Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sử dụng hệ điều hành Linux - ổn định, miễn phí, tiện lợi và vĩnh biệt virus

anhhungbachkhoa
28/5/2012 5:32Phản hồi: 353
353 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

qloved
CAO CẤP
11 năm
ai bảo linux tiện lợi, riêng cái việc pin ứng dụng ra destop trên ubuntu ra đã hoa cả mắt mới làm được rồi, vào thư mục cài đặt của nó, wtf một đống tràn lan
@qloved mĩnh cũng bực cái gia phả linux lắm cũng mong ước tất cả hợp lại viết cho linux 1 cái hệ điều hành tốt ổn định như win nhưng ko biết sao được....
@qloved mac os cài phần mềm cũng kiểu đấy đấy! sao người ta vẫn dùng! cái cơ bản là vì bạn bị quen win, nên cái gì khác win là khó. bây giờ mình nói đc tiếng Việt, xong mình chê tiếng Anh khó thế mà bọn Mỹ nó nói làm gì! thế có vô lí ko? ai ở đây cũng có thâm niên cỡ 7-8 năm trở lên dùng máy tính windows, thử hỏi nếu cũng ngần ấy thời gian dùng linux, thì đến giờ chả kêu toáng lên là "ối dời sao windows khó dùng thế, kém tiện thế, ko có cái software center vào tìm xong ấn install là cài, lại còn phải lên mạng tìm xem tên phần mềm là gì, tìm xem tải cái exe ở đâu, có bị virus ko, bản mới nhất là bản bao nhiêu, bản mình tải có mới nhất ko....". túm lại là do thói quen! các distro linux ko khác nhau nhiều. người ta phải tạo ra các distro khác nhau là vì nó phục vụ các mục đích khác nhau. ubuntu hướng đến dễ dùng. fedora dẫn đầu về tư tưởng nguồn mở. backtrack có sẵn các công cụ bảo mật, hacking. linux mint hướng đến người dùng mới chuyển từ windows sang. scientific linux định hướng nghiên cứu. centOS cho máy chủ. hay 1 số distro chuyên phục vụ ngành đồ họa, sản xuất phim ảnh,... từ đó mà mỗi distro phải được tùy biến để phục vụ tốt nhất cái mục đích đấy. như google họ lấy ubuntu về chỉnh lại để ra goobuntu dùng trong nội bộ hãng. goobuntu có các gói phục vụ việc lập trình android, google chrome,... tuy nhiên, các distro khác nhau ko nhiều. chỉ khác về giao diện (mà túm lại thì cũng chỉ có mấy cái kde, gnome, lxde, xfce, chỉ cần đã biết dùng máy tính và biết đọc chữ là có thể dùng được dù là giao diện gì đi nữa). cái khác nhau nữa là các distro khác nhau về các gói mặc định đi cùng. cái này là do định hướng của cái distro đấy. ví dụ backtrack nó mới đi kèm sẵn các tool hack, chứ cho cái đó vào linux mint làm gì cho phí, hoặc chainsaw linux mới phải cài sẵn các tool dựng phim chứ distro khác cho vào làm gì,... còn nếu có nhu cầu dùng thì người dùng tự cài thêm. các distro có khác nhau về trình quản lí gói, mấy cái mà là apt hay rpm, vân vân ấy. nhưng động đến chuyên sâu thì khác, chứ chỉ dùng bình thường, thì mấy cái distro phổ biến đều cung cấp 1 môi trường đồ họa để chỉ việc chọn tên gói xong ấn install, gõ mật khẩu, thế là cài xong. như kiểu android market hay app store trên android và iOS vậy. hoàn toàn dễ dàng mà ko cần quan tâm xem trình quản lí gói tên là gì!
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@4ever1lov3 - Bạn này nói mình đồng ý nè.
- Ai dùng Windows thì dùng Win; ai thix Linux thì vọc -> cứ lấy ra mà so sánh làm gì thế. Dùng thử đi, cái nào phù hợp cho mục đích dùng cá nhân của mình th dùng lâu dài, vậy thôi.
@qloved
Ông này anty à =]]. Chịu khó đọc cái hướng dẫn sử dụng hộ cái (readme). Nếu không thích thì trở về Windows thần thánh đi. Ahihi
Thế thanh Dock của nó làm ra để bỏ đi ak!?..Vào mục chứa shortcut cũng dễ tìm mà vd;chỉ cận gõ fir là nautilus nó tìm ra 'firefox' rồi.hixx...😁
weixiao
TÍCH CỰC
11 năm
@phamtuannam nhưng mà dock nó dài quá thì sao :D
đang chạy liveusb mint đây
thấy ngon phết hí hí :D cài qua wubi toàn lỗi
@weixiao cài vào ổ cứng luôn bạn...
weixiao
TÍCH CỰC
11 năm
@hieupy89 o_O đang lăn tăn khoản xoá phân vùng cơ bạn à
sợ mất boot hi hi
@weixiao
tuongnemo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thấy mấy bạn học cùng lớp mình bảo dùng Linux tốn pin hơn Windows không biết điều đó có đúng không ?
Máy mình đang dùng là dòng Lenovo G470 cấu hình: Core i3, AMD Radeon HD 6730M 1G, HDD 640Gb, Ram 4Gb .
Mong các pro chỉ bảo thêm, mình đang định cài linux thay cho bản Windows đang dùng.
Mình là newbie chưa sử dụng Linux bao giờ 😁
weixiao
TÍCH CỰC
11 năm
@tuongnemo Linux Mint đi bạn
hiệu suất pin hơn Ubuntu và ngang Win
tuongnemo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@weixiao Cái đó dùng thì hiệu suất pin hơn Ubutu hả bạn, nhưng nó có dễ sử dụng không bạn, mình từ trước tới giờ toàn dùng Windows nên không biết nhiều lắm về Linux. Giờ đang học mấy môn cần cài một số phần mềm mà chạy trên win lỗi quá, thấy mấy anh cùng lớp bảo dùng Linux chạy tốt hơn nên đang định chuyển qua dùng Linux.
Bạn cho mình xin links down Linux Wint được không ?
Thanks a lot !!!
PCthanyeu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Rất vui là từ bản FC 17 đã hỗ trợ cho lap rất tốt, và hiện giờ mình đang dùng linux thay cho window. 😁
ituni
ĐẠI BÀNG
11 năm
qloved Liệu có tồn tại một bộ quần áo phù hợp với tất cả mọi người 🤔
Nghe các bác chém linux với win ác liệt quá
e đây bên MAC OS xin 1 slot cho đẹp đội hình
ai nói cũng đúng mà mỗi người đúng một phần
Về win thì em có biết 1 tí. hệ điều hành này có mức độ phổ biến nhất vì vậy ta không tranh cãi nhiều về sức mạnh và mức độ phổ thông của nó🆒 . nó có nhược điểm chính là virut quá nhiều:eek: . và đặc biệt là phí bản quyền khá tốn kém đối với người dùng Việt Nam:mad:
Về linux thì không giấu gì các bác là em mù tịt😔 . em có xem trên diễn đàn đánh giá thì nó là vùng đất vàng của dân IT. nhưng nó có cái hạn chế là số lượng app ít (so với windows) và đặc biệt không phù hợp với các gamer
Còn về con Mac Os em mới kết giao thì nó hỗ trợ đồ hoạ rất tốt (có thể có phần hơn win về mảng này. tất nhiên là nó đắt xắt ra miếng nên vậy)
ngoài ra thì giao diện khá đẹp và thân thiện. hỗ trợ trên touchpad rất mượt. nhưng có cái hạn chế là bản quyền và số lượng app. em cho là ít (so với windows).
Dùng được mấy tháng rồi và e có cảm nhận là nó khá thú vị. tuy nhiên e vẫn phải cài song song với win vì lí do công việc😁
Đấy là ít cảm nhận của e về 3 hệ điều hành. mong các bác cho em ít ít gạch thôi. e chưa có đất xây nhà😃;)
ah. còn một cái nữa là không có linux store. thời bây giờ người ta thích cái gì cũng SỜ TO mà linux không SỜ TO thì là một nhược điểm rồi^^
qloved
CAO CẤP
11 năm
@tran hao quang linux làm quái j có linux store, có mỗi cái software center thôi, còn các bác nào chém bảo người mới dùng win mà dùng ngay linux mint thì bác ấy nhầm to, so với giao diện win thì giao diện KDE khó dùng hơn nhiều, nhưng vẫn có cái tiện hơn so với Gnome và ultity, nhưng ultity và gnome lại vẫn có một số ưu điểm hơn so với KDE, haiz, đến bao giờ người ta mới làm được chuẩn giao diện kết hợp được 3 giao diện trên, đã có thời gian định dùng linux, nhưng bỏ cả tuần ra cài xong, chán, chạy chậm hơn win, chả hiểu ai khen nó nhanh hơn, chứ thấy nó chậm rù, mặc dù cũng core i3, Ram 4g
@qloved linux mint đâu chỉ có KDE, nếu chỉ vậy thôi thì kubuntu cũng được.
qloved
CAO CẤP
11 năm
@Tung&linux vâng, giờ mới có thêm giao diện mate
@qloved mint làm từ ubuntu với chủ trương là nhất định ko chơi unity và gnome 3, nên nó fork Gnome thành cái cinamon (cái này được đánh giá khá cao), mate thì chỉ là tùy chọn cho máy cấu hình thấp thôi! định hướng nữa của mint là cài xong là chạy, đi kèm đủ thứ từ driver nguồn đóng đến codec... nên thường được khuyên dùng cho người mới từ win sang để đỡ bỡ ngỡ! 😃 chứ ko phải là tại cái giao diện.
Bạn đã mù tịt thì đừng có phán nhiều.Vô đây để biết thêm về app linux nhé: http://www.tinhte.vn/threads/823174/ & http://www.tinhte.vn/threads/486892/

Đọc cái này thì mình tin bạn hoàn toàn mù Linux...
@steve_jobs Oh. có coi qua, thấy buồn cười là 1 năm hollywood sản xuất ra hàng trục bộ phim mà linux mỗi năm lẹt đẹt vài cái. Đúng là có rất nhiều sản phẩm cùng chức năng. nhưng như vậy thì người sử dụng sẽ có nhiều lựa chọn phù hợp với mục đích sử dụng chuyên sâu. và tạo sự cạnh tranh giữa các công ty phần mềm để đưa ra sản phẩm ưu việt nhất. đơn cử cho bạn là một nhà lập trình đi. cứ cho là bạn có đam mê và sẵn sàng thiết kế những phần mềm miễn phí đi. nhưng liệu bạn có chắc chắn sản phẩm của mình tốt nhất trong khi bạn không có nhiều kinh phí đầu tư và nghiên cứu không? cái giá của miễn phí là nó không thể phát triển về chiều sâu được. bạn có thể không đồng ý. oke. tuỳ cách nghĩ.
Miễn phí những thứ cơ bản và trả phí những thứ chuyên sâu. giống như uống ước lọc thì miễn phí mà muốn uống coca thì fai trả tiền đấy
@tran hao quang ko phải miễn phí! linux ko phải là free theo nghĩa free beer. mà free tức là tự do thay đổi, tự do sửa đổi. một phần mềm nguồn mở có sự đóng góp của nhiều người vì ai cũng có thể có mã nguồn. mỗi người chỉ cần đóng góp tí chút. bạn có thể chỉ cần mỗi ngày đi làm về bỏ ra thêm chút thời gian giúp sửa lỗi là được. vậy là nó tốt lên mà mỗi người ko cần đóng góp nhiều. thậm chí nhiều phần mềm trả phí ko có cơ hội được qua tay nhiều người test như thế, nên ko tốt bằng! chưa kể cá nhân mình thì không chứ với nhiều người nguồn mở là tư tưởng sống của họ, họ cống hiến hết mình thì thôi.
PS: bạn kia nói bạn chưa đọc mấy cái link ý là bạn chưa đọc cái bài giới thiệu các phần mềm trên linux. cái bài đấy giới thiệu phần mềm ở nhiều lĩnh vực chữ ko phải lĩnh vực lập trình. trong đấy có nói mấy về các công cụ lập trình đâu. các công cụ lập trình thì phần nhiều là cross-platform. ko cứ gì linux. linux hoàn toàn có thể là 1 hệ điều hành cho desktop của người dùng bình thường. ko cứ gì lập trình viên. bạn đừng thần thánh hóa nó thế! :"> tuy nhiên lập trình trên linux cũng có cái sướng của nó! 😁
@tran hao quang Đồng ý nhiều phần mềm thì có nhiều sự lựa chọn nhưng bạn sẽ chọn phần mềm phổ biến, nhiều người xài và được hỗ trợ hay bạn chọn những phần mềm ba lăng nhăng chả mấy ai biết. Tất nhiên bạn có thể cài nhiều phần mềm trong máy và sử dụng những cái phù hợp tuỳ lúc nhưng tiền bản quyền phần mềm sẽ là bao nhiêu? (again, đừng nói với tôi về vấn đề xài lậu). Khi đã quen với 1 thứ gì đó thì người ta rất khó chuyển sang cái khác tương tự hoặc có khi là tốt hơn.

Đúng là Linux cũng phải trả phí đối với những ứng dụng chuyên sâu, nhưng xài Win thì đến những phần mềm covert nhạc, phim vớ vẩn cũng phải trả tiền.
@steve_jobs có vẻ như bạn là một người rất ngay thẳng. chưa bao giờ bẻ khoá hoặc dùng những phần mềm bẻ khoá. từ đầu tới giờ tôi chưa từng nói về chuyện xài lậu hay ko lậu mà bạn cứ luôn miệng nói. uh bạn có điều kiện, bạn trả tiền. tôi không có đk, tôi dùng lậu. luôn miệng nói xài đồ lậu mà mình cũng xài thì....
chẳng đi đâu xa ngay trong diễn đàn tinh tế này. số lượng bài về linux cũng đã ít rồi. em vào xem thì toàn nói về cảm nhận về linux rồi rác...
để sau vụ đồ án này sẽ test thử. cũng muốn mở rộng vốn hiểu biết hạn hẹp của mình^^.
Vì thấy có nhiều người nói linux dùng khá khó và có một số phần mềm đồ hoạ không hỗ trợ nên min
Để sau vụ đồ án này test thử. mình cũng muốn mở rộng vốn hiểu biết hạn hẹp của mình
nói chung HDH này chỉ dành cho dân lập trình. hay chỉ dùng đơn giản mấy ứng dụng văn phòng
nhưng đa số người dùng lại là.. giao diện đẹp, đồ họa bóng bẩy. game ầm ầm.. đó là lí do người ta chọn windows :eek:😁
@mocthienthuan cái game ầm ầm thì win thắng tất cả các hệ điều hành khác! :D còn mấy cái kia thì linux còn hơn nhiều. nếu chịu khó nghịch ngợm! trên win làm gì có cái gì ghê gớm như compiz!
cái tên steve job mà để các anh hùng bàn phím dùng thì có vẻ hơi bị uổng phí
qloved
CAO CẤP
11 năm
thôi,các tranh cãi về linux và win thì xin sang box khác lập riêng, còng đây rõ ràng là đang giới thiệu sản phẩm mà
tran hao quang: Tôi xài nickname nào ko liên quan tới bạn. Đến đây thì tôi có thể kết luận về trường hợp của bạn theo 2 cách:

1. Bạn có vấn đề về đọc hiểu hoặc bản thân tôi có vấn đề về trình bày, bạn ko hiểu những gì tôi viết.
2. Bạn tự nhận bản thân mù tịt nhưng lời lẽ và comment thì cố tỏ ra mình hiểu biết và ném đá người khác, cái này dân gian kêu là "ngu mà cố tỏ ra nguy hiểm".

Tôi ko biết bạn thuộc trường hợp nào trong 2 cái trên, và cũng ko cần biết. Kết thúc vấn đề tại đây.

Bạn cũng ko cần quote lại cái này vì tôi cũng ko còn gì để thảo luận với bạn nữa.
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
4rum Tinhte có 2 trận chiến:
1 là Samsung vs Apple.
2 là Linux vs Windows.
😁
@stevedat Linux với Windows chả chiến gì cả, ưu nhược của cả 2 mọi người đều công nhận. Chỉ là lâu lâu có những đứa thích làm thầy thiên hạ vô kiếm chuyện thôi.
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@steve_jobs - Hihi. Thui close topic đi.
_ Mà khu này của Linux; ưu-nhược gì thì nói ra, đừng đem so sánh với cái khác làm gì.
_ Thích Linux thì 8 khu Linux; ngược lại ở bên Windows.
@stevedat thấy mọi người vẫn nói về ưu và nhược điểm đấy chứ. nhưng khổ lỗi có một số thằng nghĩ mình nguy hiểm nên cho đấy là so sánh thôi bạn ah. đời lắm thằng bệnh
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@tran hao quang - Close.
- Không đúng-sai, nhưng cần chú ý cách dùng từ.
- Đừng "trích dẫn" hay "thêm muối" nha 😁
PS: chủ topic làm bài mới khác vậy, cái này cho vào quá khứ nhé.
qloved
CAO CẤP
11 năm
còn mac nữa lôi vào trận chiến đê
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@qloved - Hehe... thôi, để đọc dzui dzui.
cảm ơn bạn nhiều về bài viết nhé
Lính mới xin tự giới thiệu:
Năm nay tôi bẩy bó rồi, ngày xưa cũng đi làm IT nhưng không biết mấy về Win (1/10) và Linux (0/10). Về hưu kiếm chuyện làm, hy vọng tránh bệnh Alzheimer😃, nên tôi chọn Ubuntu. Đọc quý vị tranh cãi tôi thấy tương tự như trên diễn đàn Ubuntu.forums vậy. Còn tôi thấy ngoài ít virus ra Linux làm sống lại những máy thật cũ kỹ, hoặc bị virus phá hỏng, của tôi và họ hàng. Tôi 'xửa' những máy đó bằng Puppy Linux, chạy rất nhanh.
Nếu quý vị nhiều con cháu hay tranh nhau về PC, nên nghĩ đến giải pháp đó.
VUHEO
TÍCH CỰC
11 năm
Thiệt giỡn hông biết được, 7 bó mà vô tinh tế làm con cháu "té tinh". Ha ah. Mới có 4 bó mà bô đây thấy toàn rau cỏ không thôi, tham gia mấy cái bõ cự cãi này chi cho ngủ hông được hà
Hông biết win thì cầm vô Linux vô cùng dễ mà, vô trúng U 4r thì còn nói gì nữa, người ta hỏi mình ngóng là được việc rồi.
Puppy cũng chưa lẹ bằng Crungbang đâu, nhưng có cái thằng VN nó chơi Há cảo Linux hay lắm đó. Mấy người tiếng Việt xưa chắc thấy ghiền liền hà, máy cũ cỡ nào cũng chạy phà phà
Hỏi xoáy, đá xoay, Android có sử dụng nhân Linux ko ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019