phải nhà nc sợ Phật nổi dậy
Em hoàn toàn đồng ý với Bác SH. Nhưng em nghĩ Bác ấy ko nên nói chắc chắn như thế. Thiên đàng em nghĩ cơ bản là ko hề tồn tại. Nó chỉ tồn tại trong đầu con người thui. Còn 90% người tin như vậy là bởi họ đc giáo dục từ cha Anh đời trc đã tin vào Thiên đường. Vì trc kia khoa học chưa pt nên Tôn giáo vẫn thống trị trong đầu con ng. Còn 1 đìu là khoa học quá phức tạp còn Tôn giáo thì đơn giản nên con ng tin hơn
Còn có mấy Bác nói ko có Thiên đường thì xã hội đi xuống hay tội phạm tăng. Nếu như vậy thì chúng ta làm con người làm j? Là con người, we có tình cảm, có lương tâm, đẩu phải là ko có Thiên đường thì chúng ta ko Cần phải sống tốt, cứ vik ở ác làm tội phạm thì cũng ko sao hết, ko đầu thai nên ko sợ. Thực chất, em nghĩ Thiên đường Cần phải tồn tại, ít nhất là trong tâm trí con ng. Bởi nó là vốn là mục tiêu con ng sống tốt, là động cơ sống của chúng ta.
Dù sao em cũng ko đồng tình với Bác SH vì Bác phát biểu có phần cay độc. Về cơ bản vẫn chưa thể cm có Thiên đường hay ko. Vì chúng ta vẫn chưa hiểu hết về Bộ não và hoạt động của nó. Nên chưa bít khi nó ngừng hoạt động thì có còn cái j xảy ra ko. Chỉ bít là sau đó Bộ não cũng bị phân huỷ như cơ thể con người
>>> dù Thiên đường có hay ko thì con người nên tin là nó có thật vì niềm tin này sẽ là động lực để ta sống tốt
Ps: tinh te nhà Minh có lắm những kẻ thik tỏ ra nguy hiểm
ông này nếu em nhớ không nhầm thì còn xuất hiện trong phim superman (tất nhiên do 1 người khác đóng)
hero_vq109
ĐẠI BÀNG
13 năm
mới tối hôm qua xem phim khoa học về vũ trụ , nói tòa về ông Stephen Hawking này , hôm này đọc được bài báo này , thật là ko chịu nổi , hehe :eek:
blackhatn01
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ai tin vào Thiên đường và địa ngục là mù quáng, ai tin vào kiếp sau lại còn mù quáng hơn => Tin vào cuộc sống hiện tại, sống tốt nhất, đẹp nhất, cống hiến nhất có thể, vì mỗi chúng ta chỉ có duy nhất một cuộc sống hiện tại mà thôi, ko có kiếp nào nữa để mà hối cải đâu ;))

Hiện nay khoa học cũng đã khám phá ra một số điều bí ẩn sau cái chết của một sinh vật sống: Đó là khi một sinh vật sống chết đi thì "trường năng lượng hay sóng điện từ" gì gì đó (cái này đọc trên google 😁 chứ ko hiểu rõ) vẫn tồn tại trong một thời gian (dài, ngắn tùy điều kiện) và những trường năng lượng này có thể tác động nhất định đến con người (có người cảm nhận đc, người ko cảm nhận được) các trường năng lượng này cũng chứa các thông tin => có lẽ vì thế mà những nhà ngoại cảm có thể cảm nhận và khai thác thông tin của người chết đc :D

// e chém gió tí, bác nào muốn tìm hiểu thì google nha//
x.dung
TÍCH CỰC
13 năm
Rất dồng ý với bác. Bác đã nói hết nhứng điều em định nói. Còn ai cho là vì điều này mà thuyết nhân quả sẽ không đúng thì nhầm mà là nó chỉ giúp chúng ta thấy yêu và trân trọng cuộc sống hiện tại chứ không phải lo cho 1 cuộc sống không có ai dám đảm bảo sẽ có ở "kiếp sau" cả. Thuyết nhân quả vẫn tuyệt đối có tác dụng trong cuộc sống hiện tại. Vd: bạn phải sống tốt nếu muốn có nhiều người luôn bên mình giúp đỡ mình, bạn phải làm việc chăm chỉ nếu muốn có cuộc sống đầy đủ, bạn phải tuân thủ pháp luật không muốn gặp phiền toái ...
evintran
ĐẠI BÀNG
13 năm
thiên đường thì e kô dám tin là có hay kô, chứ địa ngục thì e tin các bác ạ =))
huymailove
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái này ko có tính thực tế
Con người thời nguyên thủy chưa bít về khoa học, chưa bít j vè toán hoá lý sinh... Nên họ gặp và thấy những hiện tượng kì Bí của Thiên nhiên ( như bão sấm cháy rừng) nhưng họ ko thể giải thik đc nên đã sớm tin rằng có 1 thế lực siêu nhiên nào đó chế ngự cuộc sống của họ. Và từ đó Tôn giáo đã ra đời, típ đó là phật chúa hồi giáo ruồi đến xuất hiện khái niệm Thiên đường và cuối cùng là xuất hiện cái topic này đây
Các pác chém kinh quá....! Mà em nghĩ Ông Stephen Hawking này trình độ chém gió còn hơn ae chú ta nhiều,..... Ông ta cứ tưởng rằng mình chất xám nhiều, thông minh, muốn phát biểu gì thì phát biểu...........Ông này mà nhà gần nhà em, tối nay em qua chém cho vài câu.........rảnh chim, ở không vậy sao không phát minh ra vài thứ bảo vệ mội trường, giúp đỡ mọi người rảnh chim ngồi suy nghĩ rùi chém gió.....

---------- Post added at 08:19 PM ---------- Previous post was at 08:17 PM ----------

Chất xám nhiều thì theo mình nghĩ thay vì ngồi chém gió, thì thôi về nhà làm vài phát minh ý tưởng bảo vệ môi trường..........
raptor983
TÍCH CỰC
13 năm
Ông ấy là nhà VẬT LÝ LÝ THUYẾT. Bạn có hiểu vật lý lý thuyết khác với vật lý thực nghiệm không. Vật lý lý thuyết thường đi trước vật lý thực nghiệm cả trăm năm đấy bạn ạ.
Alililia
ĐẠI BÀNG
13 năm
sai, lý thuyết và thực nghiệm có mối quan hệ biện chứng với nhau! đùa tí chứ nói cụ thể luôn là k có thực tiễn thì lý thuyết vô hướng phát triển, k thể tự kiểm nghiệm mình đúng hay sai, nhg đôi khi 1 bước dài trong lý thuyết lại giúp ích rất nhiều cho thực tiễn, đưa thực tiễn đi xa hơn... cho đến 1 ngày lý thuyết lại k thể giải thích đc những thực tiễn mới nảy sinh... cứ thế, cứ thế...
jmnguyen
ĐẠI BÀNG
13 năm
"Ai tin vào Thiên đường và địa ngục là mù quáng, ai tin vào kiếp sau lại còn mù quáng hơn => Tin vào cuộc sống hiện tại, sống tốt nhất, đẹp nhất, cống hiến nhất có thể, vì mỗi chúng ta chỉ có duy nhất một cuộc sống hiện tại mà thôi, ko có kiếp nào nữa để mà hối cải đâu ;))"

Trước tiên, cho mình hỏi bạn một câu nhé: "Bạn sống là cho cái gì, Quá khứ, hiện tại hay tuơng lai? Suy nghĩ thật kỹ đi để trả lời nhé. Với những gì bạn nói "Tin vào cuộc sống hiện tại" mình nghĩ bạn chọn đáp án là "Hiện tại" rồi đúng không? Vậy mình hỏi tiếp nhé, trong biểu đồ thời gian bạn chỉ cho mình chỗ nào là hiện tại? Có phải là lúc bạn nói "đây là hiện tại không?" Thưa với bạn khi bạn vừa nói xong thì nó đã trở thành quá khứ mất rồi. Vì vậy theo mình, cái hiện tại của bạn nó chỉ là lý thuyết mà thôi.
Thứ hai, theo ý thiển cận của mình. Ta không sống cho quá khứ vì nó qua rồi còn hiện tại thì nó chỉ là lý thuyết nên chỉ còn có tương lai là cái ta chưa tới và phấn đấu cho nó mà thôi vì thế người ta mới nói: "Hy sinh đời bố để củng cố đời con" là vậy đấy.
Kế đến, sự sống đời sau có hay không thì thế giới vẫn còn cãi nhau chán. Duy vật nói không, Duy tâm nói có. Chuyện này còn tranh cẫi mệt. Tuy nhiên, việc chấp nhận nó thế nào cũng ảnh hưởng lớn đến đời sống bạn đó, bạn tôi ạ. Còn tôi, tôi cũng tin là có nên tôi học tập, làm việc và sống sao cho thật đẹp để khi tôi chết đi người ta sẽ khóc thương tôi. Đó cũng là cho một tuơng lai đó ban.
Sau cùng, mình xin phát biểu câu này trên lập trường của mình. Stephen Hawking thực sự là một nhà vật lý học, khoa học rất giỏi và mình trân trọng những phát biểu của ông về lĩnh vực của ông còn lĩnh vực khác phải xem lại vì ở lĩnh vực đó ông cũng chỉ là tay mơ thôi có khi còn mơ hơn các bạn nữa đó. Nê vấn đề khoa học để các nhà khoa học trả lời còn tâm linh để các nhà thần bí họ chỉ cho.
Cảm ơn các bạn nhiều
Quan điểm này Krishnamurti nói khá rõ. Nhưng có lẽ ko lôi ông ta ra thì còn rõ hơn. Đúng là Stephen Hawking dù đúng hay sai cũng chỉ là "trò hề của những thánh thần" =))
blackhatn01
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn ko hiểu mình đang nói cái j rùi và bạn cũng ko hiểu chúng ta đang bàn đến cái j luôn (mình viết rất dễ hiểu mà và mọi người cũng đang nói đến vấn đề j thì ai cũng biết mà ;)) sao bạn ko hiểu nhỉ? ) => Mình và mọi người đang nói đến sự tồn tại của "thiên đường" và "địa ngục" "kiếp sau của con người" những chủ đề này không liên quan gì đến " quá khứ" "hiện tại" hay "tương lai" đó là những khái niệm khác. Bạn đọc thật kĩ lại nhé ;))

p/s: Nói thêm chút: bạn cho rằng bạn tin vào kiếp sau nên bạn học tập và lao động để khi bạn chết có người khóc thương bạn => Bạn có biết rằng những người không tin vào kiếp sau như tôi luôn cố gắng sống thật đẹp, cố gắng ko để phí từng giây phút của cuộc sống đang có để vươn lên
Cuối cùng tôi ko hiểu lập luận của bạn để phủ nhận quan điểm của tôi bằng cách nào và ở điểm j
ôi! cuộc sống sau cái chết thật mơ hồ nhĩ. hy vọng là có thiên đường .CHứ nếu ko chết là chấm hết tất cả thì chán lắm:mstickle:
nguyenhusan
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái đầu như cái máy , sinh con đẻ cái cũng như cái máy, vậy là ko có ý nghĩa j à
"đau đớn thay phận Bác học"
Những nhà khoa học sống dở chết dở như ông hawking mà vẫn tận tụy cống hiến cho khoa học. Nhưng lại bị gần như cả thế giới phản Bác lại nghiên cứu của mình dù ông là 1 nhà lỗi lạc. Phản bội thế giới vì khoa học nhưng cho đến khi ông ra đi thì người ta mới nhớ đến ông thương xót ông, công nhận nghiên cứu của ông (em nghĩ chắc chắn là như vậy)
Giống như galileo vậy. Con người Tài giỏi như thế xuất chúng lại bị bọn Thiên chúa giáo đầy đoạ cho đến khi chết đi người ta mới xót thương con người bởi bao cống hiến của mình nhưng lại bị người đời chế diễu
Số phận các nhà khoa học cũng chẳng # j phận nữ nhi thời pk.
"dù sao trái đất vẫn quay"
raptor983
TÍCH CỰC
13 năm
"Bước chân của họ là bước chân đầu tiên, con đường của họ là con đường hoàn toàn mới, tầm nhìn của họ không hề do vay mượn, và cái mà họ nhận được luôn là sự căm ghét"
Trích : Suối nguồn - Chân lý lại thường không thuộc về số đông, thế nên cho tới giờ phút này những nhà khoa học lớn vẫn chỉ là thiểu số trong chúng ta.

Thế giới vận hành theo quy luật của nó - Những gì tồn tại thì đều hợp lý cả- Khi con người ta cảm thấy bất lực trước tự nhiên, xã hội hay cảm thấy mình thật nhỏ bé thì họ sẽ muốn tin vào Thiên Đường.

"Chân lý không luôn thuộc về số đông"
"Những kẻ có lý quá sớm là kẻ sai lầm".
Đây lại là một đề tài gây tranh luận nhiều nữa rồi đây.
Tôi tin những điều ông bà cha mẹ tôi tin, tôi tôn thờ những người ông bà cha mẹ tôi tôn thờ.
Tôi tinh theo sự đúng đắn mà mọi người công nhận, tôi ghét cái mà mọi người ghét.
Có nhiều niềm tin mà chỉ đúng trong một giai đoạn lịch sử nào đó, trong hoàn cảnh đó mọi người đem áp dụng vào thực tế thì nó hoàn toàn đúng đắn và cho kết quả chính xác như họ mong đợi.
Hay học theo Apple : think different
Giả sử ko có những con ng điên khùng như thế thì làm sao con người có được ngày hôm nay
Đúng. Jesus trc kia là 1 con ng có lòng nhân đạo. Cứu rỗi ng dân nên đc ng dân Tôn thành chúa😆
unreal8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
PHP:
Bác Phicui <== 1 nhân vật rất nguy hiểm trong tinhte chúng ta

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119